ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาครับ เป็นไปได้แค่ไหนที่สปริงรถมันจะเสีย  (อ่าน 7924 ครั้ง)

ออฟไลน์ TrippleA

• Jr. Member
  • **
คือรถผมมันมีอาการเด้งๆ ยิ่งขับความเร็วต่ำๆ ผ่านพื้นผิวขรุขระหน่อยมันจะสะเทือนชัดเจน ยิ่งผ่านรอยต่อคอนกรีตที่มันคมๆ ห่างๆ กันหน่อยมันจะสะท้านมาถึงถึงพวงมาลัย หรือผ่านถนนคอนกรีตจออกอาการเด้งๆ ไม่สบายเหมือนเก่า

เปลี่ยนโช้คไปแล้ว ตอนเปลี่ยนโช้ค โช้คเดิมอาการแทบไม่คลายออก ใกล้ตายแล้ว  ก็ขับดีขึ้นหน่อย เสียงกุกๆ กักๆ เงียบลงไปพอสมควร

ยางแท่นเครื่อง ตัวหลักมันทรุดลงไปแตะขอบล่างแล้ว ก็เลยจับเปลี่ยนทั้งแท่นเกียร์ แท่นเครื่องด้วย ก็ไม่ได้รู้สึกว่าดีขึ้นเท่าไหร่

ยกรถดูพวกลูกหมากอะไรก็ยังสภาพดี ไม่มีอะไรที่ดูแล้วผิดปกติ

ทีนี้ก็ยังเหลือสปริง แต่ก็มีคนบอกว่าสปริงมันไม่เสียหรอก มันมีแต่จะล้าลง   ผมก็จะเชื่อดีไม่เชื่อดี  วัดความสูงด้านขวาทางคนขับต่ำกว่าด้านซ้ายสัก 1.5 cm ทั้งหน้าหลังก็ไม่น่าจะมากจนผิดปกติ

รถวิ่งมา 198,000 โล แล้วเป็น Ford Focus เมื่อก่อนนี่รูดหลังเต่าสบายๆ เก็บอาการได้ดีมาก  ตอนนี้แค่ถนนคอนกรีดยังสะเทือน

หรือใครมีอาการจากโช้คเสีย โช้คล้า มาเล่าให้ฟังหน่อยครับ เผื่อจะได้ตัดสินใจ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pongsakorn11

• Sr. Member
Re: ปรึกษาครับ เป็นไปได้แค่ไหนที่สปริงรถมันจะเสีย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2017, 23:35:04 »
รถที่ใช้ส่วนเกินแสน กม.ขึ้นไปโช๊คมันก็จะเริ่มเสื่อมคุณภาพลงครับ (แต่ยังไม่ถึงกับรั่ว) แล้วเเต่ผู้ใช้บางคันก็เกินจากนั้น เท่าที่ผมสังเกตมาง่ายๆเลยเวลาขึ้นลูกระนาดครับ จากตอนที่รถใหม่ๆมันจะ เฟิร์มๆแน่นๆ พอโช๊คเริ่มเสื่อมก็จะรู้สึกว่ามันไม่แน่นเหมือนเคย มีความนิ่มหรือย้วยๆเกิดขึ้น เปลี่ยนใหม่พวกโช๊ค ลูกหมากต่าง ก็กลับมาแน่นเหมือนใหม่ครับ

ออฟไลน์ siwakorn

• Sr. Member
Re: ปรึกษาครับ เป็นไปได้แค่ไหนที่สปริงรถมันจะเสีย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 00:18:02 »
ตอนนี้รถผมคันนึงเป็นอยู่ครับ 14ปี 3แสนกว่า กม. มีอาการสปริงล้าครับ ปกตินั่ง5คนนี่สบายๆ ตอนนี้ 3คนก็ท้ายห้อยแล้ว ขึ้นคอสะพานหรือทางเป็นลอนๆนี่รถจะนิ่มมากกกก ยิ่งรุ่นนี้เป็นรุ่นนี้โชคมันใหม่ๆก็ไม่หนืดมากอยู่แล้ว(altis 2003) พอสปริงล้าเจอกันโช๊คไม่ค่อยหนืด ไปกันใหญ่เลย นิ่มย้วยมากกกก เด้งมากกว่า 1ครั้งถึงหยุด แต่ก่อนคันนี้ผมกล้าขับ 120ยาวๆนะ แต่สองสามปีหลังนี่ผมลดเหลือแค่ 100-110 พอ คิดว่าว่างๆจะเอาไปเปลี่ยนสปริงกับโช๊ค kyb new sr มาลองสักหน่อย

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 06:20:24 »
ดีดเด้ง  สปริง  ยังดี

ย้วย นุ่มมาก  โช้คเสีย  สปริงล้า  โช้คอ่อนไป

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 06:48:29 »
รถผมตอนเปลี่ยนโช๊ค ช่่างไม่ได้ตัดยางกันกระแทกออก ใส่มาเต็มทุกก้อน มันยันโช๊คทำให้แข็งกระแทก ทั้งนี้สปริงไม่ใช่สปริง standard

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 07:06:07 »
เหมือนผมเลย รถมีอาการกระเด้งกระดอนแปลกๆ อย่างแรก ผมก็จับเปลี่ยนสปริงก่อน

ของผมเดิมเป็นสปริง bilstein มือสองมา ใช้งานมาเยอะครับอยู่ที่ผมก็เกิน 2 แสนโลละ ตอนเปลี่ยนก็ลองขย่มโช้คดูก็ปกติ ก้มดูก็ไม่รั่วไม่ซึม ก็ลองตัดสินใจเปลี่ยนเป็นสปริง eibach ไป ตอนถอดมาเปลี่ยนโช้คก็ดูปกติดีทุกอย่าง ใส่ไปก็รู้สึกดีขึ้นครับ นั่งสบายขึ้นไม่กระเด้งกระดอนเวลาขึ้นสะพานเตี้ยเหมือนเดิม

แต่ของผม พอเปลี่ยนสปริงไปแล้ว อาทิตย์ต่อมาโช้คขาด ต้องใช้คำว่า โช้คขาด จริงๆครับ เพราะมันขาดออกมาเสื้อโช้คเลย เลยไม่รู้ว่ามันเป็นเพราะสปริงที่เสื่อมมานานแล้ว เลยทำให้โช้คเป็นแบบนี้ หรือ จังหวะไม่ดีได้โช้คที่บกพร่องมาใช้ เพราะโช้คคู่นี้ผมใช้มาแค่ 5 หมื่นโล แต่ก่อนที่โช้คตัวนี้จะขาด โช้คชุดอื่นๆก็จะมีรั่วมีเสียมาบ้างนะค แต่รถผมวิ่งเยอะตอนแรกเลยคิดว่าอายุมันมั้งเลยไม่ได้สนใจอะไร คู่หน้าเสีย เปลี่ยนคู่หน้า คู่หลังเสียเปลี่ยนคู่หลัง บางทีงบหมดก็เปลี่ยนมันไปข้างเดียวก็มี 55

ในรูปผมเอามาเปรียบเทียบให้ดูว่า โช่้คตัวนี้ถ้าปกติถอดออกมา ตัวที่เป็นโช้คจริงๆจะเห็นเป็นแกนน็อตหัวท้าย แต่อันที่ผมขาดอีกรูป มันขาดไปเลย แกนที่น็อตยึึดกับเสื้อมันก็ยึดติดกับเสื้อ ในรูปจะเป็นโช้คของผมเองทั้งหมดทั้งสองรูปนะครับ พอดีใช้ยี่ห้อนี้มาหลายชุดแล้ว

แต่ก่อนอื่นอย่าลืม เช็คสภาพยาง ดูก่อนด้วยนะครับ ยางหมดอายุก็ทำให้รถกระเด้งกระดอน กระแทกกระทั้น กว่าปกติได้เหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2017, 07:07:40 โดย tom46 »
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 08:39:37 »
รถใช้นานๆ สปริงมันจะล้าลงได้ ทรุดลงได้ ไม่รู้นี่เรียกว่าสปริงเสียหรือเปล่านะ
เมื่อมันทรุดลง ไอ้ขดที่มันห่างๆ มันก็จะชิดกันมากขึ้น ทำให้กระด้างขึ้นกว่า ตอนปกติ

ถ้ามั่นใจว่าช็อคอัพยังคงดีอยู่ ถ้าชอบ Feeling เดิมของรถที่ใช้อยู่ ก็เบิกสปริงใหม่ตรงรุ่นนั้นแหละ จบ
เพราะถ้าลองไปคบกับสปริงแต่งต่างๆ อาจจะแข็งขึ้น ไม่มากก็น้อย แต่ที่ได้เพิ่มคือความสวยงาม จากระยะห่างซุ้มล้อที่น้อยลง
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ TrippleA

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 19:14:02 »
ขอบคุณครับ สงสัยต้องลองเปลี่ยนดูแล้ว เช็คราคาแล้วคู่ละพันกว่าบาท

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2017, 16:36:02 »
จังหวะกระแทกแล้วเด้ง ให้ความรู้สึกไวแบบนั้น ไม่น่าจะเกี่ยวกับสปริงนะครับ

1.โช๊คแข็งเกินไป  หรือโช๊คไม่ได้มาตรฐานความสูงรถ
2. ยางแข็ง  ทั้งจากลมที่เติม และ คุณภาพหน้ายาง ถ้าสองอย่างบวกกันยิ่งไปกันใหญ่
3. บูชยางหัวโช๊คก็มีส่วน  ส่วนตัวอื่นเห็นว่าเปลี่ยนหมดแล้ว

ส่วนสปริง   คำว่าล้า   มันจะไม่แข็งหรือดีดเท่าเดิม ยุบตัวเร็ว แล้วทำให้โช๊คยันบ่อยๆ  แบบนี้ สปริงล้า
ส่วนจะแข็งขึ้นกว่าเดิมจนรู้สึกได้ เป็นไปไม่ได้(ยังไม่เคยได้ยิน)

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2017, 23:58:51 »
ดูจากระยะทางที่ใช้มา ถ้าไม่เคยเปลี่ยนสปริง ผมฟันธงให้ว่าใช่ละกันครับ รถผมทุกคันพอถึงแสนโลนี่เปลี่ยนสปริงทุกคันแล้ว อาการมันออกชัดเจน ยกเว้นคุณจะขับแบบยังไงก็ได้ อาจจะไม่รู้สึก เทียบง่ายๆของผมนะ ขึ้นเนินเดิม ความเร็วเดิมทุกวัน สภาพเดิมทุกอย่าง มาวันนึงครูดเฉยเลย พอเปลี่ยนสปริงใหม่ก็หายไม่เจออีก จั้มสะพานก็ไม่กระแทกแล้ว วัดสปริงใหม่กะเก่าสูงต่างกันตรงขอบซุ้มล้อแค่ 0.5 ซม ด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ domutsu

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2017, 12:09:44 »
สปริงยุบหายไป1.5cm.ไม่น้อยนะคับ ระยะยุบตัวเมื่อมีน้ำหนักบรรทุกเต็มสเปครถ มันยุบไม่เกิน2-4cm.นี้ไม่มีบรรทุกหายไป1.5cm. สปริงเดิมๆรง.น่าจะมีค่าk6-8 เช่นค่า K8 คือแรงกดหรือน้ำหนักที่กดทับ 8กิโลกรัม สปริงจะยุบตัว1มิลลิเมตร แต่นี้หายไป1.5ซม. เท่ากับ120กก./ต้นเลยนะคับ แบบนี้สปริงมันตายแล้ว