ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเตือนกล้องตรวจจับความเร็วใช้ได้จริงไหมครับ  (อ่าน 14688 ครั้ง)

ออฟไลน์ NarongritL

• Full Member
ตามหัวข้อเลยครับ
เห็นว่ามีทั้งเป็นเครื่องที่ติดกระจกหน้า เเละ เเอฟมือถือ
เครื่องนี้เห็นมีมานานมากเเล้ว เเต่ไม่ได้ซื้อเพราะคิดว่าไม่น่าเวิร์ค
ส่วนเเอฟลองหลายเเอฟเเล้วไม่ได้เรื่องเลยครับ วิ่งผ่านบูรพา กม 14 ทุกวัน ก็ไม่เห็นมีเเอฟไหนเป็นห่วงเตือนเราซักเเอฟ :-[

ออฟไลน์ BigCat

• Hero Member
รอคำตอบเช่นกันครับ

แต่เดาว่า ไม่น่าจะมีแบบที่เตือนได้100% 555
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Sit: )

แล้วกล้องที่วัดเรา มันวัดแม่นจริงปะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ผมว่าไม่น่ามีจริงนะ มันจะตรวจจับล่วงหน้าได้ยังไงกันรึมีเทคโนโลยีล้ำอะไรที่ผมไม่รู้เนี่ย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ sukhontha

ของผมเก็บไว้ในกล่องหลายปีแล้ว  ผมขับไม่เร็ว  รำคาญมากกว่า

มันจะตรวจจับสัญญาณข้างหน้ารถ (สามสี่ร้อยเมตร)   ถ้ามีคลื่นตรวจจับ  ของผมมี 3 ประเภท  จำไม่ได้แล้ว  อะไรบ้าง 

ผมเลือกทั้งหมด  มันเตือนไปทั่ว  แม้กระทั่งวิ่งใกล้เสาโทรศัพท์.. มันก็เตือน....เลยถอดเก็บ   

มันเตือนได้จริง   แต่ของผมไม่ใช่แบบบล็อกสัญญาณครับ

ออฟไลน์ redsun

พวกแอปฟรี ผมไม่หวังมากครับ

แต่ถ้าเป็นอุปกรณ์ตัว DETECT แบบเสียตังค์
ผมว่าใช้ได้จริง

เท่าที่เข้าใจการยิง ลักษณะต่างๆ เช่น

1.อุปกรณ์อยู่คงที่จะมีการส่งความถี่หนึ่งๆมาในช่วงเวลาหนึ่งๆ
   ถ้าอุปกรณ์ของเราได้รับความถี่นั้นๆ ก็จะเตือนเราว่า
   เริ่มเข้าสู่การตรวจจับความเร็วแล้ว เราก็จะลดความเร็วได้ทัน

2.อุปกรณ์ของเจ้าหน้าที่ชนิดซุ่มยิง ยิงปุ๊บจะ DETECT ความเร็วของเราได้เลย
   (ใช้คนซุ่มยิง สามารถเปลี่ยนที่ได้ตลอดเวลา) แบบนี้แม้เราจะมีอุปกรณ์ตรวจจับก็ไม่ทันการแล้ว
   ต้องใช้อุปกรณ์พวก สแกรมเบิ้ล สัญญาณถึงจะรอดครับ

ฯลฯ

ปล.
อย่าขับเร็วเกิน เข้าเขตชุมชนก็ลดความเร็วลงนิด ขับรถปลอดภัยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2017, 09:12:56 โดย redsun »

ออฟไลน์ HHHsung

กล้องตรวจจับความเร็วจะใช้วิธีการยิงเลเซอร์มาที่ตัวรถ แล้วรับสัญญาณสะท้อนกลับเพื่อคำนวณความเร็ว

เครื่องเตือนเลยอาศัยหลักการดังกล่าวมาตรวจจับ หากมันได้รับสัญญาณเลเซอร์ก็จะร้องเตือนขึ้นมา

ดังนั้นหากมีแหล่งกำเนิดพลังงานที่มีความถี่เดียวกับเลเซอร์อยู่ใกล้ เครื่องมันก็จะร้องเตือนด้วย

แม่ว่าจะไม่ใช้กล้องตรวจจับความเร็วก็ตาม ถ้าจะใช้ต้องรู้จุดอ่อนของมันด้วย ไม่อย่างนั้นอย่าซื้อใช้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2017, 09:15:21 โดย HHHsung »

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ใช้เตือนได้อะจริง

แต่ไม่ได้ช่วยให้หนีจากใบสั่งหรือด่านตรวจได้

ถ้าคุณขับเร็วเกินกำหนด สัญญาณมาถึงรถคุณแล้ว ก็แสดงว่า เขาจะบันทึกภาพแล้วว่าคุณจะตัองเสียค่าปรับ

ออฟไลน์ boogie2020

เคยใช้ตอนอยู่เมกา ใช้ได้จริงคับ  คือถ้าตำรวจยิงจับความเร็วอยู่  เครื่องมันก็จะร้องเตือน  เราก็ลดความเร็วลง  พอถึงจุดที่มีตำรวจความเร็วไม่ได้เกิน เขาก็ไม่ไล่จับละ

ส่วนกับกล้อง มันก็ใช้ได้นะคับ  เพราะระยะกล้องมันไม่ได้ไกลเหมือนเรดาห์ ถ้าเราได้ยินเสียงเตือน เราลดความเร็วลง พอถึงกล้อง ความเร็วไม่เกินมันก็ไม่ถ่ายนะคับ

แต่กับเมืองไทยนี่ไม่แน่ใจ  ว่ายิงมาจากไกลๆ  เห็นตัวเลขว่าเกิน  ต่อให้เราลดความเร็ว แต่ก็ยังโดนโบกอยู่ดีหรือปล่าว  ถ้าแบบนี้ ไม่รอดแน่ ๆ คับ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ sriracha

• alex auto shop
เป็นแค่อุปกรณ์บอกว่า มีการตรวจจับแล้วน่ะ ไม่น่ารอด ประมาณนั้น
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
น่าจะเป็นเครื่องจับสัญญาอินฟาเรทมั้ยครับ
เคยคุยกับคนขับรถตู้รับจ้างที่เค้าใช้ๆกัน เค้าบอกส่วนใหญ่ก็ใช้ได้ดีไม่เคยมีปัญหา ไม่เคยโดนกล้องใบสั่ง แต่มันก็ไม่มีอะไรที่ 100%

ออฟไลน์ shanon

• Jr. Member
  • **
เคยซื้อจากจีนมาเล่นขำๆ ไม่แพงครับ  ของฝรั่งราคาแพงกว่า

แต่คุณภาพจะดีกว่ามาก รับสัญญานได้ไกลมาก

ส่วนใหญ่จะรับคลื่นได้ ประมาณนี้

9 Bands: X-10.525GHZ +/-100MHZ,
K-24.150GHZ +/-175MHZ,
K-24.125GHZ +/-175MHZ,
KU-13.450GHZ +/-125MHZ,
Ka-34.700GHZ +/-1300MHZ,
Ka-33.400GHZ +/-1300MHZ,
Laser Beam-904mn +/-33KMHZ,
VG-2-11.150 +/-175MHZ,
Wireless Transit: 2.4GHZ +/-410KHZ

ขับผ่าน 7-11 ร้องเตือนตลอด เพราะคลื่นประตูบานอัตโนมัติใช้ความถี่เดียวกัน

สรุปทำงานได้จริงถ้าเป็นคลื่นเรดาห์ ส่วนเลเซอร์ไม่ค่อยทำงาน

ตอนหลังเก็บลงเก๊ะไปแล้ว  เพราะปรับพฤติกรรมให้ขับช้าลง

ออฟไลน์ Newhang

ผมใช้ของ cobra เตือนได้จริงครับ
แต่ laser มันเตือนใกล้ไป เบรคไม่ทันหรอกถ้ามาเร็ว
พวกกล้องอัตโนมัติตามสะพานด้านบน ไม่เตือนนะ
ส่วนกล้องที่ยิงจากข้างทาง เตือนหมด
นครอินทร์ จับได้ทุกตัว แต่ไม่ต้องจับได้ผมก็รู้ทุกตำแหน่งอยู่แล้ว ไม่มีเครื่องผมก็จำได้

สรุปว่าผมยังไม่มีใบสั่งเลย เพราะผมก็ไม่ได้ขับรถเกินกม. กำหนดเอาแค่ปริ่มๆ ให้คนอื่นอื่นเค้าโดนกันก่อนครับเหมือนที่ผมเคยโพสหลายๆครั้งนั่นแหละ

ถ้าให้คะแนนตัวเครื่อง ผมให้ 7/10 คือทำงานแม่นยำ ไม่มีรวน จอสวยมาก oled แต่ตัดคะแนนตรงที่จับบนสะพานไม่ได้ แล้วก็ใช้แอปยาก(ทีหลังก็ไม่ใช้)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2017, 09:57:15 โดย Newhang »

ออฟไลน์ chaithawat

ป้ายพับชัวร์สุดครับ  ::)

ออฟไลน์ Dozeda

• Jr. Member
  • **
ผมใช้ของ cobra เตือนได้จริงครับ
แต่ laser มันเตือนใกล้ไป เบรคไม่ทันหรอกถ้ามาเร็ว
พวกกล้องอัตโนมัติตามสะพานด้านบน ไม่เตือนนะ
ส่วนกล้องที่ยิงจากข้างทาง เตือนหมด
นครอินทร์ จับได้ทุกตัว แต่ไม่ต้องจับได้ผมก็รู้ทุกตำแหน่งอยู่แล้ว ไม่มีเครื่องผมก็จำได้

สรุปว่าผมยังไม่มีใบสั่งเลย เพราะผมก็ไม่ได้ขับรถเกินกม. กำหนดเอาแค่ปริ่มๆ ให้คนอื่นอื่นเค้าโดนกันก่อนครับเหมือนที่ผมเคยโพสหลายๆครั้งนั่นแหละ

ถ้าให้คะแนนตัวเครื่อง ผมให้ 7/10 คือทำงานแม่นยำ ไม่มีรวน จอสวยมาก oled แต่ตัดคะแนนตรงที่จับบนสะพานไม่ได้ แล้วก็ใช้แอปยาก(ทีหลังก็ไม่ใช้)

นครอินทร์มีตรงไหนบ้างครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
สมัยก่อนเป็นระบบเลเซอร์ ตอนนี้เป็นระบบเรด้าห์ ตัวจับจะร้องเตือนก่อน เข้าสู่พื้นที่สังหารครับ ใช้ได้ดีเฉพาะพวก fix ครับ เช่น ตามป้าย ตามเสาไฟ ส่วนพลซุ่มยิง sniper ถ้ายิงเช็คก่อน เครื่องเตือนครับ ถ้ายิงสังหารนี่ ขับเร็วเกินโดนใบสั่งมาชัวร์

ออฟไลน์ CarameLon

"อย่าไปถลำตัวสู่ด้านมืดของพลัง เพราะมันจะคุมลิขิตเจ้าตลอดไป"
ถ้าพี่ตำหนวดเขาจะเอาคุณจริงๆนะ สี่แยกข้างหน้าหรือด่านเก็บเงิน คุณโดนดักแน่ๆรอดยาก
หรือถ้ารอดกลับบ้าน เขาก็ส่งบิลตามเก็บเงินคุณถึงหน้าบ้าน
ปล. เหมือนไอ้เครื่องมือตุกติกมู้ก่อนๆสีเคลียร์พ่นป้ายทะเบียนกล้องสะท้อนแสงจับไม่ได้ ของที่มันสุ่มเสี่ยงก็ขยันหามาใช้กันจริงๆ
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ tiger12r

• Sr. Member
ซื้อสเปร์ยแบบพ่นป้ายทะเบียนมาใช้ซิครับแน่นอนกว่าถ่ายแล้วขาวอ่านไม่ออก  ::) ::)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

เส้นที่ผมขับประจำบางวันจะมีตำรวจอยู่บนสะพานลอยคอยถ่ายจับความเร็วอยู่ แอพพวกนี้ผมว่าช่วยไม่ได้หรอก คนถ่ายเค้าไม่ได้ตั้งกล้องไว้ อยู่ดีๆอยากถ่ายก็ยกกล้องขึ้นมาถ่ายเลย :)
~~

ออฟไลน์ AboveGod

ป้ายพับชัวร์สุดครับ  ::)

+1 ครับ

ออฟไลน์ scotch_fillet

ของดีๆใช้ได้จริงครับ
แต่ แต่ แต่
ถ้าวิ่งทางไกล เกินกว่าครึ่ง ตร.ไทย ไม่ได้ใช้เรดาห์ ครับ แต่ใช้ตาหมู่ ตาจ่า นี้แหล่ะ
เครื่องมันจะ detect ยังไง

พอโดนจับ เถียงไป ก็หาข้อหาอื่นมาให้อีก ยิ่งเซ็งไปกันใหญ่

วิธีรับมือมี 2 วิธีครับ

1. ก็ขับช้าลง
2. ยืดอกรับ แมนๆไปเลย ทำหน้าสำนึกผิด  แล้วขอพี่เขาช่วยหน่อย คิดซะว่าเป็นการจ่ายค่าทางด่วนครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

ของดีๆใช้ได้จริงครับ
แต่ แต่ แต่
ถ้าวิ่งทางไกล เกินกว่าครึ่ง ตร.ไทย ไม่ได้ใช้เรดาห์ ครับ แต่ใช้ตาหมู่ ตาจ่า นี้แหล่ะ
เครื่องมันจะ detect ยังไง

พอโดนจับ เถียงไป ก็หาข้อหาอื่นมาให้อีก ยิ่งเซ็งไปกันใหญ่

วิธีรับมือมี 2 วิธีครับ

1. ก็ขับช้าลง
2. ยืดอกรับ แมนๆไปเลย ทำหน้าสำนึกผิด  แล้วขอพี่เขาช่วยหน่อย คิดซะว่าเป็นการจ่ายค่าทางด่วนครับ

ผมเคยเจอฝรั่งเถียงกับตำรวจเรื่องหลักฐานว่าขับเร็ว ตำรวจใบ้กินเลย เค้าบอกยินดีจ่ายแต่ต้องมีหลักฐานว่าขับรถเกินกำหนด ถ้าไม่มีในประเทศเค้าปฎิเสธไม่จ่ายเงินได้ ล้งเล้งพักใหญ่สุดท้ายรอดครับ 555

ออฟไลน์ SM.

เรื่องตั้งด่าน เพื่อจับความเร็ว ผมว่าน่าจะเลิกได้แล้ว ใช้วิธีถ่ายรูปแล้วไปตามเก็บที่บ้านดีกว่า

ถ้าจะตั้งด่าน ให้จับเรื่องอื่นเถอะครับ ตำรวจไทย