ผู้เขียน หัวข้อ: MG ZS อาจเป็นขุนพลที่ตกม้าตาย เพราะสิ่งนี้  (อ่าน 17520 ครั้ง)

ออฟไลน์ stm

• Sr. Member
ความสวย และคุ้มค่าของ ZS ทำเอาผมลังเลอย่างมาก และยังตกลงกับแฟนไม่ได้ (แฟนชอบ CIVIC)
แต่เขาก็เริ่มเอียงมาทางผมหลังจากเห็นตัวรถและออปชั่นล้นๆของมัน เหลือแค่ตกลงกันว่าจะไปลองขับ
แต่ๆๆ วันนี้นั่งดูรายละเอียด เฮ้ย มันไม่มี smart entry นี่หว่า ตายห่าน  แฟนผมนี่ให้ความสำคัญระดับต้นๆเลย
ผู้หญิงมีกระเป๋าถือ ใส่กุญแจใว้ ขึ้นรถ ติดเครื่อง ล้อครถ โดยไม่ต้องหากุญแจนี่ ฟินน สุดๆ (กระเป๋าหล่อนรกมาก ขอบอก)
คงต้องบอก bye bye MG ละครับ  :'(

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
Re: MG ZS อาจเป็นขุนพลที่ตกม้าตาย เพราะสิ่งนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 10:18:59 »
น่าคิดนะครับ
รถพศ.นี้ไม่ว่ารุ่นเล็กและรุ่นกลาง น่าจะมีครบเกือบทุกรุ่นแล้วมั๊ง (ผมไม่พูดถึงรุ่นใหญ่นะเพราะถ้าไม่มี อันนั้นควรตายไปเลย)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

Re: MG ZS อาจเป็นขุนพลที่ตกม้าตาย เพราะสิ่งนี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 10:31:01 »
ผมว่ามันตลกมากๆ สำหรับคนออกแบบ ต่อให้ปลดล็อคผ่านแอ็ปได้ เราก็ต้องควักมือถือขึ้นมากดเหมือนกดกุญแจ ไหนๆ ทำ Push Start แล้วน่าจะใส่มาด้วย

MG งก Keyless Entry ตั้งแต่ยุค MG6 ละ ไม่เข้าใจเหมือนกัน

แต่คงไม่ถึงกับตกม้าตายครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 10:49:51 »
คงไม่ตกม้าหรอกครับ เค้ามีแอฟ สามารถเปิดรถได้โดยไม่ต้องใช้กุญแจ
ออปชั่นเยอะ ราคาไม่แพง คนสนใจเยอะครับ

ออฟไลน์ stm

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 11:05:43 »
คงไม่ตกม้าหรอกครับ เค้ามีแอฟ สามารถเปิดรถได้โดยไม่ต้องใช้กุญแจ
ออปชั่นเยอะ ราคาไม่แพง คนสนใจเยอะครับ
เซลล์บอกผมว่าต้องใช้กุญแจรีโมทปลดล้อคครับ มมือถือสั่งสตาร์ทได้ เปิดแอร์ได้ แต่ไม่พูดถึงว่าปลดล็อครถได้
ขึ้นรถแล้วต้องกดปุ่่มสตาร์ทยืนยัน ถึงจะขับออกไปได้ ผิดพลาดก็โทษน้องเซลล์นะครับ ::)

ออฟไลน์ Untouchable

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 11:09:52 »
ผู้ชายอย่างเราคงไม่ติดเรื่องนี้เท่าไหร่ครับ...แต่ผู้หญิงก็มีคิดแบบนี้เหมือนกันครับ อย่างพี่สาวกับเพื่อนผู้หญิงผมก็เป็นแบบนี้น่ะ แต่ผมคิดว่าไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไรถ้าตัวรถดีจริง

ออฟไลน์ Gordon Freeman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 11:11:36 »
เห็นในคลิปแนะนำในยูทูป ตัวแอปมันสั่งล็อคกับปลดล็อคได้นะคับ แต่ช้ากว่ารีโมตแน่นอน
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ stm

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 11:27:50 »
ผู้ชายอย่างเราคงไม่ติดเรื่องนี้เท่าไหร่ครับ...แต่ผู้หญิงก็มีคิดแบบนี้เหมือนกันครับ อย่างพี่สาวกับเพื่อนผู้หญิงผมก็เป็นแบบนี้น่ะ แต่ผมคิดว่าไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไรถ้าตัวรถดีจริง
สำหรับผม ก็สำคัญครับ คนที่เคยใช้จะขาดมันไม่ได้ครับ เชื่อผม คนที่ซื้อตัวท้อปก็อาจจะอยากได้ความสะดวกตรงนี้
มันมีประโยชน์จริงและใช้มันตลอดด้วย

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 11:36:34 »
มองอีกมุมนึงในแง่ความปลอดภัยก็ดีนะ
เวลาล๊อครถจะเอามือดึงเช็คดูได้เผื่อสลักกลอนลงไม่สนิทเด้งมาเองได้เหมือนบีเอ็มที่เวลาวิ่งๆประตูเด้งเฉยเลย
หรือขณะเปิดดันมีแขกไม่รับเชิญเปิดเข้ามานั่งด้วย

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 11:37:08 »
ถ้าผมตัดสินใจซือแล้ว  และมารู้ว่าไม่มีออฟชั่นนี้ ก็ยังไม่ทำให้ผมลังเลครับ ซื้อเลย   ออฟชั่นนี้ผมไม่เอามาเป็นเหตุผลสำคัญในการตัดสินใจ  เพราะขับรถมาเกือบ 20 ปี ผ่านมาหมดแล้ว    ใช้ลูกกุญแจไข  กดรีโมท   ใช้ตามที่มันมีให้ใช้ก็ไม่รู้สึกลำบาก

แต่ถ้าคนอื่นผมไม่รู้ โดยเฉพาะผู้หญิง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2017, 11:40:55 โดย SLuang »

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 11:49:15 »
ปลดล๊อกผ่านมือถือ คิดได้ไง รถใช้งานจริงนะครับไม่ใช่ในหนังสายลับ

ออฟไลน์ VORA

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 11:55:00 »
ผู้ชายคนเดียวไม่ใช่ประเด็นนะ และเคยดูถูกว่าระบบนี้ไร้สาระ...แต่..............
ถ้ามีครอบครัว หรือคุณผุ้หญิงนั้นสำคัญมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

เวลาถือของ สัมภาระมากๆๆๆซึ่งจำเป็นต้องถือ จะหงุดหงิดมากเวลาเป็นประตูรถ
คือไม่มีมือ และวางไม่ได้ด้วย ประตูเปิดเองได้ หรือระบบเปิดฝาท้ายด้วยการเตะ
คือสวรรค์จริงๆ

และถ้า ZS ต้องควัก ควานหามือถือ หรือกุญแจปลดล็อครถ ก่อนเข้าตัวรถ ทั้งที่มี
ระบบไฮเทคต่างมากมาย   ถือว่าตกไม้ตายได้ครับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 12:02:35 »
ยังมีรถอีกหลายๆรุ่นที่ไม่มี smart entry ก็ยังขายได้เรื่อยๆครับ

ออฟไลน์ stm

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 12:04:09 »
ถ้าผมตัดสินใจซือแล้ว  และมารู้ว่าไม่มีออฟชั่นนี้ ก็ยังไม่ทำให้ผมลังเลครับ ซื้อเลย   ออฟชั่นนี้ผมไม่เอามาเป็นเหตุผลสำคัญในการตัดสินใจ  เพราะขับรถมาเกือบ 20 ปี ผ่านมาหมดแล้ว    ใช้ลูกกุญแจไข  กดรีโมท   ใช้ตามที่มันมีให้ใช้ก็ไม่รู้สึกลำบาก

แต่ถ้าคนอื่นผมไม่รู้ โดยเฉพาะผู้หญิง
คือผมมีตัวเปรียบเทียบที่สูสีกันมากครับ ถ้าวิ่งแข่งก็ แพ้ชนะกันด้วยภาพถ่าย ประเด็นเดียวก็แพ้ได้ครับ

ออฟไลน์ stm

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 12:07:48 »
ผู้ชายคนเดียวไม่ใช่ประเด็นนะ และเคยดูถูกว่าระบบนี้ไร้สาระ...แต่..............
ถ้ามีครอบครัว หรือคุณผุ้หญิงนั้นสำคัญมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

เวลาถือของ สัมภาระมากๆๆๆซึ่งจำเป็นต้องถือ จะหงุดหงิดมากเวลาเป็นประตูรถ
คือไม่มีมือ และวางไม่ได้ด้วย ประตูเปิดเองได้ หรือระบบเปิดฝาท้ายด้วยการเตะ

และถ้า ZS ต้องควัก ควานหามือถือ หรือกุญแจปลดล็อครถ ก่อนเข้าตัวรถ ทั้งที่มี
ระบบไฮเทคต่างมากมาย   ถือว่าตกไม้ตายได้ครับ
นี่เลยครับ ถูกต้อง ฝาท้ายเตะเปิด คือสุดยอดปรารถนา และต้องมีในรถคันต่อไปที่จะมาแทน PJS ที่ใช้อยู๋

ออฟไลน์ Uzsa

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 12:09:06 »
ที่บ้านมีทั้งรถระบบกุญเเจกับสมารท เอนทรี

หยุดหงิดนิดๆทุกทีเวลาต้องหากุญเเจทั้งๆที่ของเต็มไปหมด  คันอื่นๆในอนาคตออฟชั่นนี้คงขาดไม่ได้เเล้วจริงๆ

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 12:18:29 »
ตอน MG3 ก็มีคนปรามาตร ว่าขายไม่ได้ กระโหลกกระลา บลาๆ

ทุกวันนี้ แม้ยอดน้อย แม้ปัญหาจะเยอะ แต่มันก็ยังขายได้ด้วยตัวมันเองนะ

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 12:25:02 »
Ford Everest ไม่แย่ไปกว่าหรือ  แพงก็แพง  ไม่มี smart entry และ push start
แต่ขายได้

สำหรับผม ไม่มีระบบนี้ ก็ไม่อยากได้  เอาซันรูฟออกก็ได้  ให้ smart entry มาดีกว่า

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 12:34:28 »
มาแบบ Mazda2 รุ่น Standard เลยครับ มีปุ่ม Start แต่ไม่มี Smart Entry

หากุญแจมากดล็อคประตู และเก็บใส่กระเป๋า เข้าไปนั่งเหยียบเบรค สตาร์ทรถ

สิ่งเดียวที่ทำให้ผมยังชอบการเสียบกุญแจสตาร์ทคือสามารถยืนอยู่ข้างรถและสตาร์ทได้เลย  8) 8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ stm

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 12:56:22 »
ตอน MG3 ก็มีคนปรามาตร ว่าขายไม่ได้ กระโหลกกระลา บลาๆ

ทุกวันนี้ แม้ยอดน้อย แม้ปัญหาจะเยอะ แต่มันก็ยังขายได้ด้วยตัวมันเองนะ
ผมคิดว่ายอดขายหายไปอย่างน้อย 20% จากที่มันควรจะได้เพราะขาด Function นี้ครับ ไม่ใช่ว่ามันจะขายไม่ได้เลย
อีกอย่างรถมีจุดอ่อนอีกหลายจุดนะครับ รู้ๆกันดี ไม่ใช่อย่างอื่นมันจะดีกว่าชาวบ้านเขาไปเสียทั้งหมด

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 13:05:39 »
มันก็จริง กว่าพวกคุณเธอจะหากุญแจได้ 555+

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 13:16:22 »
อย่าคิดอะไรมากครับ Benz BMW Porsche บางคันยังไม่มีเลย รถก็ยังขายได้ปกติ ;)

ตอนไม่มีใช้ ก็ไม่รู้สึกอะไร แต่พอได้ใช้แล้ว เออ มันโอเคนะ สะดวกดี ใช้จนติดไปโดยปริยาย ผมนี่โยนกุญแจใส่เป้ไว้เลย บางทีไปขับรถที่ไม่มี เผลอดึงประตูก่อนทุกที 555 อนาคตถ้าจะซื้อรถใหม่ ผมคงเลือกรุ่นที่มีระบบนี้แน่นอน

My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 13:57:45 »
ผมว่าคนส่วนใหญ่วัยทำงานเดินจิ่มมือถือ ไม่ก้อถือติดตัวนะ หรืออยู่ตำแหน่งหยิบฉวยง่ายนะ ก่อนเดินถึงรถสั่งติดเครื่องเปิดแอ ก่อนเลย

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 14:06:40 »

อันนี้จริงครับ แม่ผมแกชอบมากเลย keyless entry ไปใช้คันอื่นไม่มีระบบนี้บ่นอุบทันที คุณแม่บอกว่าไม่ต้องนั่งมองว่าปุ่มไหนมันล็อคหรือปลดล็อคโยนใส่กระเป๋าถือกดปุ่มที่ประตูอย่างเดียวสบายสุดๆครับ

ออฟไลน์ Smart

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 14:17:36 »
เคยมีงานวิจัยออกมาว่าเวลาที่ผู้หญิงควานหากุญแจตอนจะขึ้นรถ เป็นโอกาสเหมาะอันหนึ่งที่คนร้ายจะ attack ได้ง่าย ไม่ว่าจะชิงกระเป๋า หรือล็อคคอเข้ารถ...

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 14:27:00 »
ส่วนตัวก็มองว่ามันจะดวกดี แต่ไม่มีก็ไม่ได้จะทำให้มีผลกับการตัดสินใจซื้อรถสักคันอยู่ดีครับ
รถผมบางทีก็กดปุ่มตรงประตู แต่บางทีก็กดรีโมทอยู่ดีครับ สงสัยเป็นคนยุคเก่า เลยไม่รู้สึกเดือดร้อนอะไร 555

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 14:50:30 »
ผมคนเก่าล้าสมัย  ไม่ต้องการระบบนี้  กลัวมีบางบานปิดไม่สนิท  ลงไปแล้ว  มันไม่ล็อค....

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 15:13:28 »
เฮ้ยจริงดิ ไม่มี???
บ้าแล้ว ผมคนนึงหล่ะชอบมาก
ผมชอบไปซื้อของคนเดียว
แถมกุญแจก็อยู่ในกระเป๋า ไม่ต้องควานหา
มันดีมากเลยน้ะ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 15:24:40 »
ผมคนเก่าล้าสมัย  ไม่ต้องการระบบนี้  กลัวมีบางบานปิดไม่สนิท  ลงไปแล้ว  มันไม่ล็อค....

มันร้องป่าแตกเลยครับถ้าประตูปิดไม่สนิท

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 17:16:01 »
ตอนคุณแม่ผมออก C Coupé จำได้แม่นว่าเอาตัว amg เพราะมี keyless entry นี่แหละครับ
ส่วนตัวผมเฉยๆ มีหรือไม่มีก็ได้ เพราะใช้รถคันเก่าก็ไม่มี แต่อย่างว่าสมัยนี้มันก็ควรจะมีแล้วนั่นแหละ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S