ผู้เขียน หัวข้อ: ผมไม่ค่อยชอบเบาะแถวสามของ CRV เลย ให้ตายเหอะ!!ทำเป็น 5 ที่นั่งอย่างเดิมดีไหม  (อ่าน 12839 ครั้ง)

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
ที่บ้านผมกำลังจะซื้อ CRV ตัวเบนซิน 2.4 AWD มาใช้
อันที่จริงมันก็ไม่ใช่รถของผมเอง แต่ธรรมเนียมที่บ้านผมมักจะมีการยืมหรือสลับรถกันใช้บ้างเป็นปกติ  ซึ่งผมก็คงมีโอกาสได้ใช้ด้วย

CRV เป็นรถที่ผมให้ความรู้สึกที่ดีด้วยในหลายๆด้าน โดยเฉพาะความเอนกประสงค์ของการใช้งาน
แต่ผมไม่ชอบการมีเบาะแถวสามของมันมาก และคนที่ซื้อเองก็ตั้งใจจะซื้อรถ 5 ที่นั่งก็ไม่ค่อยชอบด้วย

ผมพบว่าเบาะแถวสามของ CRV ทำให้ความเอนกประสงค์บางอย่างดูด้อยลง

- leg room ของเบานั่งแถวสองลดลงเพราะต้องร่นเบาะมาทางด้านหน้ามากขึ้น  ผมลองนั่งแล้วขาไม่ติดก็จริง แต่มันก็ยังรู้สึกอึดอัด
- ที่มันอึดอัดเพราะเบาะแถวสองมันเข้าไปใกล้เบาะคู่หน้ามากขึ้น ความโปร่งและทัศนวิสัยของคนนั่งมันน้อยลง
- ขึ้นลงลำบากขึ้น เพราะเบาะร่นไปด้านหน้า ทำให้การก้าวขามันลำบากขึ้น
- พื้นที่ด้านหลังลดลง เนื่องมาจากความหนาของเบาะที่เพิ่มมา และเหมือนหลังคาจะต่ำลงด้วย
- ท้ายรถแถมไม้กระดานหุ้มพรมมาให้อันนึงไว้ใส่ปรับระดับให้พื้นมันราบกับเบาะที่พับแล้ว  แต่เวลาแบกของหนักๆหน่อยมันจะไหวหรือ
- ตัวเบาะที่พับลงไว้ใส่ของก็เช่นกัน  ถ้าขนของที่หนักหน่อยเช่นกระถางต้นไม้ผมดูแล้วมันคงโยกไปโยกมาเพราะพื้นที่วางมันไม่ stable (วางทับเบาะ)

ก่อนหน้าก็ไปดูมาหลายรุ่นใน Secment เดียวกัน แต่ก็มาจบที่ CRV เพราะความดีงามหลายๆอย่าง แต่ก็มาติดตรงเรื่องนี้แหล่ะ (เกือบจะไปจบที่ค่ายรถสูบนอนขับสี่แล้ว แต่คนซื้อซึ่งเป็นผู้หญิงทนความเหลี่ยมของมันไม่ไหว)
ไม่รู้ว่า Honda คิดยังไงถึงมาโมเดล 7 ที่นั่งหมด (รุ่นล่างสุดผมไม่ได้เชค Spec ว่าให้มากี่ที่นั่ง แต่ใจมันมารุ่น 2.4 AWD แล้วเพราะดูคุ้มค่าสุดแบบที่ทาง HLM นิยามว่าเป็น Best choice ในรุ่น)
แต่มันไม่ work สำหรับคนที่ต้องการรถ 5 ที่นั่ง+Space ใส่ของ ยังไม่นับที่ไม่มีราวหลังคา (ผมก็จำไม่ได้แล้ว ว่าราวหลังคามันหายไปตั้งแต่รุ่นไหน)

คิดจะเอาเบาหลังแถวสามออกซึ่งก็ทำไม่ยาก แต่ปัญหา legroom ของเบาะแถวสองก็เปลี่ยนแปลงไม่ได้อยู่ดี
เลยได้แต่บ่น+เชิงแนะนำ ว่าในรุ่นต่อไปขอให้มีแบบ 5 นั่งดั้งเดิมขายด้วย จะดีกับมนุษยชาติมาก (เอาแบบ 5 ที่นั่งจริงๆนะ ไม่ใช่เอารุ่น 7 ที่นั่งมาถอดเบาะแถวสามออกดื้อๆแล้วอย่างอื่นก็เป็นปัญหาเหมือนเดิม)

ผมมาลงความเห็นไว้ในเวปนี้เพราะเห็นว่าเป็นพื้นที่สื่อ... ก็หวังว่า Feedback ต่างๆจะกลับไปถึงทาง Honda บ้างนะครับ
ขอบคุณ Headlightmag และชาวเวป สำหรับพื้นที่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2017, 13:46:22 โดย akewizard »

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
มีคนไม่ชอบ ก็ต้องมีคนชอบ และผมชอบมันนะ มีเงินซื้อแค่รุ่นล่าง ก็ยังได้เบาะ7ที่นั่ง จะไปซื้อพวกppvมันก็สูงเกินไป ขึ้นลงไม่สะดวก แปะป้ายฮอนด้าก็วางใจได้เรื่องศูนย์บริการกับอะไหล่

ออฟไลน์ CJ.

ผมมี 2.4E ล่างสุด มีแถว 3 ให้เหมือนกันครับ ไม่ได้ใช้เลย ส่วนเรื่องแผ่นพื้น หนักสุดเคยวางแพ็คน้ำขวดใหญ่ 2-3 แพ็คก็ปกติ แต่นานๆไปผมว่ามันต้องยวบ
ปกติบ้านผมไม่ใช้เบาะแถว 3 อยู่แล้วไม่ว่ารถคันไหน (Land cruiser เป็นแบบแขวน เกะกะมากอยากเอาออก) ยิ่ง CRV คันนี้รถไม่ค่อยได้ใช้ด้วยซ้ำ เบาะยิ่งไม่ต้องพูดถึง
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ JF2KPNSX

เบาะแถวสองผมว่าสบาย และเลกรูมเยอะมากๆเลยนะ

ผมสูง/หนัก 180/110 เบาะแถวสองถอยสุด เบาะแถวหน้าปรับตำแหน่งที่ผมขับ ฝั่งคนนั่งก็ปรับเป็นที่ผมนั่งแล้วสบาย เสร็จแล้วย้ายไปนั่งหลัง ไขว่ห้างได้สบายๆเลย นั่งได้ทุกอิริยาบถ

เบาะคนขับปรับเตี้ยสุดนะ ถึงปรับสูง ก็ยังสบายอยู่ดี

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมลองเปิดดูภาพเบาะหลังเทียบระหว่างรุ่นเก่ากับรุ่นใหม่
เบาะแถวสองมันขยับมาข้างหน้าจริงๆ Leg Room หายไปประมาณ 100-150 มม.
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
นนจต ครับ เอาใจใครไม่ได้ทั้งหมดหรอก
ให้มาก็มีคนบ่น ไม่ให้มาก็มีคนบ่น

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เค้าคงเน้นมาแย่งยอดบรรดา PPV 7 ที่นั่งมั้งครับ ส่วนใครอยากได้ 5 ที่นั่งก็ไป HRV เอา
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ gorilla

Leg Room แถวสองแคบตรงไหนครับ

ผมสูง 186 ยังเหลือสบายๆ ยาวกว่านั้นผมว่าไปลีมูซีนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ bravo

ผมไม่ซื้อ CRV (เมื่อปี 2014 ) ก็เพราะไม่มีเบาะแถว 3 นี่แหละครับ

รถ 7 ที่นั้่ง แต่ไม่ได้ใช้ที่นั่งที่ 6-7 ก็ไม่เสียหาย
รถ 5 ที่นั่ง ต้องการใช้ที่นั่งที่ 6-7 มันไม่สามารถใช้งานได้ครับ

ออฟไลน์ lexus

เห็นด้วยมากๆ น่าจะมีให้เลือก5,7ที่นั่งไปเลย
ขอบ่นเพิ่มหน่อยพวกppvด้วย ทำเป็น7ที่นั่งแคบๆหมดทุกรุ่น ไม่มีให้เลือก5ที่นั่งแบบเบาะนั่งดีๆเลยสักคัน
(ซื้อมาไม่เคยใช้เบาะแถว3เลย แต่อยากได้รถใหญ่ลุยจริงได้ ใช้งานง่ายถึกทนไม่จุกจิกเลยต้องจบกับppv)

ออฟไลน์ nin122

ผมไม่ชอบเหมือนกัน

จริงๆ โอเคที่มันมีแถว 3 แต่มันต้องใช้งานดีระดับนึง
ผมว่าผมเตี๊ยแล้ว ยังรู้สึกขึ้นลงลำบากเลย 55

ออฟไลน์ PREM

ทางที่ดีที่สุดคงจะต้องเรียกร้องให้ฮอนด้าออกรุ่น 5 ท่ี่นั่งมาสักรุ่นนะครับ ไม่รู้ฮอนด้าจะมีวันทำมั้ยกับโฉมนี้
ถ้าผมกำลังมองหารถกลุ่มนี้ ผมก็ไม่อยากได้ 7 ที่นั่งเหมือนกัน เพราะไม่เคยใช้เลย
ขอ 5 ที่นั่งกว้างๆ + ที่เก็บของยักษ์ๆ แบบ G4 ดีกว่า
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ w212cdi

แถว 2 เลื่อนถอยหลังสุด ไม่แคบนะครับ ลองเลื่อนดูก่อน

ส่วนแถว 3 ผมก็ไม่ได้ใช้ ไม่ชอบเหมือนกัน อยากให้ เป็น 5 ที่นั่ง กํบ ที่ว่างวางของมากกว่า

ผมพับไว้ตลอด ห่วงเรื่องวางของนานวันเข้าจะย้วยเหมือนกัน

อีกอย่าง ม่านบังที่เก็บของด้านหลังไม่มี ทำให้ลำบากในการเก็บของที่ ต้องปิดบัง

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
น่าจะมีวิธีเอาเบาะออกได้นะครับ เพราะตามสเปคต่างประเทศก็เป็น 5 ที่นั่ง

ออฟไลน์ fishfinger

ไม่เคยใช้เหมือนกันครับแถว 3 ไม่รู้จะขึ้นไปให้ลำบากชีวิตทำไม ไปหลายคนไป 2 คันจบกว่าไหม
ถ้าผมมีลูกก็คงไม่อยากให้ลูกไปนั่งอุดอู้งอขาที่แถว 3 หรอก
เดี๋ยวหาร้านถอดเบาะกับ ทำพื้นปูสวยๆเนียนๆดีกว่า
ผมซื้อเพราะการดูแลกับราคาขายต่อล้วนๆ

เข้าใจว่า จขกท คงหมายถึงกรณีที่เลื่อนเบาะ 2 มาหน้าสุดเพื่อเพิ่ม Leg room ของแถว 3
มันก็แคบลงจริง แต่ผมว่ามันก็พอทน

ออฟไลน์ NoBiReacto

ผมว่าเบาะแถว2ถ้าเลื่อนไปหลังสุดมันไม่แคบเลยนะครับถ้าว่าcr vแคบอึดอัดแล้วcx5ผมนีคงไม่เหลืออ่ะ

ออฟไลน์ Simplify

• Jr. Member
  • **
ผมคิดว่า Honda อาจจะรอดูหลังเปิดตัว CX-5 ก่อนว่ายอดเป็นยังไง แล้วค่อยคิดว่าถ้าออก CRV รุ่น 5 ที่นั่งออกมา ลดราคาลงสักรุ่นละ 39,000 บาท รุ่น Top ของ CRV ราคาก็จะต่ำกว่ารุ่น Top ของ CX-5 อยู่ 110,000 บาท ถึง Option จะต่ำกว่า CX-5 แต่เป็น 5 ที่นั่งเหมือนกัน คนก็อาจจะมีลังเลได้อยู่นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2017, 08:04:10 โดย Simplify »

ออฟไลน์ MoO Cnoe

CR-V เลื่อนหน้า-หลัง เบาะแถว 2 ได้นะครับ เอนก็ได้หลายระดับ
เลื่อนไปสุด เบาะแถว 3 ก็พับลง Legroom ก็ยังเยอะที่สุดในบรรดา C-SUV
ส่วนราวหลังคา Built-in มีเป็น Accessories ให้ติดเพิ่มได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2017, 18:48:54 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ผิดหวังเหมือนกันครับ ระดับเจ้าพ่อพับเบาะอย่าง Honda น่าจะทำได้ดีกว่านี้

เบาะแถวสามเหมือนของ after market แล้วทำแผ่นกระดานมาแปะเพิ่มทีหลัง

ยิ่งเบาะแถวสองยิ่งแล้วใหญ่ ยังใช้เชือกดึงทีละท่อนอยู่เลย

ในขณะที่ Captiva อยู่มาเกือบสิบปี ดัน flipจังหวะเดียวได้  :-\

ออฟไลน์ sootman

• **
ตอบในฐานะคนที่มีทั้ง crv g4 และ g5 ใช้อยู่ด้วยกันที่บ้านนะครับ คือมันก็ได้อย่างเสียอย่างนะครับ อย่างผมครอบครัวใหญ่มีเด็ก 3 คน เวลานั่ง g4 ไปไหน 5 คน แล้วให้ 3 พี่น้องนั่งกันข้างหลัง เชื่อผมเถอะว่ามีหลายครั้งที่อยากจับนั่งแยกกัน เพราะมีประเด็นถกเถียงเวลานั่งด้วยกันเสมอ พอซื้อ g5 มา โอ้โห...สวรรค์ของพ่อเลย เพราะคนเล็กชอบไปนั่งหลัง ไม่มาก่อกวนพี่ๆ ละ ผมใช้ g4 สัมภาระหลักๆ คือกระเป๋านักเรียนลูกๆ ที่ต้องใส่ไป มันสะดวกมากเลยเพราะที่วางเยอะ พอเปลี่ยนเป็น g5 ก็ลำบากในการวางหน่อย แต่ผมใช้วิธีวางลงไปในแถว 3 เลยนะเพราะขี้เกียจพับ แต่พอไปซื้อของที่ห้างแล้วพับเบาะลง เนื้อที่มันก็ไม่ได้น้อยไปกว่า g4 เท่าไหร่นะ อาจจะเพราะผมไม่ได้บรรทุกอะไรหนักๆ ข้างหลังเยอะผมเลยไม่รู้สึกว่ามันดูแย่ลงมากนักนะครับ แต่ความเรียบของพื้นที่หายไปอาจทำให้รู้สึกว่ามันบรรทุกไม่ดี แต่ที่บ้านผมมี ppv อีกคันมันก็เป็นแบบนี้แหละ ผมเลยชินไม่ค่อยรู้สึกอะไร

เรื่องพื่นที่วางขาแถวสอง ยืนยันเลยครับว่าถ้าถอยเบาะหลังจนสุดใน g5 พื้นที่มันใหญ่กว่า g4 ขึ้นไปอีกมาก อันที่จริงถ้าจะเน้นพื้นที่วางขาแถวสองในตลาดผมไปลองมาหลายรุ่นรวมถึง ppv ด้วยนะ ก็ไม่คิดว่ามีคันไหนมีพื้นที่เท่า crv g5 นะครับ แต่พอมีคนนั่งแถวสามก็ยอมรับครับว่าแถวสองต้องเลื่อนเบาะช่วยหน่อย พื้นที่พอเลื่อนเบาะที่มันน้อยลงผมว่ามันก็ไม่ได้แย่มากนักเมื่อเทียบกับ cx5 รุ่นที่แล้ว แต่ที่ไม่โอเคคือสันขอบประตูที่เวลาคนนั่งแถวสองก้าวเท้าลงแล้วติด

ส่วนตัวถ้าคิดว่าจะซื้อ suv 5 ที่นั่งตอนนี้คงต้องมอง cx5 ละ แต่ถ้าเจ้าของกระทู้ติดเรื่องความเป็น honda เรื่องศูนย์บริการผมว่าคงต้องทำใจปรับตัวกับรถเรื่องเบาะแถวสามนะครับ อนาคตถ้า mc แล้ว honda เอาตัว 5 ที่นั่งมาขายผมว่าก็เข้าท่านะ กลัวแต่ว่าจะมารุ่นล่างสุดคล้าย brv ซึ่งก็มีบางออพชั่นที่เราอยากได้ในตัวท้อป แต่ต้องซื้อ 7 ที่นั่ง

สุดท้ายถ้าตัดใจจะซื้อแล้วก็ทำใจสบายๆ ใช้รถที่เราเลือกซื้ออย่างมีความสุขเถอะครับ ตั้งแต่ผมขับรถมา ทุกคันที่ใช้ก็มีได้อย่างเสียอย่างตลอด ทำไมมันไม่มีคันไหนที่สมบูรณ์ถูกใจเราน้า ผมว่าเจ้าของกระทู้มาฟินกับท่าเตะเปิดประตูท้ายดีกว่าครับ ออพชั่นนี้ผมชอบมากที่มีใน g5 นะเพราะมันสะดวกจริงๆ เวลาถือของเยอะๆ แล้วต้องมาเปิดท้ายใน g4 นี่มันแบบแตกต่างกันจริงๆ

ออฟไลน์ akewizard

ขอบคุณสำหรับหลายๆความเห็นนะครับ  ไว้ไปรับรถมาแล้วคงต้องลองหาวิธีปรับมันดู

ที่จริงทางบ้านก็มี CR-V G4 อยู่แล้วคันนึง พอจะไปเอา G5 มาอีกคันถึงได้มีข้อเปรียบเทียบได้อย่างชัดเจน
ซึ่งการมีเบาะ 7 ที่นั่ง มันจะดีมากสำหรับคนที่ต้องการใช้  แต่มันจะกลับด้านกับคนที่ชอบรูปแบบของ 5 ที่นั่งไปโดยปริยาย...

ออฟไลน์ witty

• Newbie
  • *
ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นในฐานะที่ผมใช้ crv g5 2.4e และขับมาแล้วแระมาณ 1 เดือน
สำหรับผม เบาะแถว3 นี่แหละที่เป็นปัจจัยหนึ่งในการตัดสินใจเลือก honda crv g5 เลยนะ  ทั้งที่รู้ว่าจะมี cx5 ออกใหม่ (โดยส่วนตัวไม่ชอบหน้าตาของมาสด้า โดยเฉพาะกระจังหน้า) หรือแม้แต่มีฟอร์จูนเนอร์ ไมเนอร์เชนจ์ (จริงๆอยากได้ฟอร์จูนเนอร์ แต่แฟนไม่ชอบ) ก็ตกลงปลงใจเลือก crv g5 นี่แหละ

ถึงแม้ตอนนี้ยังไม่เคยใช้เบาะแถวสามแบบจริงจัง แต่เคยให้แฟนลองนั่งเบาะแถว3 ระยะทางสั้นๆ ก็พอได้นะ แต่นั่งทางไกลก็คงลำบากหน่อย  สำหรับผมว่ามีไว้เผื่อได้ใช้ก็ดี  อาจทำให้พื้นที่ใส่ของลดลงบ้าง  แต่ก็ไม่ได้มากมายสักเท่าไร พอรับได้ (อาจเป็นเพราะถ้าขนของเยอะผมยังพอยืมรถกระบะพ่อมาใช้ได้บ้าง)

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
  ผมว่า model ถัดไป มีสิทธิ์ถอดออกอยู่นะ แถว 3 สำหรับรถ suv ไซส์นี้มันไม่เหมาะกับ 4-5 ที่นั่ง เน้นนั่งสบายไปเลย ผมคิดเองว่าคนที่ซื้อรุ่นนี้ไม่สนใจเบาะแถว 3เกินครึ่ง เน้นนั่งไม่เกิน 5คน แต่ที่ซื้อเพราะมัน มันคือ Honda มัน utility  ไม่ได้เป็นรถ suv ที่ดีที่สุดแล้วก็ไม่ได้แย่อะไรเลย กลางๆ ศูนย์ดีมีเยอะ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
ถ้า minor change ผมขอ 5 ที่นั่ง > แผ่นปิดสัมภาระ > ไฟแต่งหน้าแผงบังแดด แล้วผมจะกลับมามองมันอีก แล้วไม่ขออะไรเลย นอกนั้นมันดีแล้วจริงๆ

แต่ถ้าให้ Panoramic Roof ก็เอานะ  8)

ออนไลน์ seeker

ที่ผมไม่ชอบ g5 เพราะมีเบาะแถว 3 นี่แหละครับ
เวลาไปเที่ยวใช้ g4 สัมภาระเต็มท้ายรถตลอด
แต่ที่ไปลองมา ถ้าปรับแถว 2 ไปสุด พื้นที่วางขากว้างกว่า g4 ชัดเจน กว้างกว่าเป็นคืบ

ปล
1 ผมเดาว่า g5 mc น่าจะมีรุ่น 5 ที่นั่งให้เลือกนะ
2 คนใช้ g5 ดีเซล มีประเด็นเรื่อง dpf ไหมครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
เบาะแถว 3 นี่ในมุมนักการตลาด เอาไว้เป็นจุดขายสู้กับ fortuner เลย เค้าไม่ถอดออกให้หรอก
มีแล้วไม่ชอบ ใช้งานไม่ work อันนั้นอีกเรื่องนึง แต่ถ้าไม่มีเดี๋ยวจะสู้ค่ายอื่นไม่ได้ อันนี้สำคัญกว่า
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ JigkoBannok

• **
  • ชายคนจน ณ ที่ราบสูง
    • ประตูสู่อีสาน
ไปดูกระทู้ข้างบน

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=62348.0

ทำได้แจ่มแมวเลย
งานฟรีผมไม่ว่าง งานจ้างเชิญเลยครับ

ออฟไลน์ SM.

ภายในห้องโดยสาร ผมว่า CR-V กว้างสบายมากนะครับ ถ้าไม่นับแถว3

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member
คือ ถ้าไม่ใช้แถว 3 ก็พับ เก็บ      จบแล้วครับ

เหมือน ค. อื่นๆบอก    มีแล้วไม่ใช้ พับเก็บ ถอดออกเก็บไว้บ้านเลยก็ได้

แต่ถ้จะใช้มา 6-7 คน  มันไม่มี ก็คงต้องเอารถไปอีกคัน

ออฟไลน์ sootman

• **
อยากรู้ว่าเวลา dpf มัน regen มีข้อสังเกตอะไรบ้างครับ เห็นอ่านกระทู้ของ Mazda club เขาบอกกันว่าจะกินน้ำมันมากขึ้น แต่มันแบบรู้สึกได้เลยเหรอครับ และไม่รู้ว่ามัน regen นานแค่ไหน จะเอาไปสังเกตรถตัวเองบ้าง