โพลล์

ตัวใหนขายต่อราคาดีกว่ากัน

CX5 2.0SP Model change
15 (60%)
CX5 2.2 XDL Model Change
10 (40%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 25

ผู้เขียน หัวข้อ: แสดงความคิดเห็น เมื่อ CX5 ตัวใหม่ สำหรบ 2.0SP กับ 2.2XD ผ่านไป 6 ปี  (อ่าน 7872 ครั้ง)

ออฟไลน์ deleted

• Newbie
  • *
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=62297.0
ขอบคุณ ทุกความคิดเห็น
 Diesel ตัวรองกำลังมาแรง!!
  สุดท้ายครับ
ถ้าวัดกันที่ราคา
 CX5 2.0SP กับ CX5 2.2 XD
เมื่อใช้ไป สัก 6-7 ปี ราคาขายต่อตัวใหนจะราคาดีกว่า กัน (ใช้ปกติ ไมล์ ณ. ตอนนั้นคง 120,000- 150,000)

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
ถ้าซื้อพร้อมกัน ขายพร้อมกัน

ยังไงราคาขายต่อของตัวดีเซล มันดีกว่าอยู่แล้ว เพราะราคาป้ายแดงมันแพงกว่า เวลาขายมือ 2 มันจะถูกกว่าได้ไง .....

ยังไม่ทันซื้อเลย มาถามหาวันขายแล้วหรือครับ .... ซื้อรถมาใช้ หรือซื้อมารอขายเนี่ย ......

ออฟไลน์ mongolias

ผมว่าราคาส่วนต่างระหว่างเบนซินกับดีเซล มันมีหลายปัจจัยนะครับ
รุ่นไหนราคาแพงกว่า ราคาขายต่อย่อมสูงกว่าแน่ครับ
แต่ต้องรอดูว่า ดีเซลแก้ปัญหาน้ำดันจบหรือยัง ถ้ายังไม่จบ เผลอๆราคาขายต่อแทบไม่ต่างกันครับ

ปล. ถ้าคุณคิดว่ารุ่นไหนจะคุ้มสุด ถ้าเทียบราคาขายต่อ ผมจิ้มไปที่ 2.0C ครับ เจ็บตัวน้อยสุดแน่นอนครับ

• Newbie
  • *
ผมว่าราคาส่วนต่างระหว่างเบนซินกับดีเซล มันมีหลายปัจจัยนะครับ
รุ่นไหนราคาแพงกว่า ราคาขายต่อย่อมสูงกว่าแน่ครับ
แต่ต้องรอดูว่า ดีเซลแก้ปัญหาน้ำดันจบหรือยัง ถ้ายังไม่จบ เผลอๆราคาขายต่อแทบไม่ต่างกันครับ

ปล. ถ้าคุณคิดว่ารุ่นไหนจะคุ้มสุด ถ้าเทียบราคาขายต่อ ผมจิ้มไปที่ 2.0C ครับ เจ็บตัวน้อยสุดแน่นอนครับ

ขอบคุณครับ ตอบแบบมีข้อคิดเห็นที่ดี ทุกคำตอบอาจเป็นประโยชน์ สำหรับสมาชิก

• Newbie
  • *
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=62297.0
ขอบคุณ ทุกความคิดเห็น
 Diesel ตัวรองกำลังมาแรง!!
  สุดท้ายครับ
ถ้าวัดกันที่ราคา
 CX5 2.0SP กับ CX5 2.2 XD
เมื่อใช้ไป สัก 6-7 ปี ราคาขายต่อตัวใหนจะราคาดีกว่า กัน (ใช้ปกติ ไมล์ ณ. ตอนนั้นคง 120,000- 150,000)
ขอบคุณครับ ที่แสดงความคิดเห็น
 ผมเชื่อว่าหลายท่าน คงต้องถึงวันขายรถ ไม่วันนั้น มันมาถึง หรืออาจขายรถด้วยปัจจัยต่างกันไป
แต่อย่างไรก็ตามก็ขอบคุณที่แสดงความคิดเห็น ทุกความคิดเห็น มีข้อคิดเสมอ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมว่าถ้าเป็นตอนนี้ ราคาดีเซลน่าจะร่วงกว่าครับ เพราะมีปัญหาอยู่ในปัจจุบันขณะ

แต่อนาคตถ้าพิสูจน์ได้ว่าดีเซลไม่มีปัญหาแต่อย่างใด และคนไม่ค่อยปล่อย ราคาก็จะดีครับ

ทุกอย่างไม่เที่ยงครับ ใช่รถอย่างเป็นสุขตลอดอายุ และให้การขายเป็นอนาคตไปดีกว่าครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
ใช้รถยุคสมัยนี้อย่าไปคิดเรื่องราคาขายต่อมากเลยครับ

คิดแค่ว่า รุ่นไหนจะปล่อยง่ายกว่าก็พอแล้วครับ  :D

ออนไลน์ AkE

ผมโหวตให้ซื้อ 2.0 เพราะว่ามันคุ้มกว่าครับ ไม่ได้สนราคาขายต่อครับเพราะยังไงก้ร่วงเละเทะอยู่แล้วครับ รถมือ2เดี๋ยวนี้ แล้วนี่mazda ขนาด เจ้าตลาดยังร่วงเยอะขึ้นเลยครับ

ออฟไลน์ sk-non

อีก 6ปี ข้างหน้า ผมว่า ส่วนต่างตอนขาย ไม่น่าจะเกิน 1 แสน
อย่างดี ก็ขอเดาว่า 80,000
ถ้าแนว ผม ก็จะมาหารด้วย จำนวนปีที่ใช้
ให้เยอะสุดคือ 100,000/6ปี =16,666 ต่อปีที่หายไป
ถ้ารับได้จัดตัว  2.2D ไปเลยครับ

ส่วนตัวผม จะมีคันนึง ไว้ทำงาน ไปเที่ยวโดยเฉพาะ
เปลี่ยนรถ ทุก 2-3 ปี ใช้ปีละ ประมาณ 30000 กม
ผมก็จะซื้อตัวกลางหรือต่ำสุดของรุ่นๆนั้นไป
เพราะว่า ราคาขายต่อจะได้ขาดทุนไม่มาก

• Newbie
  • *
อีก 6ปี ข้างหน้า ผมว่า ส่วนต่างตอนขาย ไม่น่าจะเกิน 1 แสน
อย่างดี ก็ขอเดาว่า 80,000
ถ้าแนว ผม ก็จะมาหารด้วย จำนวนปีที่ใช้
ให้เยอะสุดคือ 100,000/6ปี =16,666 ต่อปีที่หายไป
ถ้ารับได้จัดตัว  2.2D ไปเลยครับ

ส่วนตัวผม จะมีคันนึง ไว้ทำงาน ไปเที่ยวโดยเฉพาะ
เปลี่ยนรถ ทุก 2-3 ปี ใช้ปีละ ประมาณ 30000 กม
ผมก็จะซื้อตัวกลางหรือต่ำสุดของรุ่นๆนั้นไป
เพราะว่า ราคาขายต่อจะได้ขาดทุนไม่มาก
มีเหตุผล สนับสนุน
ขอคุณครับ

ออฟไลน์ bobsan

ถ้าคำนึงถึงราคาขายต่อตัวต่ำสุดได้เปรียบที่สุดครับ

แต่ต้องเอาความพอใจระหว่างที่อยู่กับรถด้วย
หากถือนานแล้วคิดว่าจะตะขิดตะขวงใจหลายๆปีคงไม่ดีแน่ครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ถ้าข้อมูล ณ ตอนนี้ที่ว่าแก้ปัญหาเครื่องดีเซลแล้ว
ยังไงเครื่องดีเซลก็คงมากกว่าหน่อยจากพละกำลังเครื่องมั้งครับ

ต้องรอให้เวลาพิสูจน์อีกหน่อยว่าของเล่นตัวท็อปจะนำความจุกจิกมาหรือไม่
ถ้าไม่จุกจิกเสียง่าย ซ่อมง่าย ก็อาจจะกลับกัน ยังบอกได้ยากครับตอนนี้

ถ้าปัญหาดีเซลยังไม่จบ กับของเล่นรวนไม่ทน ก็อาจจะดร๊อปมากทั้งคู่   :-[

----

ของใช้พวกรถยนต์นี่เอาความเหมาะสมกับเจ้าของ ณ วันซื้อดีที่สุดครับ
เพราะถึงรู้ว่าดีเซลหรือเบนซินราคาตัวไหนดีกว่า

แต่บังเอิญเจอสถานะการณ์เลวร้ายบางอย่างพวกอุบัติเหตุ อุบัติภัย ก็ไม่สามารถอ้างอิงได้หละ
สรุป บาลานซ์ทุกอย่างทั้งเหตุผลกับความรู้สึกดีๆตอนซื้อ แล้วจัดไปอย่าได้แคร์  ;D
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ดีเซลได้ราคากว่าครับ แต่กับCX-5นี่ตอบลำบากเพราะมีปัญหากับเครื่องดีเซล
ถ้าไม่อยากเสี่ยง ขับไม่เร็วไปเรื่อยๆ 2.0SPเลย คุ้มมาก

ส่วนตัวผมชอบรถขับสนุกมากกว่าออฟชั่น ถ้าส่วนตัวจะเอนไปทาง2.2 แต่ถ้าเชียร์คนอื่นไป2.0ดีกว่า
ลำพังแค่พวกแทรคชั่น ถุงลม6ใบก็ถมถืดแล้ว

• Newbie
  • *
ขอบคุณสมาชิกทุกท่านครับ
ส่วนตัว ชอบ 2.2 แต่มีกระแสเรื่อง Diesel ก็ทำไห้รังเลนิดหนึ่ง
ผมใช้รถน้อยมากต่อปี คงมีแนวโน้ม ไปที่ 2.0SP

ออฟไลน์ tvm

รถมือสองปัจจัยเยอะ นอกจากราคาตั้งแล้ว ยังมีความนิยมในตอนนั้นๆ สภาพรถแต่ละคัน ต่างๆ มากมาย ตีซะว่าราคาไม่หนีกันมากหรอกครับ เคยเจอไหมอ่ะ รุ่นกลางๆ สภาพดีมากๆ กับรุ่นท๊อปสภาพงั้นราคาพอๆ กัน ลองไปดูรถมือสองสังเกตุดูก็มองออกครับ

ออฟไลน์ korkongzz

ยังไงราคาขายต่อของตัวดีเซล มันดีกว่าอยู่แล้ว เพราะราคาป้ายแดงมันแพงกว่า เวลาขายมือ 2 มันจะถูกกว่าได้ไง .....

ยังไม่ทันซื้อเลย มาถามหาวันขายแล้วหรือครับ .... ซื้อรถมาใช้ หรือซื้อมารอขายเนี่ย ......

อนาคตมันไม่แน่นอน จขก ก็มีสิทธิ์ถามป่าวไหม ทำไมต้องหัวร้อนไปด่าเขาเนี่ย ประสาทว่ะ

ออฟไลน์ Vipvipvip

จะซื้อรถที่ไม่ใช่โตกับฮอน อย่าไปคิดถึงราคาขายต่อมากครับ อีก6ปี ไม่รู้อะไรจะเกิดขึ้น เครื่องxมา ถ้าดีเครื่องเก่าก็ราคาตกเยอะ ถ้ามาแล้วปัญหาเยอะ เครื่องเก่าก็ยังเป็นที่ต้องการ ปัจจัยราคารถมือ2อยู่ที่demand and supply

• Newbie
  • *
รถมือสองปัจจัยเยอะ นอกจากราคาตั้งแล้ว ยังมีความนิยมในตอนนั้นๆ สภาพรถแต่ละคัน ต่างๆ มากมาย ตีซะว่าราคาไม่หนีกันมากหรอกครับ เคยเจอไหมอ่ะ รุ่นกลางๆ สภาพดีมากๆ กับรุ่นท๊อปสภาพงั้นราคาพอๆ กัน ลองไปดูรถมือสองสังเกตุดูก็มองออกครับ

อนาคตมันไม่แน่นอน จขก ก็มีสิทธิ์ถามป่าวไหม ทำไมต้องหัวร้อนไปด่าเขาเนี่ย ประสาทว่ะ
  ถ้าเข้าใจแก่นแท้ของคำถาม คำตอบก็จะมีประโยชน์ ต่อสมาชิกท่านอื้นที่อาจจะมือใหม่เรื่องรถ แต่ถ้าตีประโยคคำถามไม่ขาด เข้าจะตอบแบบความคิดพื้นฐานที่เขาคิด
 ขอบคุณครับ ทุกคนมีสิทธิ์แสดงความคิดเห็น แต่ละความคิดแสดงถึง "วุฒิภาวะ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2017, 10:21:55 โดย deleted »

ออฟไลน์ SM.

ผมว่า เบนซิน นะครับ มันไม่ค่อยมีอะไรมาเป็นปัจจัยร้ายแรง ไม่เหมือนกับดีเซล ถ้าปัญหายังไม่แก้ให้จบ ก็คงราคาตกมาก ยิ่งรถออกมาเยอะขึ้นด้วย