ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าชนกันแบบนี้ใครผิดครับ  (อ่าน 5926 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
ถ้าชนกันแบบนี้ใครผิดครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2017, 11:23:35 »
ซอยเป็นถนนฝั่งละ 1 เลน
รถสองแถวมั่งจะวิ่งช้า และเดี๋ยวจอด เดี๋ยวจอด รถยนต์อื่นๆ ที่ตามมามักจะเบื่อและต้องหาโอกาสแซงเสมอๆ

เหตุการณ์เกิดแบบนี้
1 รถสองแถวจอดส่งผู้โดยสาร แต่ก็ยังอยู่บนถนนเต็มๆ เลน ไม่ได้หลบเข้าข้างทาง
2 รถยนต์ที่ตามมาข้างหลังเห็นว่ารถสองแถวจะจอด และเลนทางขวามือตัวเองโล่งพอจะแซง ก็เลยเร่งแซงขวาออกมา
3 รถมอเตอร์ไซด์ที่อยู่ข้างทางเห็นว่ารถสองแถวจะจอด และมองซ้า่ยรถโล่ง ก็เลยพุ่งตัดหน้ารถสองแถวไปอีกเลน
4 ทั้งรถมอเตอร์ไซด์ และรถยนต์ ต่างก้ไม่เห็นฝ่ายตรงข้ามมาก่อน เพราะรถสองแถวบังอยู่
5 รถยนต์กับรถมอเตอร์ไซด์มาเจอกัน ที่อีกเลน ถ้าหยุดกันทันก็ดีไป แต่ถ้าชนกันใครผิดครับ

***จะเปลี่ยนจากรถมอเตอร์ไซด์เป็นรถยนต์ก็ได้  แต่เหตุการณ์แบบเดิม

ออฟไลน์ HLRx

• Hero Member
Re: ถ้าชนกันแบบนี้ใครผิดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2017, 11:38:13 »
ดูจากรูปการณ์ รถยนต์ผิดครับ เพราะไม่ใช่เลนของตัวเอง แต่ถ้าถามความรู้สึก อยากถีบคนขับรถโดยสาร อิอิอิ

ออฟไลน์ I-PULSE

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2017, 11:39:19 »
ถ้าชนกันตรงๆคือหน้าชนหน้า รถสวนเลนผิดนะ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2017, 12:56:33 »
รถยนต์ผิดสิครับ มอไซด์ถึงจะปาดมาแต่เขาวิ่งถูกเลนครับ

จริงๆถ้าเจอแบบนี้ต้องใจเย็นครับ เมื่อก่อนผมเคยหงุดหงิดแต่มันก็เท่านั้น คิดซะว่าทางแคบขนาดนี้ต่อให้รีบมันก็ไม่ได้ไวกว่ากันเท่าไหร่หมดคันนี้เด๊่ยวก็ไปติดคันอื่นข้างหน้าอีกครับ รอให้ว่างจริงๆค่อยแซงครับ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2017, 13:07:06 »
รถยนต์ดิ มอได์ทำไรผิด

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2017, 13:11:24 »
ดูจากรูปการณ์ รถยนต์ผิดครับ เพราะไม่ใช่เลนของตัวเอง แต่ถ้าถามความรู้สึก อยากถีบคนขับรถโดยสาร อิอิอิ

ตามนั้นเป๊ะๆครับ

แถวบ้านผมก็มี 2 แถว
ถึงจะเป็นแค่เลนเดียว แต่หากจอดชิดหน่อย เวลาเราแซง รถเราจะคร่อมอยู่ที่เส้นกลาง

มันจะทำให้มุมมองของมอไซค์เห็นรถเก๋งได้ด้วย

อยากถีบหน้าสองแถวเช่นกัน

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2017, 13:52:08 »

ตามนั้นเป๊ะๆครับ

แถวบ้านผมก็มี 2 แถว
ถึงจะเป็นแค่เลนเดียว แต่หากจอดชิดหน่อย เวลาเราแซง รถเราจะคร่อมอยู่ที่เส้นกลาง

มันจะทำให้มุมมองของมอไซค์เห็นรถเก๋งได้ด้วย

อยากถีบหน้าสองแถวเช่นกัน

ถนนหนามแดง ก็เจอแบบนี้ประจำครับ ผมเข้าใจว่ารถสองแถวเขาทำมาหากิน
แต่การจอดรถรับ/ส่งผู้โดยสาร ก็ควรจะคำนึงถึงผู้ร่วมทางบ้าง
จอดลงไหล่ทางสักครึ่งคันก็ยังดี แต่พวกเล่นจอดกลางเลนเลย
แถมพอเราแซง ถ้าจังหวะนั้นเขารับ/ส่งผู้โดยสารเสร็จพอดี เขาก็จะออกรถเลย ไม่รอให้เราแซงพ้นเขาก่อน ทำให้เรากลับเข้าเลนได้ช้าขึ้นไปอีก

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2017, 14:24:41 »
รถสองแถวคันที่จอดหลบเข้าไหล่ทางก็มีครับ ขอชื่นชม

แต่ ก็มีคันที่ แม้ด้านข้างจะว่างก็ไม่เข้าไปจอด จะจอดกลางถนนแบบนี้แหละ

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2017, 15:05:30 »
รถยนต์ผิดครับผม

แต่ก็เห็นใจ ทั้งรถยนต์ และมอเตอร์ไซค์ โดนบังทั้งคู่
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2017, 15:29:51 »
รถยนต์ วิ่งย้อนศร ไปชน ผิด 100%
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2017, 16:24:47 »
รถยนต์ครับ
แม้ว่าตอนจะแซง เห็นว่า ถนนว่าง
แต่จังหวะชน ไปชนในช่องวิ่งคนคันอื่น
ซึ่งเลนนั้น เราเถียงไม่ขึ้นอยู่แล้ว

ออฟไลน์ zeriw009

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2017, 18:17:16 »
ประมาทร่วม
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2017, 22:19:58 »
เหตุการณ์แบบนี้ เจอกันมาเยอะแล้ว ชนกันมาก็เยอะ โดยสรุปนะ ไม่ว่าจะเป็นยังไง คนที่คุณก็เกลียดกันมักจะบอกว่า รถเก๋งผิดเสมอ

มอไซต์ ไม่เคยผิด ถ้าชนกับรถใหญ่ หรือถูกชนในการวิ่งย้อนศร ฝ่าไฟแดงแล้วถูกชน ขึ้นสะพานลอยที่ห้ามขึ้นแล้วไปเบียดรถเก๋ง ฯลฯ คนที่คุณก็เกลียดกันมักจะบอกเหมือนเดิมว่า รถเก๋งผิดเสมอ  มอไซค์ จะผิดกรณีเดียวครับ คือโดนรถไฟชน 

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2017, 16:46:26 »
รถยนต์เสียเปรียบครับอยู่ผิดเลน

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2017, 18:57:32 »
เหตุการณ์แบบนี้ เจอกันมาเยอะแล้ว ชนกันมาก็เยอะ โดยสรุปนะ ไม่ว่าจะเป็นยังไง คนที่คุณก็เกลียดกันมักจะบอกว่า รถเก๋งผิดเสมอ

มอไซต์ ไม่เคยผิด ถ้าชนกับรถใหญ่ หรือถูกชนในการวิ่งย้อนศร ฝ่าไฟแดงแล้วถูกชน ขึ้นสะพานลอยที่ห้ามขึ้นแล้วไปเบียดรถเก๋ง ฯลฯ คนที่คุณก็เกลียดกันมักจะบอกเหมือนเดิมว่า รถเก๋งผิดเสมอ  มอไซค์ จะผิดกรณีเดียวครับ คือโดนรถไฟชน

เวลาเกิดอุบัติเหตุ แล้วตำรวจชี้ว่าใครผิด ใครถูก เป็นแค่การตัดสินเบื้องต้น
ถ้าเราไม่เห็นด้วย ก็โต้แย้ง ไม่ยอมรับคำตัดสินได้ครับ ไปสู้คดีกันต่อในศาล

แต่คำว่า รถใหญ่ผิดเสมอ ตำรวจบางคนก็ไม่ได้พูดแบบนั้น
ผมเคยไปทำธุระที่ี สน.แห่งนึง ก็ได้ยินคนขี่มอไซค์(ชนกับรถเก๋ง) พูดกับตำรวจและคู่กรณีว่า เขาไม่ผิด รถใหญ่ผิดแน่นอน
ตำรวจก็ย้อนถามว่า คุณไม่เอาข้อมูลผิดๆ มาจากไหน กฏหมายมาตราไหนเหรอที่บัญญัติว่า รถใหญ่ต้องผิดเสมอ ไม่มีหรอกครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2017, 19:55:50 »
สอบถามเพิ่มเติมครับ ถ้ากรณีซอยเดิมตามรูป

ถ้ามอเตอร์ไซด์ เร่งแซงรถในเลนเดียวกัน เลยทำให้กินมาในเลนทางตรงของเรา
ทีนี้โดยปกติรถเลนทางตรงก็จะพยายามเบี่ยงไปทางซ้ายของเลนเพื่อไม่ให้ชนเขาอยู่แล้ว
แต่ถ้าพลาดขึ้นมาด้วยเหตุอะไรก็แล้วแต่ ทำให้รถยนต์ไปขนมอเตอร์ไซด์ที่กินเลนมาเลนทางตรงของรถยนต์

แบบนี้แสดงว่ารถมอเตอร์ไซด์ผิดใช่ไหมครับ (ว่าจะทำภาพประกอบ แต่ไม่มีเวลา)
แต่ผมก็ไม่เคยชนนะ ไม่อยากชนด้วย

และขอถามอีกข้อครับ
ถ้าเราขับรถ 80 km/hr ในเขตเทศบาล ตามกฎหมายเป๊ะๆ อยู่เลนซ้าย หรือเลนกลางก็แล้วแต่
พอเราเร่งแซงคันหน้า ไปทางขวา ทำให้ความเร็วรถเราเกิน 80 km/hr
แต่เราก็รีบกลับเข้าเลนกลางทันทีที่เลนกลางว่าง

ในจังหวะที่เราใช้ความเร็วเกินนี้ ถือว่าเราทำผิดกฎหมายไหมครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2017, 00:22:43 »
รถยนต์ วิ่งย้อนศร ไปชน ผิด 100%