ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องทะเบียนประมูล กรณีชื่อเจ้าของรถ กับเจ้าของทะเบียนคนละเจ้าของ  (อ่าน 5586 ครั้ง)

ออฟไลน์ localgame

• Hero Member
คือพอดีผมประมูลทะเบียนได้ละทะเบียนเป็นชื่อผม แต่กำลังตัดสินใจว่าจะเอาไปใส่รถที่บ้านซึ่งเป็นชื่อของพ่อผมชั่วคราวซัก1-2ปี ไม่ทราบว่าในกรณีที่ชื่อเจ้าของทะเบียนคนละชื่อกับเจ้าของรถนี่สามารถเอาทะเบียนมาใส่ได้มั้ยครับ หรือว่าผมต้องโอนชื่อเจ้าของทะเบียนจากของผมเป็นของพ่อผมเพื่อใส่รถครับ

ออฟไลน์ psn

• Newbie
  • *
ทำได้ครับ ผมมีทะเบียนประมูลอยู่ 2 เลขใส่ไปมากับรถ 5 คันแล้ว

พอจะขายคันไหนก็ไปทำเรื่องสลับเลข ระบุให้คันที่จะขาย "เป็นเลขอะไรก็ได้"
ส่วนเลขประมูลของเราจะปล่อยลอยๆไม่ได้ จะต้องหารถมารองรับทะเบียนนี้
ภายในกี่วันผมก็จำไม่ค่อยได้

ส่วนรถที่มาใช้ทะเบียนประมูลมีทั้งรถชื่อตัวเอง รถชื่อของนิติบุคคล โดยก่อนใช้เลข
ทางขนส่งจะมีแบบฟอร์มให้เจ้าของทะเบียนกรอก
และระบุว่าให้ใส่สลับเลขกับรถยนต์คันไหนทะเบียนอะไร

เก็บใบเสร็จตอนประมูลได้ไว้ดีๆนะครับ ตรงนี้เจ้าหน้าที่เคยขอเรียกดู ถ้าไม่มีแสดงคงจะยุ่งยากใช่เล่น

ออฟไลน์ dt9

• Sr. Member
ถ้าเป็นทะเบียนประมูลที่ยังไม่เคยจดเลย
ก็ใช้แค่ใบโอนทะเบียน 1 ใบ (มี download ในเน็ต)
กับสำเนาบัตรประชาชนเจ้าของทะเบียนประมูล 1 ใบ
และใบเสร็จค่าทะเบียนที่ประมูลได้
แค่นี้เลยครับ โอนง่ายมาก
แล้วให้ผู้รับโอนไปจดกับรถที่เป็นชื่อเดียวกับผู้รับโอน
เมื่อจดเสร็จแล้วทะเบียนก็จะกลายเป็นทรัพย์สิน ของเจ้าของรถคันนั้นเลยครับ

ออฟไลน์ seeker

ถ้าผมจำไม่ผิด ทะเบียนประมูลถือลอยได้ 1 ปี แต่นานแล้ว ไม่รู้เปลี่ยนยัง

ออฟไลน์ dt9

• Sr. Member
ถ้าผมจำไม่ผิด ทะเบียนประมูลถือลอยได้ 1 ปี แต่นานแล้ว ไม่รู้เปลี่ยนยัง

ทะเบียนประมูลลอยได้ตลอดไม่มีกำหนดครับ ป้ายผมลอย 3-4 ปี ยังจดได้ปกติ
ช่วงแรกๆ เคยมีระเบียบต้องจดทะเบียนภายใน 3 ปี นับแต่ประมุูลได้ ถ้าไม่จดต้องไปทำเรื่องขอขยายไปอีก
แต่ระเบียบนี้ยกเลิกไปนานแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2017, 21:57:09 โดย dt9 »

ออฟไลน์ localgame

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ