ผู้เขียน หัวข้อ: รถปิคอัพใส่ฝาปิดกระบะแบบแข็งไฟเบอร์ ช่วยให้ประหยัดน้ำมันขึ้นบ้างไหมครับ  (อ่าน 6180 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peter Wen

• Sr. Member
กระบะ4ประตูถ้าใส่ฝาปิดกระบะไฟเบอร์แบบฝาแข็ง จะช่วยลดแรงต้านลม และช่วยให้ประหยัดน้ำมันขึ้นไหม/มากน้อยอย่างไรครับ(วิ่งที่100กม/ชม) ขอบคุณล่วงหน้าทุกคำตอบครับ
長樂.文

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ประหยัดขึ้นแน่ๆ แต่มันจะแค่กี่%    คุมคันเร่งสำคัญกว่า

ออฟไลน์ locomotive

ออฟไลน์ AboveGod

ช่วยได้จ้า สามารถลดแรงต้านอากาศได้สูงสุดถึง 7%  8)

อ่านต่อ http://www.johsautolife.com/index.php/2015-12-30-03-42-00/2015-12-30-03-43-37/101-truck-bed-cover-aerodynamics

ออฟไลน์ meeuwarn

ผ้าใบปิดเห็นผลกว่าครับ

เนื่องจากน้ำหนักที่เบากว่าไฟเบอร์

ออฟไลน์ boyyyy

ออฟไลน์ Harem

แบบผ้าใบตอนวิ่งเสียงดังไหมครับ

ออฟไลน์ Devil13

แบบผ้าใบตอนวิ่งเสียงดังไหมครับ

มีญาติใช้อยู่ 1 คน ขับซิ่งพอควร
ไม่มีเสียงนะ แต่ต้องมั่นใจว่าขึงไว้ตึงจริงๆ ห้ามหย่อน ทุกครั้งที่แกขับแกจะมาขึงรอบคันทุกครั้ง
แกเคยบอกว่า ถ้าปิดแล้วจอดทิ้งไว้ฝนตกต้องรีบเอาออกไม่งั้นมันจะดึงให้หย่อน ขึงไงก็ไม่ตึง

ออฟไลน์ johnlee

คิดถึงน้ำหนักที่เพิ่มขึ้นด้วย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ bravo

ถ้าหวังผลเรื่องประหยัดน้ำมัน ไม่คุ้มแน่นอน
ฝาปิด มันลดแรงต้านลม ก็จริง
แต่ตัวมันก็มีน้ำหนัก ซึ่งมีผลทำให้ กินน้ำมัน

ที่สำคัญที่สุดคือ ค่าฝา ราคาเท่าไร
มันช่วยประหยัดขึ้นกี่กิโลเมตรต่อลิตร
และต้องวิ่งระยะทางกี่กิโลเมตร ถึงจะคืนทุนครับ

ออฟไลน์ SaiXaiZai

ถ้าคิดว่าเอาไว้ใส่ของท้ายรถแล้วล๊อค ไปทานข้าวไม่ต้องกลัวของหาย ก็ OK ครับ(แต่บรรทุกของในแนวสูง แนวตั้งไม่ได้ ความสูงของฝาบังคับอยู่) แต่ถ้าคิดเรื่องประหยัดน้ำมัน อย่าติดเลยครับ ไม่ได้ช่วยเพราะรถต้องแบบน้ำหนักชุดฝาหลังอย่างน้อย 60 กิโล และเวลาวิ่งในเมืองแอร์โรไดนามิกส์ มีผลน้อยมาก แต่น้ำหนักที่แบกเพิ่มมีผลตลอดเวลาครับ

ออฟไลน์ YenChar

สมรรถนะดีขึ้นเล็กน้อยครับ ประหยัดขึ้นด้วย

แต่ความประหยัด ไม่มีนัยสำคัญเลย เพราะฝาครอบมันราคาแพงมาก
เผลอๆ รีแมฟ ดันราง ยังคุ้มกว่า  8)

ถ้าเอาไว้ใช้งาน อย่าลังเลครับ มันดีจริงๆ แต่อย่าหวังผลด้านสมรรถนะหรือความประหยัดเลย

ออฟไลน์ Arado_kung

มีญาติใช้อยู่ 1 คน ขับซิ่งพอควร
ไม่มีเสียงนะ แต่ต้องมั่นใจว่าขึงไว้ตึงจริงๆ ห้ามหย่อน ทุกครั้งที่แกขับแกจะมาขึงรอบคันทุกครั้ง
แกเคยบอกว่า ถ้าปิดแล้วจอดทิ้งไว้ฝนตกต้องรีบเอาออกไม่งั้นมันจะดึงให้หย่อน ขึงไงก็ไม่ตึง
ผ้าใบปิดกระบะมียี่ห้อนึงครับ ตึงเปรี๊ยตลอดแต่ราคาแรงมาก ชาวบ้านเค้าขายกันพันปลายไม่เกินสามพัน เจ้านี้7-8พันบาทครับ แต่สุดยอดจริงๆฝนตกยังไงน้ำก็ไม่ขัง ผมก็ใช้ยี่ห้อนี้แหละ

ออฟไลน์ ps000000

ถ้าหวังผลเรื่องประหยัดน้ำมัน ไม่คุ้มแน่นอน
แต่ตัวมันก็มีน้ำหนัก ซึ่งมีผลทำให้ กินน้ำมัน

ที่สำคัญที่สุดคือ ค่าฝา ราคาเท่าไร
มันช่วยประหยัดขึ้นกี่กิโลเมตรต่อลิตร
และต้องวิ่งระยะทางกี่กิโลเมตร ถึงจะคืนทุนครับ

สองสามหมื่น ผมเคยคิดจะติด แต่ แพงจุง 555

ออฟไลน์ SM.

ผมว่าคิดเรื่องการใช้งานดีกว่าครับ ถ้า จขกท ต้องการฝาปิดที่แข็งแรง เรื่องนี้อาจจะตอบโจทย์ แต่เรื่องประหยัดน้ำมัน ผมว่าอาจได้ไม่คุ้มเสีย

ออฟไลน์ tiger12r

ช่วยเพิ่มแรงโม้มากกว่า  ::) ::)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ toffyearn

มีผลน้อยมาก ถ้าไม่ใช่คนขับทางไกลตลอด และขับเร็วมากๆ
ส่วนหนึ่งเพราะเครื่องดีเซล ทอร์คช่วงรอบกลางๆเยอะ โดนฉุดนิดหน่อยแทบจะไม่มีผล
แต่ถ้าขับทางไกลและขับเร็ว ยังไงก็ไม่ประหยัดอยู่ดี สู้ไม่ต้องใส่ฝาท้ายแต่ขับในความเร็วรอบกลางๆที่ประยัดดีกว่า