ผู้เขียน หัวข้อ: รถพี่สาวโดน ลูกของพม่า-เขมร โดนเอา "สีเมจิก" มาเขียนบานประตู เอาผิดได้มั้ยครับ  (อ่าน 5539 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peter Parking

• Jr. Member
  • **
พอจะมีแนวทางแก้ไขยังไงได้บ้างมั้ยครับ ตอนนี้ที่เจอ คือ รอยบุบจากหินที่เขวี้ยง และสีเมจิกที่เขียนบานประตูเต็มทั้ง 2 ข้าง

พอมีวิธีลบสีเมจิกจากตัวรถด้วยมั้ยครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2017, 10:56:31 โดย taesuji94 »

ออฟไลน์ mrcna

• **
อันนี้ เค้าใช้ ยาสีฟัน อะครับ

ปล.
1. ปากกาเขียน CD / Mark pen เอาออกได้ด้วย Alcohol ครับ (จะเป็น สีฟ้าล้างแผล หรือ IPA ก็ใช้ได้)
2. หลังจากเอาออกแล้ว อย่าลืมเคลือบใหม่ด้วยนะครับ เพราะที่เคลือบไว้จะไปหมดเลย

jaesz

• บุคคลทั่วไป
น้ำยาล้างเล็บครับ ชุบสำลีแล้วค่อยๆเช็ดออก เคลือบสีทับอีกครั้ง

ออฟไลน์ XaNaX

• Sr. Member
น้ำยาล้างเล็บครับ ชุบสำลีแล้วค่อยๆเช็ดออก เคลือบสีทับอีกครั้ง
น้ำยาล้างเล็บอย่าใช้นะครับ สีเละแน่

ลองอัลกอฮอลก่อน ว่าออกมั้ย แต่น่าจะออกนะ หรือน้ำมันสน(ไม่เคยลอง) ดูก่อน
หรือไม่งั้นก็น้ำยาล้างยางมะตอย ก็น่าจะออกนะ

ออฟไลน์ a14

• Full Member
แอลกอฮอล์ น่าจะถูออก ว่าแต่ได้สอบถามสัญชาติ-เชื้อชาติ ผู้ก่อเหตุแน่ชัดแล้วนะครับ!!
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ tatum0022

• Sr. Member
จริงๆ ถ้าไม่เยอะ เอา ยาหน่องน้ำ มาเช็ดก็ออกครับ ถ้าเยอะไปซื้อแอลกอฮอลล้างแผลมาเช็ดก็ออกครับ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ Peter Parking

• **
แอลกอฮอล์ น่าจะถูออก ว่าแต่ได้สอบถามสัญชาติ-เชื้อชาติ ผู้ก่อเหตุแน่ชัดแล้วนะครับ!!

ใช่ครับ เล่นกัน 2-3 คน ครับ

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member

ดินน้ำมันสำหรับล้างรถ
น่าลองครับ

ออฟไลน์ chaiya3163

• **
ทินเนอร์ธรรมดานี่แหละครับ ไม่ต้องกลัวสีเสีย เราก็เช็ดบ่อยเวลาโดนยางมะตอย แต่ต้องแน่ใจว่ารถไม่เคยทำสีมานะ

มันน่ากลัวสำหรับผู้ไม่รู้เพราะคิดว่าสีละลายในทินเนอร์ทุกอย่าง แต่ไม่ใช่กับสีอบของรถยนต์ สีอบที่ 150 องศานาน 30 นาที ไม่ใช่สีแห้งเอง สีพวกนี้ถ้าไม่อบก็จะไม่แห้ง...คิดง่ายๆรถที่ทำสีใหม่ทั้งคันทำไมไม่เอาทินเนอร์เช็ด ง่ายกว่า เร็วกว่า ทำไมต้องใช้วิธีขัดสีเอาสีเก่าออก...ไม่ต้องกลัว อันนี้ประสบกการณ์จากการเป็นวิศวกรในโรงงานประกอบรถนะ เชื่อหรือไม่ก็ไม่เป็นไร

เราใช้ประจำ ถ้ากังวลก็ลองเอาทินเนอร์เช็ดใต้ฝากระโปรงหลังรถดูก่อนก็ได้ ไม่ลอกหรอก สีอบ 150 องศาไม่กลัวทินเนอร์อยู่แล้ว ทินเนอร์สี Top Coat แรงกว่านี้เยอะ ถ้าไปขัดสี สีจะบางลงไปอีก ปกติสีจะหนา 110 ไมครอน สีแดง เหลือง ขาว จะบางง่ายที่สุด ร้านมันก็ขัดแหลก บางมากๆจะเห็นสีรองพื้น เค้าเรียก Primer Show ทีนี้ได้ทำสีใหม่เลย...

---------------

ผมก็อปมาจากเว็บต้องห้าม

ออฟไลน์ SLuang

• Hero Member
เรื่องเอาผิดหรือไม่เอา ไม่ขอออกความเห็น

แต่เรื่องสีปากกา  มีอีกหนึ่งวิธีครับ

หาซื้อปากกาไวท์บอร์ด หัวแบน มาขีดทับรอยเมจิกเดิม ทิ้งไว้สักครู่แล้วไล่เช็ดออก  ก็จะออกหมด
ลองดูครับ ถ้าแห้งนานหลายวันแล้ว ก็ทำซ้ำได้ครับ ไม่ผิดหวังแน่ๆ

ออฟไลน์ HDE35

• Full Member
ลองครีมขัดหยาบ cana  ครับ
 เรื่องเอาผิดไม่มีความเห็น