ผู้เขียน หัวข้อ: ฟิลม์รถยนต์ Lunatek มีใครเคยได้ยินชื่อนี้บ้าง?  (อ่าน 10918 ครั้ง)

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

• Full Member
พอดีกำลังจะรับรถสิ้นปีนี้ แล้วไม่ได้เอาฟิลม์ของ 0 จะไปติดเอง
ค้นหาดูเจอฟิลม์ยี่ห้อนี้ ท่านใดเคยใช้บ้าง?
คันเก่าใช้ 3M FX อีกครับ Lamina รุ่นอะไรจำไม่ได้ เข็ดอยากเปลี่ยนยี่ห้อที่ไม่ใช่ของตลาดแล้วดีๆ
แนะนำด้วยครับ งบช่วง 4k - 7k

ออฟไลน์ coolpix99

Re: ฟิลม์รถยนต์ Lunatek มีใครเคยได้ยินชื่อนี้บ้าง?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 11:03:06 »
ความเห็นส่วนตัวหลังจากที่เอา 430i ไปติดฟิลม์ Lunatek Sapphire บานหน้ารุ่น 50CC บานข้าง 35CC บานหลัง 20CC
มองออกไปข้างนอกมืดกว่า V-Kool VK30 (ผมลอก Lunatek ออกแล้วไปติด V-Kool) และกันร้อนไม่ได้เรื่อง ย้ำว่าไม่ได้เรื่องครับ รถร้อนค่อนข้างมากและทัศนวิสัยค่อนข้างมืดถึงแม้ว่าติดบานหน้าที่เข้มน้อยสุดของรุ่นนี้

สำหรับราคาจำได้ว่าติดหกบานหมื่นต้น

ที่ติดฟิลม์ตัวนี้ไปเพราะตอนแรกตั้งใจไปเคลือบแก้วแล้วทางร้านมีรับติดฟิลม์ด้วย ประกอบกับทางร้านก็เชียร์ฟิลม์ตัวนี้
ยอมรับว่าไม่ได้ทำการบ้านมาให้ดีซะก่อนเลยพลาดอย่างแรงครับ

ทนร้อนได้อยู่สองอาทิตย์ก็ไปลอกออกไปติด V-KOOL vk30 รอบคันยกเว้นบานหลังที่ทางร้านไม่แนะนำให้ลอกออกเพราะกลัวว่าตัวไล่ฝ้าหลังจะเสีย ใช้อยู่ได้วันสองวันแรกนี่เห็นความแตกต่างครับ รถร้อนน้อยกว่าเยอะพอสมควรแถมกลางคืนทัศนวิสัยก็สว่างกว่า

ทั้งนี้ทั้งนั้นรุ่น Sapphire ที่ผมติดไปมันเป็นเกรดล่างของ Lunatek เพราะหลังจากนั้นผมไปไล่หาข้อมูลก็เจอว่า Lunatek เค้ามีตัว Diamond ที่มีเสปคกันความร้อนและแสงผ่านดีกว่า

สรุปหลีกเลี่ยงรุ่น Sapphire และถ้า Diamond ถ้าราคาไม่โดดมากก็ลองศึกษาดูได้ครับ ถ้าราคาโดดส่วนตัวผมว่าไป 3M ดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2017, 11:08:49 โดย coolpix99 »
2014 Mazda CX-5 2.2D
2017 BMW 430i
2020 Nissan Kicks
2021 Mazda CX-8 2.5

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
Re: ฟิลม์รถยนต์ Lunatek มีใครเคยได้ยินชื่อนี้บ้าง?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 11:17:35 »
ตรงๆ ชัดๆ ฟิล์มกรองแสงนี่เห็นหลายกระทู้ละพวกยี่ห้อแปลกๆ ส่วนใหญ่จบไม่สวยสักราย ยอมจ่ายแพงอีกนิดเลือกเกรดธรรมดาแต่ยี่ห้อที่นิยมใช้กันดีกว่า

ช่วงงาน Motor Expo พอดี เข้าไปเลือกโปรส่วนลดกันได้เลย สบายใจกว่าด้วย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 14:06:45 »
ความเห็นส่วนตัวหลังจากที่เอา 430i ไปติดฟิลม์ Lunatek Sapphire บานหน้ารุ่น 50CC บานข้าง 35CC บานหลัง 20CC
มองออกไปข้างนอกมืดกว่า V-Kool VK30 (ผมลอก Lunatek ออกแล้วไปติด V-Kool) และกันร้อนไม่ได้เรื่อง ย้ำว่าไม่ได้เรื่องครับ รถร้อนค่อนข้างมากและทัศนวิสัยค่อนข้างมืดถึงแม้ว่าติดบานหน้าที่เข้มน้อยสุดของรุ่นนี้

สำหรับราคาจำได้ว่าติดหกบานหมื่นต้น

ที่ติดฟิลม์ตัวนี้ไปเพราะตอนแรกตั้งใจไปเคลือบแก้วแล้วทางร้านมีรับติดฟิลม์ด้วย ประกอบกับทางร้านก็เชียร์ฟิลม์ตัวนี้
ยอมรับว่าไม่ได้ทำการบ้านมาให้ดีซะก่อนเลยพลาดอย่างแรงครับ

ทนร้อนได้อยู่สองอาทิตย์ก็ไปลอกออกไปติด V-KOOL vk30 รอบคันยกเว้นบานหลังที่ทางร้านไม่แนะนำให้ลอกออกเพราะกลัวว่าตัวไล่ฝ้าหลังจะเสีย ใช้อยู่ได้วันสองวันแรกนี่เห็นความแตกต่างครับ รถร้อนน้อยกว่าเยอะพอสมควรแถมกลางคืนทัศนวิสัยก็สว่างกว่า

ทั้งนี้ทั้งนั้นรุ่น Sapphire ที่ผมติดไปมันเป็นเกรดล่างของ Lunatek เพราะหลังจากนั้นผมไปไล่หาข้อมูลก็เจอว่า Lunatek เค้ามีตัว Diamond ที่มีเสปคกันความร้อนและแสงผ่านดีกว่า

สรุปหลีกเลี่ยงรุ่น Sapphire และถ้า Diamond ถ้าราคาไม่โดดมากก็ลองศึกษาดูได้ครับ ถ้าราคาโดดส่วนตัวผมว่าไป 3M ดีกว่า

ตรงๆ ชัดๆ ฟิล์มกรองแสงนี่เห็นหลายกระทู้ละพวกยี่ห้อแปลกๆ ส่วนใหญ่จบไม่สวยสักราย ยอมจ่ายแพงอีกนิดเลือกเกรดธรรมดาแต่ยี่ห้อที่นิยมใช้กันดีกว่า

ช่วงงาน Motor Expo พอดี เข้าไปเลือกโปรส่วนลดกันได้เลย สบายใจกว่าด้วย

ท่านแรกนี่กระจ่างเลย... ขอบคุณมากครับ
ท่านที่สอง ผมก็ลืมนึกไปว่างานมอเตอร์โชว์ก็พวกฟิลม์ๆมาลดราคาอยู่เหมือนกัน ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 15:12:48 »
แนะนำยี่ห้อไหนดีคะ ที่ไม่แพงเท่า Vkool แต่ดีพอๆกัน มองไปแล้วสว่างๆ

ออฟไลน์ coolpix99

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 16:46:23 »
แนะนำยี่ห้อไหนดีคะ ที่ไม่แพงเท่า Vkool แต่ดีพอๆกัน มองไปแล้วสว่างๆ

ถ้ายี่ห้อติดตลาดก็ 3M ตระกูล Crystalline ครับมองจากภายนอกจะออกสีชาถ้าชอบ/รับได้ก็โอเคครับ
2014 Mazda CX-5 2.2D
2017 BMW 430i
2020 Nissan Kicks
2021 Mazda CX-8 2.5

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 17:29:41 »
ผมเล็งๆ SolarFX  อยู่

ไม่รู้ว่าจะออกบูทในงาน Motor Expo หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 22:13:08 »
ผมดูๆ Midas Photochromic อยู่ กะติดเฉพาะบานหน้า ให้  HRV  เพราะราคาแรงมาก ลองทดสอบในรถพี่ที่รู้จักกันแล้ว มันโอเคมาก กลางคืนชัดมาก กลางวันสบายตาดีครับ ถ้าใงบถึงนะ อยากให้ลองดูตัวนี้ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 01:37:54 »

ถ้ายี่ห้อติดตลาดก็ 3M ตระกูล Crystalline ครับมองจากภายนอกจะออกสีชาถ้าชอบ/รับได้ก็โอเคครับ
มันสีออกชาเฉพาะ C40 ครับแปปเดียวก็ปรับได้เหมาะกับบานหน้าดีกลางคืนก็ขับสบาย
เพิ่งออกตัวใหม่มา C20 ถูกใจคนชอบฟิล์มดำครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 10:43:29 »
3M Crystalline กันร้อนดี ในราคาไม่แรงครับ

ติด CRV หาดีๆ ได้ราคา 1.6 - 1.7 หมื่นเองครับ  แต่ถ้าเดินไม่รู้ไม่ชี้เข้าไป ก็เจอ 2.3 หมื่น (ตอนนั้นใน prius)

ออฟไลน์ force_5147

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 00:00:16 »
Xtracole Ceramic ก็น่าสนนะครับ

ออฟไลน์ Natural_Bank

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 00:32:09 »
ฟิล์มยี่ห้อใหม่ๆที่เพิ่งมาผมว่าเสี่ยงกว่าฟิล์มตลาดๆอีกนะคับ ผมคนนึงไม่ยอมเสี่ยงติดยี่ห้อแปลกๆแน่นอน กลัวรถช้ำคับเดี๋ยวเจ็บหนัก เอายี่ห้อตลาดๆแต่ติดเกรดท๊อปๆอัพงบหน่อยทีเดียวจบไปเลยคับ