ผู้เขียน หัวข้อ: จานเบรคซิ่ง เบรคดีกว่าจานเบรคติดรถเยอะไหม ?  (อ่าน 18159 ครั้ง)

ออฟไลน์ ทาสแมว

• Full Member
  • twinair turbo engine
จานเบรคซิ่ง เบรคดีกว่าจานเบรคติดรถเดิมๆเยอะไหม ?

พอดีใช้ city 16 อะครับ เห็นใน club เค้าใส่กันเยอะเลย (งบน้อย)

มันเบรคดีขึ้นกว่าเดิมเยอะไหมครับ

มีใครเคยใช้ไหม เห็นว่าขี้เบรคจะเยอะขึ้น

อยากทราบข้อดี ข้อเสียหน่อย แต่ถ้าไม่ต่างกันคงข้ามไปเล่น จาน+ปั้มใหม่สักชุดไปเลย

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: จานเบรคซิ่ง เบรคดีกว่าจานเบรคติดรถเยอะไหม ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 10:37:34 »
ต้องถามว่า จานเบรคซิ่ง คือ อะไร ?

ถ้า จานขยาย ใหญ่กว่าเดิม .. อันนี้ มันช่วยให้คุณออกแรงเท่าเดิม แต่เบรคจับมากขึ้น เหมือนคุณหมุนล้อจักรยาน แล้วจะหยุดล้อ ระหว่างจับที่ขอบยาง กับ ตรงดุมล้อ แบบไหนจะออกแรงน้อยกว่า ?

แต่ทั้งนี้ เห็นชอบเปลี่ยนแต่ล้อหน้า ล้อหลังเดิม ผลที่ตามมาก็คือ เบรคแล้วหน้าทิ่ม เบรคแล้วจิก แต่รถไหล เพราะแรงจับไม่สัมพันธ์กัน

ถ้า จานขนาดเท่าเดิม แต่เจาะรู / เซาะร่อง .. อันนี้ ต้องว่าด้วยยี่ห้อครับ จากประสบการณ์นะ

EBC USR ใส่แล้ว เฉยมาก ไม่รู้สึก นอกจากเสียง ฟืดๆๆๆ ตอนเบรค
Dixcel Type SD ใส่แล้วเบรคดีขึ้น จิกดีขึ้น (ใน web เค้าก็คุยว่า ดีกว่าเดิม 15%)

ออฟไลน์ samaklen

Re: จานเบรคซิ่ง เบรคดีกว่าจานเบรคติดรถเยอะไหม ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 10:52:41 »
ลอง brembo max +ผ้า semi met  หลังแดง
เบรคดีขึ้นครับ

ออฟไลน์ Slow But Sure

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 11:02:23 »
ของผมยัด Runstop หน้า 4pot หลังขยายจาน
เบรคเต็มตีนนี้หนังหน้าแทบหลุดเลย

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 11:52:59 »
ต้องถามก่อนว่าคุณ จขกท ขับรถเร็วและเท้าหนักขนาดไหนครับ? แล้วเครื่องได้โมให้แรงขึ้นมั๊ย? และแรงขึ้นแค่ไหน?

ถ้าตอบว่าเครื่องเดิมๆ และขับแทบไม่เคยเกินกฎหมายกำหนด 120 (ทางด่วน) หรือเกินบ้างก็แค่นิดหน่อยนี่
ผมขอนุญาตตอบตามตรงว่าเบรกเดิมๆนั้นดีสุดแล้วครับ เปลี่ยนไปเสียตังเปล่าครับ
ผมขับรถหลายรุ่น ขับขึ้นไปถึง 180-200 นับครั้งไม่ถ้วน เป็นคนค่อนข้างเท้าหนัก แต่เบรกเดิมๆที่ผมขับมันเอาอยู่หมดครับ
คือหมายถึงเบรกเดิมใช้คู่กับเครื่องเดิมๆ ยังไงก็อยู่ครับ

แต่ถ้าจะเปลี่ยนเพื่อความสวย ความชอบส่วนตัวก็อีกเรื่องครับ แต่ผมเห็นท่าน จขกท ไม่ได้กล่าวถึงเรื่องนี้นะครับ
งั้นจุดนี้คงไม่ใช่จุดประสงค์ในการจะเปลี่ยนของ จขกท ผมเลยตอบเฉพาะในเรื่องสมรรถนะการเบรกอย่างเดียวนะครับ

การเปลี่ยนจานเบรกและปั๊ม ถ้ามีน้ำหนักมากขึ้น ก็จะทำให้ช่วงล่างทำงานได้ด้อยลงด้วย รวมถึงอายุช่วงล่างจะสั้นลงด้วย
แต่คิดว่าก็คงไม่ได้มากจนเป็นประเด็นสำหรับคนใจรัก ส่วนมากคนที่เปลี่ยนผมว่าเพราะคงเอาสวยครับ (เน้นว่าส่วนมาก)
เพราะเห็นพวกแต่งซิ่งส่วนมากเครื่องก็เดิมๆไม่ได้แรง โดนผมที่ขับรถเดิมๆแซงลิ้วตลอด 555+

ออฟไลน์ mirthhahaha

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 12:23:05 »
น่าจะลองเปลี่ยนผ้าดูก่อนนะครับ ว่าเพียงพอไหม

ออฟไลน์ Max_Nut

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 12:42:40 »
แนะนำให้ลองเปลี่ยนผ้าเบรคดูก่อนครับ ถ้าไม่ไหวค่อยไล่ไปทีละสเต็ป  ข้ามขั้นเกินไปจะเจ็บหนักปล่าวๆ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 14:00:20 »
ขั้นต้น เปลี่ยนผ้าเบรคก่อน ยังไม่พอใจ ค่อยขยับเปลี่ยนจานเบรคซิ่งครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 14:50:06 »
ต้องถามก่อนว่าปัญหาที่อยากเปลี่ยนจานคืออะไร
ถ้ารู้สึกเบรคไม่ค่อยอยู่ต้องดูที่ยางด้วยว่าหมดอายุหรือไม่

การเปลี่ยนจานน่าจะเหมาะกับคนที่ขับแล้วเบรครุนแรงบ่อยๆ จนเฟด
ซึ่งจานที่ใช้โลหะระบายความร้อน +การจัดเรียงครีบอากาศที่ดีระหว่างจานเบรคจะช่วยลดอาการเฟดไปได้เยอะมาก
ของผมขับ86ในสนามบ่อยๆจนเฟด พอเปลี่ยนจาน+คาลิปเปอร์ +ท่อลมนี่หายสนิท ขับสนามได้ทั้งวันเพราะมันระบายความร้อนดีมาก

แต่ถ้าไม่เคยขับจนเฟดเลย คิดว่าเปลี่ยนจานไม่น่าช่วย แถมอาจจะมีปัญหาเรื่องเบรคไบแอสที่เพี้ยนตามมาด้วย
ลองวัดระยะเบรค ก่อนและหลังเปลี่ยนจานดูก็ได้ครับมันไม่ต่างกันมาก แต่ถ้าใส่ยางดีๆเข้าไประยะเบรคสั้นลงเยอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2017, 15:57:22 โดย koko86 »

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 15:10:55 »
ถ้ามีงบใส่ก็ดีหมดละครับ ของแบบนี้ ผมเองก็ผ่านการใช้จานเบรค ผ้าเกรด ในขนาดเดิมติดรถอัพเกรดมาเหมือนกัน ถามว่าดีไหม ก็โอเคดีครับ ในท้องถนนทั่วไปผมก็ไม่เคยมีปัญหาเรื่องเบรคเฟดอะไรนะครับ

แต่พอต่อมา ผมเปลี่ยนมาเป็นจานที่ใหญ่ + คาลิปเปอร์ ที่ใหญ่ขึ้น พอดีรถรุ่นผมเขามีแบบนี้ เลยโชคดีหน่อยยกมาสลับใส่ได้เลย จากขนาด 286 เป็น 325 ในด้านหน้า และด้านหลังจาก 274 มาเป็น 320 ความรู้สึกการเบรคแตกต่างกันโดยสิ้นเชิงครับ ทั้งๆที่ จานเบรคและผ้าเบรค ก็เป็นผ้าและจานในรุ่นเดียวกัน ( เป็นจาน EBC รุ่น BSD และ ผ้า EBC รุ่น YELLOW STUFF ทั้งคู่ในทั้งสองขนาดที่ว่ามา)

จานเบรคที่ใหญ่กว่า ลูกสูบเบรค ที่ใหญ่ อันนี้ผมเทียบจากในสนาม drag นะครับ จานใหญ่ ลูกสูบใหญ่ เบรคดีกว่ามาก หยุดได้เร็วกว่าและไม่รู้สึกว่าไหล ชุดเล็กกว่าถึงอัพเกรดมาเหมือนกัน อย่างไงก็สู้เบรคใหญ่ไม่ได้จริงๆครับ อันนี้ต้องยอมรับ

ก่อนจะอัพเกรดของพวกนี้ ลองเช็คราคาของทั้งหมดก่อนว่ามันแตกต่างกันเยอะไหม ถ้าจานเบรคของแท้เบิกห้างกับของแต่งราคาไม่ต่างกัน จะเลือกของแต่งมาใช้ก็ได้ครับ อย่างน้อยก็ได้ลุคดู sport ขึ้นมาหน่อย แต่อยากให้ไปเน้นที่ตัว ผ้าเบรค มากกว่า เริ่มแรก อาจจะเพิ่มที่ผ้าเบรคเป็นผ้าเบรคเกรดดีก่อน รถญี่ปุ่น ผมก็แนะนำ dixcel ละครับ น่าจะหาใส่ได้เลย เห็นเขาแนะนำให้ใช้ยี่ห้อกันเยอะอยู่

ถ้าให้แนะนำ ผมก็คงแนะนำ แค่เรื่อง ผ้าเบรค ก่อนครับ ส่วนต่อไป ลองศึกษาดูว่าในรุ่นของรถที่ใช้สามาถยกเบรคตัวไหนที่ขนาดใหญ่กว่ามาใส่ได้บ้าง เอาแบบถอดใส่ไขน็อตได้เลยนะครับ ถ้าได้แบบนี้มาจะดีมากไม่ต้องไปดัดแปลงอะไร ก็ได้เบรคที่ขึ้นกว่าของเดิม ในราคาที่ไม่แพงมากแต่ก็คงไม่สามารถทดแทนแบบของแต่งแท้ๆที่เป็น ลูกสูบเยอะๆ จานใหญ่ๆ นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2017, 05:47:39 โดย tom46 »
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 18:35:07 »
ผมเคยใส่จาน E-Spec 320 กับอัลติสหน้าหมู โดยใช้คาลิปเปอร์เดิมและผ้าเบรคเดิม แต่ต่อขายึดออกมาเพื่อจับจาน (ใส่แม็กซ์ 17)

ข้อดี - กดหนักแค่ไม่เคยเฟด ลงเขาสบายใจ กดเลียๆได้ไม่ต้องกลัว
ข้อเสีย - ระยะเบรคยาวขึ้น ABS ทำงานบ่อยขึ้นระบบเสริมแรงเบรค BA ทำงานบ่อยขึ้น

เพราะแรงกดของแม่ปั้มเดิมๆ ไม่สามารถเอาชนะจานใหญ่ได้ ทำให้เราต้องกดเบรคมากขึ้น พอกดมากขึ้น ระบบ BA ก็อ่านว่าเราต้องการแรงเบรคเพิ่ม ก็ส่งแรงเพิ่ม
แต่เพราะจานยังมีแรงเหวี่ยงอยู่ 

และหลังจาก BA ทำงาน ก็ไม่มีแรงจากแม่ปั้มบนช่วยเสริมอีกต่อไป คนขับยังต้องกดลึกอีก คราวนี้ ABS ก็จะเข้ามาทำงานช่วย
กลายเป็นระยะเบรคยาวกว่าเดิม

ถ้าขับเดิมๆไม่ใช่สายโหด เปลื่ยนเฉพาะผ้าเบรคก็พอ ไม่ต้องแข็งมาก เพราะต้องใช้งานประจำวัน ออกจากบ้านตอนเช้าต้องหยุดได้
จานใหญ่ ต้องคู่กับคาลิปเปอร์ที่โตขึ้น ถึงจะเห็นผลดีครับ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 21:21:23 »
ลองเปลี่ยนผ้าก่อน

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 21:57:28 »
  รถเดิมๆ ขับซิ่งบ้างเล็กน้อย ผ้าเบรคดีๆพอได้อยู่นะครับ เปลี่ยนให้ได้ฟิลลิ่งเบรคดีขึ้นผมว่าเปลี่ยนทั้งคาลิปเปอร์4พอร์ตดีกว่า+ผ้าเบรคดีๆหน่อย ชอบมุดชอบใช้กัน เปลี่ยนแค่จานเกรงว่าจะดีขึ้นทางใจมากกว่าครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Trafalgar

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 23:39:03 »
มาร์ค
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 08:24:11 »
ปั๊มใหญ่จานใหญ่ ช่วยให้ระยะเบรคลดลง

เบรคเดิมใช่ว่าไม่พอ แต่ความปลอดภัยมันต่างกันถ้ามีเหตุกระชั้นชิด

ผมผ่านจุดนั้นมาเลยยอมทำปั๊มครับ

ออฟไลน์ ทาสแมว

• twinair turbo engine
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 10:15:13 »
โอ้วชัดเจนเลยขอบคุณมากๆเลยครับ

และ ขอบคุณ พี่ๆใน hlm ทุกๆ คำตอบเลยครับ  :-*

ถ้ามีงบใส่ก็ดีหมดละครับ ของแบบนี้ ผมเองก็ผ่านการใช้จานเบรค ผ้าเกรด ในขนาดเดิมติดรถอัพเกรดมาเหมือนกัน ถามว่าดีไหม ก็โอเคดีครับ ในท้องถนนทั่วไปผมก็ไม่เคยมีปัญหาเรื่องเบรคเฟดอะไรนะครับ

แต่พอต่อมา ผมเปลี่ยนมาเป็นจานที่ใหญ่ + คาลิปเปอร์ ที่ใหญ่ขึ้น พอดีรถรุ่นผมเขามีแบบนี้ เลยโชคดีหน่อยยกมาสลับใส่ได้เลย จากขนาด 286 เป็น 325 ในด้านหน้า และด้านหลังจาก 274 มาเป็น 320 ความรู้สึกการเบรคแตกต่างกันโดยสิ้นเชิงครับ ทั้งๆที่ จานเบรคและผ้าเบรค ก็เป็นผ้าและจานในรุ่นเดียวกัน ( เป็นจาน EBC รุ่น BSD และ ผ้า EBC รุ่น YELLOW STUFF ทั้งคู่ในทั้งสองขนาดที่ว่ามา)

จานเบรคที่ใหญ่กว่า ลูกสูบเบรค ที่ใหญ่ อันนี้ผมเทียบจากในสนาม drag นะครับ จานใหญ่ ลูกสูบใหญ่ เบรคดีกว่ามาก หยุดได้เร็วกว่าและไม่รู้สึกว่าไหล ชุดเล็กกว่าถึงอัพเกรดมาเหมือนกัน อย่างไงก็สู้เบรคใหญ่ไม่ได้จริงๆครับ อันนี้ต้องยอมรับ

ก่อนจะอัพเกรดของพวกนี้ ลองเช็คราคาของทั้งหมดก่อนว่ามันแตกต่างกันเยอะไหม ถ้าจานเบรคของแท้เบิกห้างกับของแต่งราคาไม่ต่างกัน จะเลือกของแต่งมาใช้ก็ได้ครับ อย่างน้อยก็ได้ลุคดู sport ขึ้นมาหน่อย แต่อยากให้ไปเน้นที่ตัว ผ้าเบรค มากกว่า เริ่มแรก อาจจะเพิ่มที่ผ้าเบรคเป็นผ้าเบรคเกรดดีก่อน รถญี่ปุ่น ผมก็แนะนำ dixcel ละครับ น่าจะหาใส่ได้เลย เห็นเขาแนะนำให้ใช้ยี่ห้อกันเยอะอยู่

ถ้าให้แนะนำ ผมก็คงแนะนำ แค่เรื่อง ผ้าเบรค ก่อนครับ ส่วนต่อไป ลองศึกษาดูว่าในรุ่นของรถที่ใช้สามาถยกเบรคตัวไหนที่ขนาดใหญ่กว่ามาใส่ได้บ้าง เอาแบบถอดใส่ไขน็อตได้เลยนะครับ ถ้าได้แบบนี้มาจะดีมากไม่ต้องไปดัดแปลงอะไร ก็ได้เบรคที่ขึ้นกว่าของเดิม ในราคาที่ไม่แพงมากแต่ก็คงไม่สามารถทดแทนแบบของแต่งแท้ๆที่เป็น ลูกสูบเยอะๆ จานใหญ่ๆ นะครับ

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 17:37:23 »
รถเดิมๆเปลี่ยนแต่ผ้าเบรคอย่างเดียวก็พอแล้ว การเปลี่ยนผ้าเบรคไม่ใช่ว่าใช้ยี่ห้ออะไร แต่ต้องรู้ว่ารุ่นอะไร ผ้าเบรคทำจากอะไร ทนความร้อนที่กี่องศา 450° 550° 700° 800° 900° สิ่งเหล่านี้เป็นปัจจัยมากกว่า

และต้องรู้คุณสมบัติยางที่ตนใช้ ยางบางบางรุ่นเบรคสั้น บางรุ่นเบรคยาว บางรุ่นเบรคดีบนถนนแห้ง บางรุ่นเบรคดีบนถนนเปียก ไม่ใช่เอะอะก็เปลี่ยนจานเบรคเปลี่ยนคาลิปเปอร์เบรค ถ้าไม่ได้ลงสนามหรือแต่งเครื่องให้แรงกว่าเดิมมากๆ ไม่จำเป็นเลย

เลือกใช้ยางดีๆ ผ้าเบรคก็พวกเซรามิคหน้า-หลังก็พอแล้ว เช่น Compact กล่องทองก็เหลือแล้วครับ  รถแค่ 1500 cc. รถแรงกว่านี้มากๆ ผ้าเบรครุ่นนี้ยังเอาอยู่เลย