ผู้เขียน หัวข้อ: ยางยี่ห้อ เน็กเซ็น เล่าสู่กันฟังหน่อยครับ  (อ่าน 20915 ครั้ง)

ออฟไลน์ tew

• Sr. Member
ผมจะเปลี่ยนยาง ดูแล้วยี่ห้อนี้ถูกสุด ใช้  215-225/45-55/17 มีสมาชิกท่านใดเคยใช้ยี่ห้อนี้บ้าง (เลิกคบแม็กซิส)
หมายเหตุ  เรื่องตลกของกิเลสผม ขนาดเงินจะเปลี่ยนยางรถยังหายาก ยังแอบฝันถึงมือสอง 370Z  ฮ่าๆ ความต้องการที่ไม่สิ้นสุดของมนุษย์

ออฟไลน์ Olympuspen

Re: ยางยี่ห้อ เน็กเซ็น เล่าสู่กันฟังหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 07:43:49 »
215-55-17  ไม่เคยใช้ครับ แต่ผมใช้ 195-50-15 ยางเหนียว รีดน้ำดี ใช้มา 3หมื่นกว่าโลแล้วยังนิ่มอยู่เลยครับ  ยางดีกว่าแม็กซิส ตัวเดิมที่เคยใช้แน่นอนครับ ถ้าเทียบกับราคาผมถือว่าดีเกินราคา

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
Re: ยางยี่ห้อ เน็กเซ็น เล่าสู่กันฟังหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 08:01:08 »
ยี่ห้อนี้ไม่เคยใช้  แต่ยี่ห้อนี้น่าใช้ครับ

Nexen เป็นยาง OEM ให้แม้กระทั่ง Porsche Cayenne นะครับ  หมายความว่า know-how เค้ามีในระดับสูงแน่ๆ  และบ่งบอกว่า มีมาตรฐานที่สูงทีเดียว  เพราะรถแบบ Porsche ปกติจะคบพวก Pirelli, Continental, Michelin แต่นี่หันมาคับ Nexen  แสดงว่า Nexen  น่าเชื่อถือสำหรับ Porsche จริงๆ แหละ

https://www.prnewswire.com/news-releases/nexen-tire-supplies-original-equipment-tires-for-the-porsche-cayenne-300322435.html

ยาง Nexen หนะ ไม่ไก่กาแน่นอน  แต่จะซื้อต้องเลือกรุ่นที่เหมาะสมกับความต้องการเราครับ
ที่บ้านผมใช้ Roadstone ที่เป็นชื่อทางการตลาดอีกชื่อของ Nexen 
ใช้มาเกือบๆ ปี  ยางก็ปกติดีครับ

Nexen  ถ้าเป็นผม ผมกล้าใช้แบบไม่กลัวเลย
ขนาดผมใช้ Maxxis ipro ผมยังพอใจเลย แต่ผมใช้ Maxxis เพราะอยากลอง และยางราคามันถูกกว่าเจ้าตลาดลงมาประมาณครึ่งนึง

ถ้า Nexen ราคาลงมาต่ำกว่าปัจจุบันนิดนึง (แต่ก็จะยังแพงกว่า Maxxis เพราะ Nexen มัน upper market กว่า)  ผมอาจจะใช้  แต่ตอนนี้กำลัง enjoy กับ Maxxis ครับ

ปล. Maxxis นี่เอามาใช้กับ BMW F10 หละครับ  ใช้แทนยาง runflat เดิม
ซิ่งก็เอาอยู่ ยางสะท้านนิดๆ คล้ายๆ ยาง Bridgestone  แต่ผมชอบ feeling มันนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2017, 08:04:41 โดย bingoman »

ออฟไลน์ guyver

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 09:33:39 »
ยาง Nexen ผมมีใช้กับ Zafira ถ้าจำไม่ผิดเป็น 195/65R20 วิ่งมา 10,000กม.
ส่วน 215/55R17 ใช้กับ Spacewagon วิ่งยังไม่มากครับ 5,000กม.

โดยส่วนตัวผมชอบครับ ไม่มีปัญหาอะไร แนวคิดผมคือซื้อยางที่เชื่อถือได้ราคาไม่แพงแล้วเปลี่ยนยางเร็วหน่อย ดีกว่าซื้อยางแพงแล้วใช้นานๆ

ออฟไลน์ thanakorn

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 09:40:48 »
แล้วถ้าเทียบ nexen kumho hankook โดยรวมๆอันไหนน่าใช้กว่ากันครับแบบ 2ปีแล้วยังไม่แตกต่างจากเดิมซักเท่าไหร่

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 11:32:58 »
ผมเพิ่งเปลี่ยนยางครับ ตัวเลือกคาดิเนทมีสองตัว ระหว่าง Aopllo จากอินเดีย กับ Nexen จากเกาหลี (ขอบ 17 ทั้งคู่ ยางเบอร์ 205/45R17) เลือกไปเลือกมา สรุปผมลงเอยที่ Apollo เพราะอะไร?
เพราะผมคิดว่ายางอินเดีย สภาพอากาศและสภาพทางน่าจะแย่กว่าบ้านเรา เพราะฉะนั้นผมว่าด้วยเทคโนโลยีของ Apollo ที่ผมเห็นตามสื่อต่างๆทั้งในวารสารรถยนต์และในยูทูป โรงงามผลิตดูน่าเชื่อถือดีครับ และอย่างที่กล่าวไปข้างต้น มาจากยางเมืองร้อนและสภาพถนนคงไม่ดีไปกว่าบ้านเราแน่ๆ (ดีไม่ดีถนนแย่กว่บ้ารก) ในเมื่อเขาวิจัยและพัฒนาในสภาพอากาศและทางแบบนั้น ผมเชื่อมั่นว่ามาใช้เมืองไทยคงทนทานนานปีแน่นอนครับ

ส่วน Nexen นั้นผมก็ทราบครับว่าเป้นยาง OEM หลายๆยี่ห้อแต่นั้นคงไม่ใช่รุ่นที่ผมกำลัสนใจ กอรปทั้งเป็นยางเกาหลี ยางเมืองหนาว พูดตรงๆผมเข็ดขยาดยางเกาหลีครับ เพราะเคยใช้คัมโฮ รุ่นดังๆแบบผ่านๆมือ ให้ตายเถอะมันแข็งไวมากครับ และยางเกาหลีติดรถเก่าผม ผมจำยี่ห้อไม่ได้ แต่ยางเกาหลีแน่นอน ปีเดียวแข็งยังหัวไอ้โจรครับ ผมคงบายยางเกาหลีเพราะทรรศคติส่วนตัวครับ ยางยี่ห้อนี้เลยตกคาดิเนทไปครับ...

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 12:44:44 »
NexenเกรดเดียวกับHankook ซึ่งตัวระดับบนๆไม่ได้ต่างจากแบรนด์ดังๆมากมาย ราคาก็ถูกกว่าเยอะ

ออฟไลน์ tew

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 13:56:07 »
ขอบคุณครับ ทำให้ตัดสิน กล้าที่จะใช้

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 14:09:56 »
ขออนุญาต จขกท. ขอถามด้วยครับ

265/50/20 ROADIAN HP รุ่นนี้ คุณภาพเป็นยังไงครับ
ผมเน้นเกาะถนนที่ความเร็วสูง ไม่เน้นนุ่ม/เงียบครับ

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 15:32:03 »
เพิ่งเปลี่ยน maxxis มาราคาถูกกว่าแบรนด์ดังครึ่งต่อครึี่ง

ใช้แล้วก็นิ่มเงียบดี สองปีเปลี่ยนครั้ง ได้ยางใหม่ทุกสองปี ผมว่าโอเค