ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่แพน รวมถึงคนใช้ Tiida รถมันเงียบจริงหรือ ???  (อ่าน 7614 ครั้ง)

ออฟไลน์ jobbabys

• Full Member
รบกวนพี่แพนและเพื่อนๆด้วยครับ ไม่รู้ว่ารถผมผิดปกติหรือเปล่าครับ
ประเด็นมีอยู่ว่า

คือว่าเพิ่งถอย Tiida 4dr 1.6 Top มาครับ
ประเด็นคือ เห็นชาวบ้านชาวช่อง เค้าบอกว่าเงียบกัน
ซึ่งหลายคนก็บอกว่าเงียบกว่าฮอนด้าเยอะ
แต่ทำไม รถผม มันดังมากมายเลยครับ
เสียงเครื่องอ่ะ ดีเลยครับ เงียบมาก
แต่ เสียงจากสภาพแวดล้อมภายนอก ดังมาก

เช่น เสียง ลม ขับแค่ 80 ก็เริ่มได้ยินแล้ว ยิ่งเจอรถที่เร็วกว่า ก็ได้ยินเสียงแหวกอากาศของรถคันอื่นๆ ทุกคัน
และดังชัดเจน
เสียงเครื่องยนต์จากรถคันอื่น เวลาคันอื่น เร่งรอบสูงๆก็ชัดเจน

หนักที่สุด คือ เสียงพวกรถแต่งท่อ พวกมอเตอร์ไซด์ และ ตุ้กๆๆๆ ปวดกะบาลที่สุด

เอาเป็นว่า ขนาดตุ้กๆ อยู่ห่างออกไป 4 เลน ยังได้ยินเสียงเลย
เลยอยากรู้ว่ามันผิดปกติหรือไม่ครับ

เพราะตอนนี้มีปัญหาเรื่องโช๊คหน้าขวาดังอยู่ เลยจะเข้าไปให้เช็คและเครม เลยอยากจะเครมเรื่องเสียงด้วย

รถผมผิดปกติหรือเปล่าครับ

ป.ล. รถเก่า JAZZ GD ตัวแรกอะครับ รวมไปถึง CIVIC Dimension รถ 9 ปีแล้ว ยังเงียบกว่าครับ

เห็นพี่แพนใช้ Tiida และ รถน้า หรือ พี่สาว ที่ใช้ CIVIC Dimension เช่นกัน ถ้าเทียบกันแล้ว อันไหนเงียบกว่า
หรือรถผม ผิดปกติครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ BrownCony

• Sr. Member
Re: รบกวนพี่แพน รวมถึงคนใช้ Tiida รถมันเงียบจริงหรือ ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 17:43:17 »
น้องผมเคยเอาเทียน่าไปเซอร์วิสที่ศุนย์แถวบ้าน
เจอทีด้าป้ายแดงกำลัง เปลี่ยนยางขอบประตู
ช่างเค้าบอกว่ามีปัญหา

ลองเข้าศูนย์ขอเปลี่ยนยางขอบประตู ดูนะครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

• Hero Member
Re: รบกวนพี่แพน รวมถึงคนใช้ Tiida รถมันเงียบจริงหรือ ???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 18:39:23 »
โหห ถ้าไดเมนชั่นเงียบกว่านี้แสดงว่าดังมากจริงๆครับ

ลองเช็คยางขอบประตูดูครับ เพราะมันไม่น่าจะดังกว่าไดเมนชั่นแน่นอน

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 19:42:53 »
เออ ผมว่ามันเงียบกว่า civic กับ altis นะครับ ลองเช็คขอบยางประตูดูนะครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 19:44:39 »
ขแบคุณครับ ที่เข้ามาตอบ
ประเด็นคือ ถ้าเสียงจากพื้นถนน จากยางเนี่ย Tiida จะเงียบกว่าครับ
แต่ถ้าเป็นจากด้านข้าง เช่น เสียงรถกระบะ แค่เร่งนิดหน่อย Tiida ได้ยินเีสียงแล้ว
กลับกัน CIVIC ไม่ได้ยินเสียงเลย สงสัย ต้องเครมแล้วละ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 21:07:47 »
ผมใช้ 230 JM กะ TIIDA 1.8 G อยู่ครับ ผมว่า Tiida นี่เงียบพอสมควรเลยนะครับ บางครั้งผมก็งงเหมือนกันว่ามันเงียบกว่า TEANA ด้วยซ้ำไปครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 21:42:15 »
Jazz GD อ่ะเงียบดีครับ.. เงียบกว่ารถ 1500 CC ที่กำลังขายๆอยู่หลายรุ่นเลย..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 00:24:04 »
ถ้าเทียบกับไดเมนชั่นแล้ว ผมว่าทั้งเสียงลม เสียงยาง เสียงรถด้านข้าง ยังไง Tiida ก็เงียบกว่ากันชัดเจนครับ
ผมให้เพื่อนคนอื่นที่ขับไดเมนชั่นหรือ FD หรือ Jazz มาขับ ทุกคนบอกว่ารถผมเงียบหมด
แต่เสียงน่ะมันจะเริ่มดังขึ้นหลังจากใช้ไปสัก 2 ปีครับ ตอนนี้รถผมไม่เงียบเหมือนวันแรกที่ออกมาแล้วล่ะ
เอาเถอะ..ก็ยังเงียบกว่าไดเมนชั่นของแม่ผมละกันครับ

ปล. ไดเมนชั่นรุ่นแรกๆจะเก็บเสียงภายนอกแย่กว่าเพราะรุ่นไมเนอร์เชนจ์หลังๆมีเสริมกระดูกงูตามขอบประตูเข้ามาครับ

ถ้าบ้านคุณอยู่แถวๆโซนกรุงเทพตะวันตกเฉียงเหนือ จะมานัดเจอกับผมแล้วลองแลกกันนั่งดูก็ได้ครับ ถ้าพบว่าดังจริงๆ
จะได้ทำเรื่องเคลมได้เลย หรือสอบถามใน Tiida Club เผื่อมีสมาชิกท่านใดอยู่ใกล้ๆคุณ อาจจะขอรบกวนเวลาเขามาลองนั่ง
รถเราเพื่อช่วยจับอาการได้ หรือลองปรึกษาคุณ Oat_Tiida ดูครับ เพราะคนนี้เขาจะมีโอกาสได้จับ Tiida หลายคันที่เข้ามา
ซื้อของกับเขาบ่อยๆ เขาจะรู้ความแตกต่างของรถแต่ละคัน บอกได้เลยว่ารถคุณเงียบกว่าปกติหรือดังกว่าปกติครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 06:00:50 »
อาจจะผิดปกติก็ได้ครับ เพราะมันควรจะเงียบที่สุดแล้วจริงๆ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 09:05:35 »
น่าเห็นใจนะครับ เป็นผมคงปวดหัวจะอวกแหล่ะครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 10:55:20 »
ขอบคุณครับ พี่แพน และเพื่อนๆครับ
ผมอยู่กรุงเทพชั้นใน แถว มาบุญครองครับ ไม่ก็ แถว นนทบุรี สนามบินน้ำครับ
อยากไปฟังเสียงรถพี่แพนเหมือนกันครับ
จะติดต่อพี่ไงดีครับ

ป.ล. พี่แพนเกิดวันเดียวกับผมเลย ฮาๆ เพิ่งรู้

ขอบคุณจริงๆครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 12:58:13 »
อ้าวงั้นวันเกิดก็ฉลองพร้อมกันเลยสิ

ผมอยู่โซนงามวงศ์วานครับ
วันนี้ก็ิิอยู่บ้าน ยังไม่ไ้ด้ไปไหน ถ้าติดต่อผม
ใช้ส่งข้อความส่วนตัวเอาก็ได้ครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 23:02:33 »
ผมว่าทีด้าเงียบกว่า ซีวิคเอฟดีนะครับ แบบรู้สึกได้เลยอ่ะ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Bogiecoco

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2010, 12:00:12 »
ถ้าแก้ไม่หาย ไม่ยากเลยครับ เอาน้ำหยอดหูสิ เงียบแบบเล็กซัสเลย...555
ผมนั่งรถtida4ประตูของเพื่อน ผมว่าเงียบดีนะ