ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องโช้คหน่อยครับ  (อ่าน 3050 ครั้ง)

ออฟไลน์ tadto

• Full Member
ขอคำแนะนำเรื่องโช้คหน่อยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2017, 09:17:20 »
พอดีรถผมชนเลยต้องเอารถคันเก่าที่ไม่ค่อยได้ใช้มาขับแทนก่อนระหว่างซ่อม

ทีนี้รถคันนี้เดิมผมใส่โช้คแต่งไว้หลายปีก่อนจะถอดออกใส่โช้คเดิมที่เก็บเอาไว้
ซึ่งมันเหมือนหมดสภาพแล้ว เวลาเจอหลุมหรือเนินมันจะกระเทือนมากๆ มันไม่ค่อย
จะรีบาวด์เท่าไหร่

ปรกติไม่ค่อยได้ใช้ก็เลยไม่ได้สนใจอะไรมัน แต่ตอนนี้คิดว่าคงต้องเอามาใช้สัก 2-3เดือน
ระหว่างรถใหม่ซ่อมก็เลยว่าจะเอาไปทำใหม่เลย

คำถามคือ ระหว่างเบิกใหม่ที่ศูนย์เลย (รถ mitsu space wagon ปี 2009 ตัว GT)
ซึ่งไม่รู้ราคาและยังไม่รู้ว่าจะมีมั้ย กับเอาไปอัดน้ำมันใหม่ แบบไหนจะดีกว่าครับ?

ถ้าเอาไปอัดน้ำมันใหม่ มันจะช่วยได้มั้ยครับ พอดีไม่เคยซ่อมโช้คมาก่อนเลย

ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
Re: ขอคำแนะนำเรื่องโช้คหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2017, 09:30:15 »
จากประสบการณ์ผม เอาโช็คไปอัดน้ำมันใหม่มันอยู่ได้ราวปีนึงก็กลับมาพังเหมือนเดิม ถ้าคิดว่าใช้แค่ชั่วคราว เอาไปอัดน้ำมันใหม่ก็ได้ครับ ประหยัดเงินดี แต่ถ้าต้องการใช้ต่อยาวๆ 3-5 ปี ก็ซื้อใหม่เลยดีกว่า
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Sit: )

Re: ขอคำแนะนำเรื่องโช้คหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2017, 09:32:48 »
1. เช็คราคาเบิกใหม่
2. เช็ค kyb ธรรมดา
3. เช้ค kyb new sr
แล้วเลือกที่สบายใจครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2017, 11:22:39 »
อัดน้ำมันใหม่เดี๋ยวก็รั่วอีกครับ โช๊คอัดน้ำมันใหม่มักมีปัญหาเพราะช่างอัดน้ำมันได้ไม่เท่ากันหนืดไม่เท่ากันคว่ำง่ายๆเลย การที่โช๊คเสียคือระบบภายในมันเสื่อมสภาพแล้ว อาจจะแกนงอ แกนเป็นรอย ซีลภายในฉีกขาด ถ้าเอาไปซ๋อมด้วยการอัดน้ำมันก็แก้ปัญหาไม่ตรงจุดเพราะไม่ได้เปลี่ยนส่วนที่เสีย แล้วชิ้นส่วนที่เสียถ้าไม่ใช่ผู้ผลิตก็ไม่มีครับแล้วโช๊คติดรถส่วนใหญ่ไม่ได้ออกแบบมาให้ซ่อมได้ อะไหล่ไม่มีได้ของมือสองมาก็ต้องผ่าเปิดกระบอกแล้วเชื่อมปิดอีก สรุปแล้วเก็บเงินไปซื้อโช๊คใหม่ดีกว่าเยอะ  ;D รถอายุเยอะแล้วอย่าลืมดูเรื่องของลูกหมากต่างๆและบู๊ชยางด้วยครับ ถ้าขึ้นลงเนินแล้วมีเสียงนั่นล่ะได้เวลาตรวจหาส่วนที่เสื่อมแล้ว :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2017, 23:16:13 »
ของผมล่าสุดอัดมาได้ 3 เดือนรั่วครับ
เปลี่ยนใหม่ดีกว่าครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ tadto

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2017, 09:27:22 »
ขอบคุณมากครับผม เดี๋ยวจะลองเอาเข้าศูนย์ดูก่อนว่ายังเบิกอะไหล่ได้มั้ย