ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกท่านใดแว้บไปมอเตอร์โชว์แล้ว รบกวนแซะราคา Note e-power จากพวกในงานให้ทีครับ  (อ่าน 6590 ครั้ง)

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
สมาชิกท่านใดไปมอเตอร์โชว์แล้ว รบกวนฝากถามพวกเซลล์หรือใครในงานทีครับว่าสรุปแล้วเขาตั้งธงกันเท่าไหร่สำหรับ Note e-power

ขอบคุณจ้า

ออฟไลน์ Mr. RO

• Full Member
ส่วนตัวสงสัยว่าล๊อตแรกNote e-power ที่จะขายในไทยนี่จะนำเข้ามา หรือผลิตในไทยนะครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
VOTE กันดีกว่าไหมครับ ว่าราคาไหนน่าจะขายดีสุด

ออฟไลน์ SLuang

ต่ำสุดในอเมริกา คิดเป็นเงินไทยก็ 1.1 m กว่าๆ แล้ว

ในไทยหานำเข้าทั้งคัน ต่อให้ภาษีเหลือ 0%
ราคาก็ไม่น้อยกว่าไปกว่าอเมริกา

ออฟไลน์ boomizz

• Newbie
  • *
เคยถามเพื่อนที่ทำงานที่ nissan ตั้งแต่ข่าวออกใหม่ๆ
เพื่อนทำได้แค่ส่ายหัว แล้วบอกว่าอีกนาน เอามาโชว์เฉยๆ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ผมให้720,000-790,000 สุดๆ 800,000 เกินนี้ไปนอนที่ญี่ปุ่น
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ HappyCar

• Full Member
ผมให้720,000-790,000 สุดๆ 800,000 เกินนี้ไปนอนที่ญี่ปุ่น

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ตามสไตล์นิสสันไทยแลนด์

กว่าจะมา คงตลาดวาย ชาวบ้านไปอีโคคาร์เฟสสามกันแล้วมั้ง  :-\

ออฟไลน์ HHHsung

เสียดายรถนิสสันดีๆ หลายรุ่น ไม่เข้ามา คงเพราะนิสสัยไทยแลนด์มีคนที่มองตลาดไม่เก่งพอ

อีโน็ตตัวนี้ ผมเห็นด้วยนะที่ไม่เอาเข้ามาขาย เพราะมันมีข้อจำกัดบางอย่าง ลองหาได้ในเวป ตปท. ได้

แล้วถ้าประชาสัมพันธ์ไม่ดี ให้ข้อมูลไม่ชัดเจน ลูกค้าร้องเรียน หรือบ่นอะไรขึ้นมา

ไม่รู้ว่าจะทำตัวแย่หรือแย่กว่ามาสด้า ที่ทำกับลูกค้าที่ซื้อ 2 ดีเซล หรือเปล่าก็ไม่รู้

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ขอบคุณทุกท่านครับ

ถ้าสุดท้ายเขาจะไม่เอามา ก็คงทำอะไรไม่ได้ คงต้องหาตัวเลือกอื่นแทน เพราะไอ้ครั้นจะให้ใช้ Note 1.2 ก็ไม่ไหว แม้ฟีลพวงมาลัยกับช่วงล่างกำลังพอดีก็เถอะ

ในเรื่องราคา ส่วนตัวผมเต็มที่สำหรับ Note e-power ให้ได้ที่ 740k ครับ

แต่จะว่าไป 740k นี่ตัวเลือกอื่นเพียบเลย  :-X

ออฟไลน์ locomotive

ถ้ามาแล้ว ขายตามราคาที่ควรจะเป็น มีคนซื้อตามนั้น มันมาตอนนี้ยังได้ แต่คนไทยนานวันขี้เหนียว จะเอาดีๆ ถูกๆ คุ้ม ตัวเองอย่างเดียว ไม่สนเลยบริษัทเขามีต้นทุนไรมาบ้าง จะให้ขายให้ตัวเองถูกเงินอย่างเดียว บริษัทรถเขาก็นักใจ ขายตามต้นทุนก็โดนด่าถล่มเละเทะ ขายถูกคนซื้อชอบแต่ตัวเอง ขาดทุนยับ บริษัทมีปัญหา สรุปผมเชียร์ Nissan อย่าเอามาเลย สู้เอาไปใส่เครื่อง 1.5 ธรรมดามาใส่ ขายไม่ได้ก้ให้มันรู้ไป Note ตัวรถเองก็ไม่ได้แย่อะไร ภายในกว้างถูกใจคนไทยแน่ๆ ไหนยังค่าซ่อมบำรุ่งในอนาคต ความจุกจิกทนทานต่อ สภาพอากาศและการใช้งานของคนไทย คนไทยใช้รถโหดนะ เกิด เอาไม่อยุ่นี้งานงอกอีก สรุปมาไม่ได้ก็เอาใว้ขายที่ญี่ปุ่นเถิด

ออฟไลน์ SM.

ได้ข่าวว่าเรื่องราคารถไฟฟ้า ยังไม่จบครับ Nissan เลยยังขายไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Auto

ราคาในอเมริกาต่ำสุดก็ ล้าน      แล้วท่านจะให้ขายในไทยแค่ 8 แสน มันจะเป็นไปได้เหรอ

ออฟไลน์ Arado_kung

ราคาในอเมริกาต่ำสุดก็ ล้าน      แล้วท่านจะให้ขายในไทยแค่ 8 แสน มันจะเป็นไปได้เหรอ

เดี๋ยวๆ Note e-Power ไม่ใช่ Leaf นะครับ Note e-Power ราคา 8 แสนมีโอกาสเป็นไปได้ครับ

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
ตอนนี้ Note e-Power  กำลังจะถูกปรับมาอยู่หมวดรถยนต์ไฟฟ้าแล้วครับ เสียภาษี 2% ทางนิสสันกำลังเจรจารายละเอียดปลีกย่อยกับ BOI อยู่  โอกาสผลิตประกอบในประเทศไทยสูงมาก

Note e-Power กับ Leaf (BEV) คนละตัวกัน e-Power มีขายเฉพาะที่ญี่ปุ่นครับ

https://www.prachachat.net/motoring/news-78343

หมายเหตุ มุมมองผม e-Power เป็น RE-EV

A range extender vehicle is a battery electric vehicle that includes an auxiliary power unit (APU) known as a 'range extender'. The range extender drives an electric generator which charges a battery which supplies the vehicle's electric motor with electricity. This arrangement is known as a series hybrid drivetrain. The most commonly used range extenders are internal combustion engines, but fuel-cells or other engine types can be used.[1]

Range extender vehicles are also referred to as extended-range electric vehicles (EREV), range-extended electric vehicles (REEV), and range-extended battery-electric vehicle (BEVx) by the California Air Resources Board (CARB).[2]

https://en.m.wikipedia.org/wiki/Range_extender_(vehicle)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2017, 18:25:49 โดย G.K »

ออฟไลน์ locomotive

ตอนนี้ Note e-Power ถูกปรับมาอยู่หมวดรถยนต์ไฟฟ้าแล้วครับ เสียภาษี 2% ทางนิสสันกำลังเจรจารายละเอียดปลีกย่อยกับ BOI อยู่  โอกาสผลิตประกอบในประเทศไทยสูงมาก

Note e-Power กับ Leaf (BEV) คนละตัวกัน e-Power มีขายเฉพาะที่ญี่ปุ่นครับ

e-Power มันเป็นรถ ไฟฟ้าล้วนได้ไง มันมีเครื่องยนต์อยู่ เป็นรถ Hybrid ชัดๆ ถึงแม้ระบบมันจะไม่ใช่ก็เถอะ งานนี้ คู่แข่งเขาจะ ร้องเอาดิ ถ้า BOI ให้ นะ เชื่อว่างานนี้ ค่ายใหญ สองเจ้า ไม่ยอมแน่ๆ

ออฟไลน์ lay

ต่ำสุดในอเมริกา คิดเป็นเงินไทยก็ 1.1 m กว่าๆ แล้ว

ในไทยหานำเข้าทั้งคัน ต่อให้ภาษีเหลือ 0%
ราคาก็ไม่น้อยกว่าไปกว่าอเมริกา

ราคาจำหน่าย Nissan Note e-POWER ในญี่ปุ่นเริ่มต้นที่ 6.04 แสนบาท (รุ่น e-POWER S)  ขอถาม(ถามทุกท่านที่พอทราบ)เป็นความรู้หน่อยครับ  ว่าถ้านำเข้าทั้งคัน ภาษี0%ราคาจะไปถึง1.1ล้านบาท ด้วย ค่า++อะไรบ้างครับ อยากทราบเอาไว้เป็นความรู้จริงๆครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ราคาจำหน่าย Nissan Note e-POWER ในญี่ปุ่นเริ่มต้นที่ 6.04 แสนบาท (รุ่น e-POWER S)  ขอถาม(ถามทุกท่านที่พอทราบ)เป็นความรู้หน่อยครับ  ว่าถ้านำเข้าทั้งคัน ภาษี0%ราคาจะไปถึง1.1ล้านบาท ด้วย ค่า++อะไรบ้างครับ อยากทราบเอาไว้เป็นความรู้จริงๆครับ

น่าจะค่าอ่านผิดจาก Note เป็น Leaf ครับ

ออฟไลน์ ttcl

ถ้านิสสันไทยแลนด์แจ้งราคา CIF ว่า 604,000 บาท (ผมเชื่อว่าจะแจ้งต่ำกว่านี้ได้ เพราะ 604,000 เป็นราคาขายปลีก แต่ลองคำนวณให้ตามราคานี้ไปก่อนนะครับ)
ภาษีที่ต้องเสีย มี ภาษีอากรขาเข้า , ภาษีสรรพสามิต , ภาษีกระทรวงหมาดไทย , ภาษีมูลค่าเพิ่ม
ซึ่ง ทุกภาษีจะมีสูตรคำนวณตายตัวของมันอยู่ จะมีภาษีสรรพสามิต เท่านั้น ที่มีอัตราต่างกัน ตามประเภทของรถ การปล่อยไอเสีย ฯลฯ ซึ่งตอนนี้ต่ำสุดคือ 2% (ที่มีเพื่อนสมาชิกบอกกำลังเจรจาให้ได้ 2%)

ถ้าคำนวณมาจากการแจ้งราคา CIF ว่า 604,000 บาท จะต้องเสีย
ภาษีอากรขาเข้า 483,200 บาท
ภาษีสรรพสามิต (หากได้เรท 2%) 22,233.13 บาท
ภาษีกระทรวงมหาดไทย 2,223.31 บาท
ภาษีมูลค่าเพิ่ม 77,815.95 บาท

รวมภาษี 585,472.39 บาท
รวมราคา CIF และภาษี = 1,189,472.39 บาท

ปล. ผมไม่ได้ติดตามข้อมูลรถรุ่นนี้ ลองช่วยคำนวณตามราคาและเรทภาษีสรรพสามิตที่เพื่อนสมาชิกบอกมาครับ