ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเรียนวิศวยานยนต์ มีใครเรียนบ้างมั้ยครับ  (อ่าน 41268 ครั้ง)

ออฟไลน์ nahmkang

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ แอบอ่านเว็บนี้มานาน แต่ไม่ค่อยได้โพสต์ วันนี้ขอรบกวนถามพี่ๆนินึงนะครับผม
คือผมอยากเรียนต่อทางด้านวิศวยานยนต์ ตอนนี้อยู่ม.ปลาย แต่ที่ที่ผมอยากเข้าเขามีแต่วิศวเครื่องกล
มีคนบอกว่ายานยนต์เป็นสาขาย่อยของวิศวเครื่องกลสำหรับมหาวิทยาลัยนี้ เลยอยากถามพี่ๆว่า
ถ้าผมต้องการจะไปทางสายนี้จริงๆ ควรจะเข้าที่ไหนดีครับ หรือเข้าวิศวเครื่องกลจะเหมือนกันมั้ยครับผม
ขอรบกวนถามพี่ๆนะครับผม ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ปล.ถามถูกบอร์ดมั้ยเอ่ย
ปล2.ว่างๆจะแสกนรูปรถที่วาดมาให้ดูนะครับ

ออฟไลน์ PuppyKak

• Full Member
Re: อยากเรียนวิศวยานยนต์ มีใครเรียนบ้างมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 21:25:03 »
เคยได้ยินมาเหมือนกันครับ ว่าวิศวะเครื่องกล จะมีเรื่องเกี่ยวกับเครื่องยนต์อยู่ด้วย

แต่ที่เห็นเจาะจงมีอยู่ที่นึง ของสถาบันเทคโนโลยีไทย-ญี่ปุ่น
เป็นคณะวิศวะกรรม สาขาวิศวะกรรมยานยนต์โดยตรงครับ

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
Re: อยากเรียนวิศวยานยนต์ มีใครเรียนบ้างมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 21:49:40 »
ครับ สถาบันเทคโนโลยีไทย-ญี่ปุ่น ก็มีเปิดตรงสาขาอยู่ครับ รายละเอียด www.tni.ac.th  ผมก็เรียนอยู่ ปี3 ครับ
เป็นสถาบันใหม่ หลายอย่างอาจยังไม่เข้าที่นัก แต่เชื่อเถอะครับถ้าน้องเข้าตอนนี้ ไม่มีทางแย่เท่าตอนที่พี่เรียนแน่ๆๆ ตอนที่เข้าปี 1 เครื่องมือยังไม่พร้อม แต่พอปีสาม มา
เครื่องมือพร้อมขึ้นเยอะ ห้อง CNC wire cut หุ่นยนต์ประกอบรถก็มาแล้ว มีเยอะครับ 

ที่สำคัญมีทุนการศึกษา ครับ มีทุกปี เป็นทุนแบบไม่ต้องใช้ทุนคืนครับ (ผมทุนประเภทสอง จ่ยค่าเทอม เทอมละ 2500 เอง )

แต่ถ้า TNI อาจไม่ใช่ ลองดู จุฬา อินเตอร์ก็ได้ครับ มีเปิดเป็นสาขายานยนต์อยู่ ของที่จุฬาจะเน้นที่ ออกแบบ ครับ

ลองเอาไปคิดดูครับ มีปัญหาถามได้ครับ คนในบอร์ดนี้ใจดีทุกครับ  ;D

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 22:00:30 »
ผมเรียนเครื่องกลอยู่ครับ

กำลังหาที่เรียนต่อทางวิศวกรรมยานยน์อยู่เลย  เท่าที่ดูๆ หาๆอยู่ ถ้าจบ ป.ตรี เครื่องกล หรือ ยานยนต์ ก็จะต่อได้อย่างสะดวกครับ
阿蘇山

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 22:04:43 »
ขอบคุณพี่ๆเรปข้างบนทุกท่านครับผม ใครมีคำแนะนำอะไร ก็ขอรบกวนด้วยนะครับผม
แล้วก็ ผมอยากทราบว่าจุฬาอินเตอร์ค่าเทอมรวมหน่วยกิตแล้วประมาณเท่าไหร่หรอครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2010, 22:08:26 โดย nahmkang »

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 22:29:45 »
ของผมก็จะได้ต่อในปีหน้านี้เหมือนกันคับ ใจอยากเรียนวิศวะยานยนต์โดยเฉพาะไปเลย
เพราะเท่าที่เคยหาข้อมูลเมื่อปีที่แล้ว ปีแรกๆ กเรียนเหมือนๆ กัน แต่วิศวะยานยนต์ในปีสุดท้ายจะมีวิชาเฉพาะที่เน้นไปทางด้านรถยนต์ไปเลยคับ
ที่มีข้อมูลอยู่ในมือตอนนี้พึ่งจะมีแค่ของ ม.เทคโนโลยีสุรนารี โคราชคับผม
รายละเอียดคร่าวๆ ก็จะรับโควต้าในเดือนหน้า มีแต่สอบสัมภาษณ์คับ ไม่มีข้อเขียน
นอกนั้นก็ติดตามเรื่อยๆ คับ ส่วนจุฬาของผมคิดว่าถ้าจะมาที่นี่จริงๆ อาจจะไม่เรียนยานยนต์คับ เพราะเท่าที่ดูเห็นแต่หลักสูตรอินเตอร์
อาจจะเรียนเป็นวิศวะทั่วไปดีกว่า

ตอนนี้หน้าที่มีอ่านหนังสือ และทำคะแนน GAT PAT ของเดือนหน้าให้ดีก็พอคับ ;) :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2010, 22:33:21 โดย name.mm »
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 22:30:58 »
ผมเรียนอยู่วิศวกรรมเครื่องกล มหาวิทยาลัยมหิดลครับ
ของมหาวิทยาลัยมหิดลนี่ตอนปี 3 สามารถเลือกวิชาที่เกี่ยวข้องกับยานยนต์ได้ครับ

ออฟไลน์ Ajnonny

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 22:33:51 »
ผมอยู่ วิศวะจุฬาอินเตอร์ ครับ (ภาคอากาศยานหรือ AERO)
ค่าเทอม 70,000 + ค่าหน่วยกิต 18,000 = 88,000 baht/semester
ถ้า summer อยู่ที่ 35,000 มีค่าหน่วยกิตด้วยนิดหน่อย
ลองเข้าไปดูในเวปได้ครับ www.ise.eng.chula.ac.th

ถ้าคุณเป็นคนชอบแนว design ผมแนะนำให้เข้า ยานยนตร์ มากกว่า ภาคเครื่องนะครับ
ของ จุฬา inter หรือเค้าเรียกว่า ise เนี่ย มันคือภาค adme (Automotive Design and Manufacturing Engineering)

มีอะไรปรึกษาผมได้ครับ ผมกำลังจะขึ้นปีสี่แล้ว

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 22:38:31 »
คุณ K[en]G เรียนอยู่ปี 3 ที่มหิดลหรอครับ

ก็เป็นรุ่นน้องผมอะดิ  ;D

ผมก็จบมหิดลเครื่องกลมาครับ รุ่น 15 ครับ อิอิ

แนะนำ จขกท นะครับ จริงๆผมว่าเรียนสาขาเครื่องกล แล้วไปแยกสาขาย่อยเป็นยานยนต์ก็ดีนะครับ

ตอนมาทำงานจริงผมว่าจะมีตัวเลือกมากกว่า จะไปเป็นวิศวกรสายโรงงานเหมือนผมหรือจะไปทางสายพลังงานก็ดี

เพื่อนผมที่อยู่สายพลังงานตอนนี้มีมีหลายๆคนเงินเดือนไปไกลกว่าผมเยอะแล้วล่ะครับ ทางเลือกมันจะมากกว่า เพราะมันกว้างไม่ได้เจาะจงมาทางสายยานยนต์โดยเฉพาะครับ อันนี้พี่แค่แนะนำเฉยๆนะครับ ลองตัดสินใจดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2010, 22:42:37 โดย gdhsatanic »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 22:50:20 »
ขอบคุณพี่ๆทุกๆท่านอีกครั้งครับ จริงๆใจรักในรถยนต์มาตั้งแต่เด็กๆ เด็กๆจริงๆ
ก็เลยอยากจะต่อไปในทางนี้ครับผม
ถ้าเป็นจุฬาอินเตอร์นี่สอบเข้าใช้คะแนนอะไรบ้างหรือครับผม

ออฟไลน์ Ajnonny

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 23:08:14 »
Cutep Cuatt Cuats

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 23:11:34 »
เรียนเครื่องกลจบมาจะกว้างกว่าหรือเปล่า เวลาหางานลองดูด้วยนะครับ

แต่ถ้าชอบจริงๆ จะเรียน specific ไปเลยก็ได้ครับ

จุฬาอินเตอร์ปีผมใช้ CU-TEP,CU-AAT,CU-ATS
http://www.atc.chula.ac.th/

updated:
http://www.ise.eng.chula.ac.th/ise/index.php/undergraduate/how-to-apply

แนะนำหนังสือให้ครับ
CU-TEP ผมอ่านหนังสือเล่มชมพูๆ แ้ล้วมี CD ให้ฟังด้วย ข้อสอบมี 3 ภาค Listening, reading, error detection

CU-AAT จะคล้ายๆกับ SAT ผมอ่านหนังสือ SAT ภาษาอังกฤษ แนะนำของ Princeton Review ไม่ก็ Official

CU-ATS ไม่เคยสอบ รู้สึกจะมีเคมี ฟิสิกส์ ม ปลาย ถ้า nano มีชีวะด้วย
หนังสือ ก็อ่านของไทยก็ได้ครับ หรือจะซื้อ SAT subject test มาอ่านก็ได้

***ข้อสอบทั้ง 3 ตัวเป็นภาษาอังกฤษหมดและนี่เป็นข้อมูลเมื่อ 2 ปีที่แล้ว ^^

ส่วนตัวเรียน SIIT ครับ เป็นวิศวะ ภาคอังกฤษ ลองสอบๆดูก็ได้นะครับ มีทุนให้เยอะด้วย อาจารย์จบปริญญาเอกทุกคน แต่ไม่มียานยนต์โดยตรง (แอบโฆษณา) ^^
http://www.siit.tu.ac.th/home_en.php
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 23:19:36 »
โอ้ว มีแนะนำหนังสือด้วย ขอบคุณมากครับ
เดือนสิงหาคมของผมมีสอบ CUTEPครับ ถ้างี้แสดงว่าผมต้องไปตามอีก2 Test
รร.ผมมีจัดติว CUTEPเป็นคอร์ส ถ้าผมอยากจะติว CUATT กับ CU ATS นี่ต้องเตรียมตัวแบบไหนดีครับผม
อ่านของไทยได้มั้ย

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 23:40:00 »
สำหรับ AAT ผมคิดว่าภาษาอังกฤษดีกว่า

ATS ไม่เคยสอบครับ ถ้าจะแนะนำ ก็อ่านตามหนังสือที่บอกไปครับ และถ้าจะอ่านหนังสือไทย ต้องรู้ technical term นะครับ

แนะนำให้ไปลองสอบดู 1 ครั้งก่อน แต่ละตัว เพื่อจะได้เตรียมตัวทัน
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 00:14:57 »
จากกระทู้นี้ผมรู้แล้วล่ะว่าเวลามีปัญหาทางด้านวิศวะจะปรึกษาใครได้บ้าง อิอิ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 00:36:52 »
จริงๆแล้วส่วนตัวผมมองว่า ป ตรี เรียนให้กว้างๆไว้น่าจะดีกว่า (มั้ง) ครับ

ไม่กล้าพูดอะไรมาก เพราะตัวเองก็ยังเรียนอยู่

เคยคุยๆถามๆ กะเพื่อนที่เรียนเครื่องกล

คือพอช่วงปีสามปีสี่ มันจะมีวิชาให้เลือกเป็นสายย่อยๆไปเลยครับ เท่าที่จำได้สองอันนะครับ

คือพวก machine พวกนี้ก็น่าจะหนักไปทางพวกเครื่องๆทั้งหลาย รวมถึงรถยนต์ด้วย

กับอีกพวกนึงคือพวก Thermo พวกนี้น่าจะไปเกี่ยวพันกับพวกเครื่อง boiler หรือไม่ก็พวกระบบทำความเย็นต่างๆ

สรุปคือ ถ้าได้เครื่องกล ก็เรียนเครื่องกลก็ดีแล้วครับ ยิ่งเป็นที่ที่เราชอบ ยิ่้งดีใหญ่นะผมว่า ;)

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 02:22:53 »
ส่วนตัวผมเรียนอยู่วิศวกรรมเครื่องกล มหาวิทยาลัยเทตโนโลยีพระจอมเกล้าธนบุรีครับ

จริงๆถ้าจะแนะนำอยากแนะนำให้ไปทางวิศวกรรมเครื่องกลแล้วแตกเอกมาทางยานยนต์ก็เป็นอีกทางเลือกที่น่าสนใจนะครับ เพราะจริงๆวิชาของวิศวกรรมยานยนต์หลายตัวพื้นฐานมาจากวิศวกรรมเครื่องกลเนี่ยละครับ ถ้าเข้าใจจะง่ายขึ้นมาทันทีเลยละครับ อย่างที่ผมเรียนอยู่หลายตัวก็เจาะเรื่องเครื่องยนต์โดยตรง รวมถึงมีวิชาที่เรียนรู้เรื่องเกี่ยวกับยานยนต์เบื้องต้นซึ่่งมีทั้งภาคบรรยายและภาคปฎิบัติครับ

ลองค่อยๆดูหลายๆที่ก็ได้ครับ จะได้มีตัวเลือกมากขึ้น ไว้มีอะไรสงสัยแวะมาถามได้อีกเรื่อยๆครับ จะได้หาคำตอบมาให้

ลองแวะไปที่เว็บนี้ก็ได้ครับ www.me.eng.kmutt.ac.th

ขอให้โชดดีครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 03:29:34 »
ส่วนตัวผมเรียนอยู่วิศวกรรมเครื่องกล มหาวิทยาลัยเทตโนโลยีพระจอมเกล้าธนบุรีครับ

จริงๆถ้าจะแนะนำอยากแนะนำให้ไปทางวิศวกรรมเครื่องกลแล้วแตกเอกมาทางยานยนต์ก็เป็นอีกทางเลือกที่น่าสนใจนะครับ เพราะจริงๆวิชาของวิศวกรรมยานยนต์หลายตัวพื้นฐานมาจากวิศวกรรมเครื่องกลเนี่ยละครับ ถ้าเข้าใจจะง่ายขึ้นมาทันทีเลยละครับ อย่างที่ผมเรียนอยู่หลายตัวก็เจาะเรื่องเครื่องยนต์โดยตรง รวมถึงมีวิชาที่เรียนรู้เรื่องเกี่ยวกับยานยนต์เบื้องต้นซึ่่งมีทั้งภาคบรรยายและภาคปฎิบัติครับ

ลองค่อยๆดูหลายๆที่ก็ได้ครับ จะได้มีตัวเลือกมากขึ้น ไว้มีอะไรสงสัยแวะมาถามได้อีกเรื่อยๆครับ จะได้หาคำตอบมาให้

ลองแวะไปที่เว็บนี้ก็ได้ครับ www.me.eng.kmutt.ac.th

เด็กบางมด เหรอ เรียนปีไหนอยู่ คุ้นๆหน้าผมไหม

ออฟไลน์ Zapizs

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 10:13:00 »

เด็กบางมด เหรอ เรียนปีไหนอยู่ คุ้นๆหน้าผมไหม

อ่าวอยู่บางมดกันหรอครับ  ผมก็เรียนอยู่ที่นั่น ผมเรียนมัลติมีเดียอ่ะครับ

ออฟไลน์ tokyo

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 10:22:22 »
ตอนนี้ผมอยู่ม.6อยากเรียนเกี่ยวกับเครื่องยนต์ของรถอะครับ
อยากทำงานเกี่ยวกับเครื่อง ผมควรเรียนสาขาอะไรเหรอครับ
ชอบแบบประมาณว่า ถ้าให้เลือกระหว่างนั่งเขียนการบ้านอยู่บนบ้านกับลงไปมือดำแกะรถเปลี่ยนประเกน ผมเลือก ทำรถก่อนอิอิ แว็นไปรึป่าว
และก็ถ้าเป็นไปได้มีม.เอกชนแนะนำมั้ยครับ เพราะวันที่29เด๋วไปผ่าตัดตา แล้วพักฟื้นเดือนนึงคงเรียนไม่ทันไม่น่าจะสอบสู้คนอื่นได้อะครับ
07 mazda 3

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 11:20:22 »

อ่าวอยู่บางมดกันหรอครับ  ผมก็เรียนอยู่ที่นั่น ผมเรียนมัลติมีเดียอ่ะครับ

สวัสดีพี่น้องบางมดครับ ฮ่าา ว่าแต่คุณ expextoz อยู่คณะ ภาค ชั้นปีไหนครับ แล้วคุณ phyco อยู่มัลติปีไหนครับ

ผมวิศวะเครื่องกลรุ่น 46 รหัส 48 ครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 11:30:36 »
แนะนำให้เรียนวิศวกรรมเครื่องกลแหละครับ แต่ละมหาลัยก็จะมีสาขาแยกออกไปอีกอาจจะต่างกัน

อย่างมหาลัยผมก็จะมาแยกตอนขึ้นปี 3 น่ะครับ เป็นสายพลังงาน(สายนี้เงินดีมากครับ ได้อยู่บ ใหญ่ๆ แต่เงินเดือนเริ่มต้นจะน้อย) กับอีกสายนึงเป็ง automotive ผมก็เรียนมาสายนี้ล่ะครับ

แต่อยากจะบอกว่า ความใฝ่ฝันกับการทำงานจริง มันต่างกันครับ ก่อนจบ ผมอยากทำงานใน บ ที่มี line ประกอบรถยนต์ที่เป็น robot arc มากๆ
แต่สุดท้ายตอนนี้ผมมาทำงานอยู่ บ ซัพพลายเออร์ที่หนึ่ง ผลิต auto part นี่แหละ พอเอาเข้าจริง ก็ไม่ค่อยได้ใช้ความรู้ด้าน automotive กับงานที่ทำเท่าไหร่ ส่วนใหญ่จะใช้กับชีวิตจริงมากกว่า ในงานส่วนใหญ่ก็จะเป็นวิชาที่เรียนมาทางสาขาเครื่องกลมากกว่าครับ จนตอนนี้ ถ้าให้ผมเรียนต่อได้ ผมก็คิดว่าคงจะไม่เรียนทางยานยนต์แล้วครับ อยากไปเรียนแตกไปทางสายอื่นมากกว่า (ตอนนี้ที่ มหิดล มีสาขาวิศวกรรมชีวการแพทย์ด้วย ถ้ามีโอกาสก็อยากเรียนจํง)

ส่วนเรื่องมหาลัยเอกชนผมไม่ค่อยรู้เท่าไหร่ว่าที่ไหนน่าเรียน แต่ถ้าให้ผมแนำให้เรียนภาคอินเตอร์ดีกว่า

ออฟไลน์ Zapizs

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 12:27:30 »

สวัสดีพี่น้องบางมดครับ ฮ่าา ว่าแต่คุณ expextoz อยู่คณะ ภาค ชั้นปีไหนครับ แล้วคุณ phyco อยู่มัลติปีไหนครับ

ผมวิศวะเครื่องกลรุ่น 46 รหัส 48 ครับ

ผมอยู่ปี2ครับ รหัส52

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 15:28:23 »
เริ่มรู้สึกว่า คนอ่านเค้ามีความรู้มากกว่าเจ้าของเว็บ 2 คน บานตะเกียง

ฮ่าๆๆๆๆ

ออฟไลน์ ILF

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 15:33:30 »
ตอนนี้ผมอยู่ม.6อยากเรียนเกี่ยวกับเครื่องยนต์ของรถอะครับ
อยากทำงานเกี่ยวกับเครื่อง ผมควรเรียนสาขาอะไรเหรอครับ
ชอบแบบประมาณว่า ถ้าให้เลือกระหว่างนั่งเขียนการบ้านอยู่บนบ้านกับลงไปมือดำแกะรถเปลี่ยนประเกน ผมเลือก ทำรถก่อนอิอิ แว็นไปรึป่าว
และก็ถ้าเป็นไปได้มีม.เอกชนแนะนำมั้ยครับ เพราะวันที่29เด๋วไปผ่าตัดตา แล้วพักฟื้นเดือนนึงคงเรียนไม่ทันไม่น่าจะสอบสู้คนอื่นได้อะครับ
ม.เอกชนเท่าที่รู้ก็จะมี ม.ศรีปทุม กับ ม.สยาม น่ะครับ

ออฟไลน์ totu

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 16:21:08 »
ผมเรียนอยู่อ่ะ แต่กำลังจะจบแล้ว ที่ ม.รังสิต

วิชาส่วนใหญ่ก็เหมือนเครื่องกลอย่างที่เพื่อนๆบอกกันไป
ลองเข้าเวปไซต์ ศึกษารายวิชาของแต่ละสถาบันระหว่างภาคเครื่องกลและยานยนต์(ถ้ามี)
หาข้อมูลเยอะๆ ครับ

ออฟไลน์ BrownCony

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 16:31:43 »
จากประสบการณ์ที่ผ่านมาจนถึง ป.เอก
แนะนำว่าเรียน ป.ตรี  แบบกว้างๆดีกว่า ครับ

ออฟไลน์ tokyo

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 16:58:36 »
ถ้าผมจะถามว่า วิศวยานยนต์จบมาแล้วทำงานเป็นอะไร มันจะดูซื่อบื่อไปมั้ยครับเนี่ย

ม.เอกชนเท่าที่รู้ก็จะมี ม.ศรีปทุม กับ ม.สยาม น่ะครับ
ขอบคุนครับ
07 mazda 3

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 19:20:05 »
จากประสบการณ์ที่ผ่านมาจนถึง ป.เอก
แนะนำว่าเรียน ป.ตรี  แบบกว้างๆดีกว่า ครับ

เห็นด้วยมากๆครับ

เพราพเราสามารถต่อป.โทได้หลากหลาย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 21:43:20 »
จริงๆผมอยากเข้าที่บางมดมากที่สุดเลยครับ
ตอนนี้อยู่ม.5 เกรดผมไม่ค่อยดีที่เลขเสริมตัวเดียว นอกนั้นได้หมด เลยกำลังเครียดว่าจะเข้าได้มั้ยน่ะครับผม
ขอบคุณพี่ๆอีกครั้งครับ