ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเรียนวิศวยานยนต์ มีใครเรียนบ้างมั้ยครับ  (อ่าน 41353 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
Re: อยากเรียนวิศวยานยนต์ มีใครเรียนบ้างมั้ยครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 21:59:29 »
จากประสบการณ์ที่ผ่านมาจนถึง ป.เอก
แนะนำว่าเรียน ป.ตรี  แบบกว้างๆดีกว่า ครับ

ใช่ครับ ตามที่พี่เค้าบอกเลย
ความคิดตอนนี้กับตอนที่น้องจบปี 4 จะต่างกันนะครับ

ตอนนี้เป็นความชอบ ซึ่งเราก็ชอบไปงั้นแหละ ไม่รุ้ว่าชอบจริงๆหรือเปล่า
แต่พอน้องจบปี 4 น้องจะรู้ว่าจริงๆแล้วเราชอบอะไร แล้วเรา"เหมาะมั๊ย"ที่จะไปทำในสิ่งที่เราชอบ

ผมว่าเรียนแบบกว้างๆไว้ก่อนแล้วต่อ ป โทเอาก็ได้ครับ ดีกว่าเจาะจงเฉพาะตอนนี้ ตอนไปต่อ ป โทมันจะลำบากถ้าเราไม่มีพื้นด้านอื่นเลยครับผม

แต่ถ้าน้องชอบก็ลุยเลยครับ พี่ๆทุกคนพร้อมเป็นกำลังใจให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2010, 22:01:03 โดย gdhsatanic »

ออฟไลน์ baeyongcai

• Sr. Member
Re: อยากเรียนวิศวยานยนต์ มีใครเรียนบ้างมั้ยครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 22:46:36 »
ส่วนตัวผมเรียนอยู่วิศวกรรมเครื่องกล มหาวิทยาลัยเทตโนโลยีพระจอมเกล้าธนบุรีครับ

จริงๆถ้าจะแนะนำอยากแนะนำให้ไปทางวิศวกรรมเครื่องกลแล้วแตกเอกมาทางยานยนต์ก็เป็นอีกทางเลือกที่น่าสนใจนะครับ เพราะจริงๆวิชาของวิศวกรรมยานยนต์หลายตัวพื้นฐานมาจากวิศวกรรมเครื่องกลเนี่ยละครับ ถ้าเข้าใจจะง่ายขึ้นมาทันทีเลยละครับ อย่างที่ผมเรียนอยู่หลายตัวก็เจาะเรื่องเครื่องยนต์โดยตรง รวมถึงมีวิชาที่เรียนรู้เรื่องเกี่ยวกับยานยนต์เบื้องต้นซึ่่งมีทั้งภาคบรรยายและภาคปฎิบัติครับ

ลองค่อยๆดูหลายๆที่ก็ได้ครับ จะได้มีตัวเลือกมากขึ้น ไว้มีอะไรสงสัยแวะมาถามได้อีกเรื่อยๆครับ จะได้หาคำตอบมาให้

ลองแวะไปที่เว็บนี้ก็ได้ครับ www.me.eng.kmutt.ac.th

ขอให้โชดดีครับ

เด็กบางมด เหรอ เรียนปีไหนอยู่ คุ้นๆหน้าผมไหม

อ่าวอยู่บางมดกันหรอครับ  ผมก็เรียนอยู่ที่นั่น ผมเรียนมัลติมีเดียอ่ะครับ

สวัสดีพี่น้องบางมดครับ ฮ่าา ว่าแต่คุณ expextoz อยู่คณะ ภาค ชั้นปีไหนครับ แล้วคุณ phyco อยู่มัลติปีไหนครับ

ผมวิศวะเครื่องกลรุ่น 46 รหัส 48 ครับ
อบอุ่นจังครับ
ผม KMUTT PE   รหัส 50 ครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 23:57:22 »
พี่น้องชาวบางมดเยอะกว่าที่คิดนะเนี่ย
ฮ่าาา
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ champyadme

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 22:44:39 »
ตอบมั่งละกัน

ผมเรียนอยู่ automotive design and manufacturing engineering ise chula
หรือวิศวะยานยนต์ ภาคอินเตอร์ของจุฬาฯ นั่นแหละ

เอาจริงๆแล้ว ที่ๆผมเรียนก้ไม่ได้เน้นด้านดีไซน์อย่างที่เค้าบอกกันหรอกนะครับ
มันจะมีเน้นทั้งการออกแบบชิ้นงาน(ไม่ใช่ออกแบบรถนะ) และกระบวนการผลิต(พวกอุตสาหกรรมโรงงาน)
โดยรวมแล้ว ผมว่าไม่ต่างกับเครื่องกลหรอก เพราะผมเรียนต่างกับพวกเครื่องกลแค่ไม่ถึงสิบตัวเองมั้ง

แต่ถ้าอยากจะได้มีโอกาสคลุกคลีกับรถ หรือได้มานั่งงัดแงะซ่อมทั้งวันละก้ ที่นี่คงไม่เหมาะกับคุณเท่าไหร่(เพราะผมก้อยากจะยุ่งกะรถมากกว่านี้
 แต่ก้ไม่มีโอกาสเลย เพราะตั้งแต่เข้ามาจะขึ้นปีสี่ วิชาที่ได้เรียนกะรถมีไม่ถึงห้าตัวมั้ง)

เรื่องการสอบเข้า ผมคงไม่สามารถหาข้อมูลให้ได้ แต่ถ้าอยากรุ้รายละเอียดเกี่ยวกับการเรียนก้ถามมาละกันนะครับ

ออฟไลน์ Sacrifice

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 01:11:28 »
เห็นด้วยกับคุณ gdhsatanic ครับ

เรียนเครื่องกลไปก่อนดีกว่า เรียนเหมือนๆ กันแหละครับ

ถ้าอยากเรียน เกี่ยวกับยานยนตร์จริงๆ ค่อยไปเลือกเรียนวิชาตอนปี 3 -4 ก็ได้

จบมาหางานง่ายกว่าด้วยเพราะ ไม่เฉพาะทางเกินไป

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 14:01:01 »
ส่วนตัวผมเรียนอยู่วิศวกรรมเครื่องกล มหาวิทยาลัยเทตโนโลยีพระจอมเกล้าธนบุรีครับ

จริงๆถ้าจะแนะนำอยากแนะนำให้ไปทางวิศวกรรมเครื่องกลแล้วแตกเอกมาทางยานยนต์ก็เป็นอีกทางเลือกที่น่าสนใจนะครับ เพราะจริงๆวิชาของวิศวกรรมยานยนต์หลายตัวพื้นฐานมาจากวิศวกรรมเครื่องกลเนี่ยละครับ ถ้าเข้าใจจะง่ายขึ้นมาทันทีเลยละครับ อย่างที่ผมเรียนอยู่หลายตัวก็เจาะเรื่องเครื่องยนต์โดยตรง รวมถึงมีวิชาที่เรียนรู้เรื่องเกี่ยวกับยานยนต์เบื้องต้นซึ่่งมีทั้งภาคบรรยายและภาคปฎิบัติครับ

ลองค่อยๆดูหลายๆที่ก็ได้ครับ จะได้มีตัวเลือกมากขึ้น ไว้มีอะไรสงสัยแวะมาถามได้อีกเรื่อยๆครับ จะได้หาคำตอบมาให้

ลองแวะไปที่เว็บนี้ก็ได้ครับ www.me.eng.kmutt.ac.th

เด็กบางมด เหรอ เรียนปีไหนอยู่ คุ้นๆหน้าผมไหม

อ่าวอยู่บางมดกันหรอครับ  ผมก็เรียนอยู่ที่นั่น ผมเรียนมัลติมีเดียอ่ะครับ

สวัสดีพี่น้องบางมดครับ ฮ่าา ว่าแต่คุณ expextoz อยู่คณะ ภาค ชั้นปีไหนครับ แล้วคุณ phyco อยู่มัลติปีไหนครับ

ผมวิศวะเครื่องกลรุ่น 46 รหัส 48 ครับ

ผมวิศวะเคมี รหัส 49 ครับ
ตอนนี้เรียนต่อที่ ม.เกษตร ครับ (เรียนคอม ไม่เกี่ยวกับอันเก่าเลย 555)

ออฟไลน์ tokyo

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 19:04:05 »
แล้วเรียนอะไรถึงจะได้คลุกคลีกับรถหละครับ
คงไม่ช่างเรียน ปวส ปวช เครื่องกล นะ
07 mazda 3

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 03:27:30 »

ผมวิศวะเคมี รหัส 49 ครับ
ตอนนี้เรียนต่อที่ ม.เกษตร ครับ (เรียนคอม ไม่เกี่ยวกับอันเก่าเลย 555)

เอ้า น้องเคมเอนนี่เอง ฮ่าาาาา

โลกกลมจริงๆงานนี้  ไว้มาทางน้อง expextoz เยี่ยมบางมดคงได้เจอกันครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ