ผู้เขียน หัวข้อ: ออกรถค่ายmbดีเซล เติมน้ำมันดีเซล ธรรมดาที่ปั้มปตท ได้ไหม  (อ่าน 13907 ครั้ง)

ออฟไลน์ [email protected]

• Full Member
  • New X4 --> Satin dark grey
ขอบคุณในทุกๆความคิดเห็นนะครับ เป็นประโยชน์แก่เพื่อนๆรวมทั้งตัวผมเองด้วย
รักบ้านหลังนี้จริงๆ  ^ ^
Black  Teana
Black X1
Black GLC coupe
Black X4 --> Satin dark grey

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
รถที่บ้านผม BMW 520d วิ่งมา 8 หมื่นกิโล 3ปีแล้ว  เคยเติมพวกตัวแพงอย่าง V-Power, PTT Hyforce  ไม่เกิน 5 ครั้งครับ

นอกนั้นเติมแต่ดีเซลธรรมดา   โดยมักจะเติม Essso, Shell มี PTT, Bangchak บ้าง
ที่เติมดีเซลธรรมดา ก็ไม่ได้ทำให้รถอืด หรือมีปัญหาอะไรนะครับ  ใช้งานได้ปกติ

แต่ผมมั่นใจว่าเติมตัวแพง  ขับดีขึ้นแน่นอน และลดการสึกหรอได้ด้วย  แต่ที่ผมไม่เติมเพราะ ครอบครัวหาว่าผมฟุ่นเฟือย  น้ำมันมันก็เหมือนๆ กันแหละ อะไรแบบนี้   

แต่ขอยืนยันว่า ใช้ธรรมดามาตลอดครับ  รถยังปกติ ไม่เคยเครื่องรวนแต่อย่างใด

ออฟไลน์ spciallist

• Jr. Member
  • **
ผมว่าเติมได้นะครับ ก็จริงที่เกรดสูงๆ ดีกว่าเกรดธรรมดา
เอาเป็นว่าเติมธรรมดา 2 - 3 ครั้งแล้วสลับเป็นเกรดสูงๆก็ได้เพื่อความสบายใจ แต่อย่าลืมว่าหากเติมติดต่อกันเป็นเวลาหลายๆปี ค่าใช้จ่ายก็เยอะตามมาด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Nice

• Jr. Member
  • **
แค่อยากจะบอกว่า ดีเซล euro 5 ณ ตอนนี้ก็มี ปตท. HyForce กับ บางจาก Hi Premium Diesel S  (แค่ 2 เจ้าเท่านั้น)

เชลล์ วี-เพาเวอร์ DYNAFLEX ยังเป็น euro 4 ครับ

ถูกต้อง