ผู้เขียน หัวข้อ: มีนํ้ามันเครี่องยี่ห้อไหนเจือสีเเปลกๆไหมครับ  (อ่าน 3897 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
เเอบสงสัยอู่เเท๊กซี่ที่เปลี่ย นมค ประจําว่าเเอบเอา ปตท มาใส่หรือเปล่า เลยอยากรู้ว่ายี่ห้อไหนสีเเปลกๆ จะสุ่มเอาไปเปลี่ยนอะครับ

ไม่ได้ยืนดูเปลี่ยนเพราะเขาซ่อมหลายคันมาก กว่าจะวนมาคันเราก็สักพักใหญ่ๆ เลยรถไว้เพราะไม่มีที่รอด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2017, 17:29:59 โดย You imbecile! »

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
Re: มีนํ้ามันเครี่องยี่ห้อไหนเจือสีเเปลกๆไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2017, 20:04:03 »
ถ้าอยากลองให้มันแตกต่างชัดจริงๆ ก็นึกออกแต่ Royal Purple ครับ แต่ได้ยินมาว่าแพงมาก

ออฟไลน์ dt9

• Sr. Member
Re: มีนํ้ามันเครี่องยี่ห้อไหนเจือสีเเปลกๆไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2017, 22:05:16 »
หลายปีก่อนเคยลองใช้ bp visco น้ำมันสีเขียว มีกลิ่นใส่มาด้วย
เปลี่ยนเสร็จ สตาร์ทรถมีกลิ่นออกมาจากท่อไอเสียเลยครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2017, 22:06:19 »
อู่แท็กซี่ หรือบริษัทแท็กซี่ จะใช้ น้ำมันเครื่องถัง 200 ลิตร
ถ้าเทียบเกรด ก็น้ำมันเครื่องตลาด แกลลอนละ 500 - 700 บาท  (1 แกลลอน = 4 ลิตร)
แต่เป็นถังใหญ่ เฉลี่ยแล้วก็ แกลลอนละ 300-400 บาท

แต่เขาเปลี่ยนกันทุกๆ 5000 กิโล หรืออาทิตย์ละครั้ง

สี น้ำมันเครื่องถัง จะขุ่นๆ น้ำตาลๆ ไม่เหมือนเกรด กึ่งสังเคาะห์ หรือสังเคราะห์ ที่จะใสๆ ที่ขายกันทั่วไป

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2017, 01:18:45 »
Omega เลยครับ มีหลายคน(รวมทั้งผม) เอาไปลองจับเท็จมาแล้ว สีไม่เหมือนใคร และไม่มีใครเหมือน สีเปลี่ยนน้อยขนาด 1 พันโล ยกก้านวัดดู เอามาซับกับผ้าหรือทิชชู่ สีเดิมๆ มันยังออกมาเลย(ไม่ดำสนิทเหมือนยี่ห้ออื่น)

ปล. ราคาค่อนข้างแพงน่ะครับ