ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ งบ 1.6 ล้าน CRV CX5 CHR  (อ่าน 12767 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำ งบ 1.6 ล้าน CRV CX5 CHR
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 07:32:29 »
ผมใช้ cx5 อาเพิ่งถอย crv

ถ้าเน้นสมรรถนะรถด้วยก็ไป cx5
แต่ถ้าเรื่อยๆนิ่มๆหน่อยก็ crv ครับ

สวยทั้งคู่จริงๆครับ

ส่วน CHR ตัดทิ้งเหอะครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ ptgiant

• Jr. Member
  • **
Re: ขอคำแนะนำ งบ 1.6 ล้าน CRV CX5 CHR
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 10:56:22 »
ผมว่าแบ่งเปน2เคสในระดับเดียวกันดีกว่า
เคสแรก เทียบcx5 - crv 17 ผมว่าพอฟัดกันเฉพาะด้าน การขับขี่คุณจะรู้ดีที่สุดในการใช้งานชีวิตประจำวันด้านอื่น ผมว่าพอใกล้เคียงกันความปลอดภัยออฟชั่นมาตราฐาน 5 อย่างขึ้นไป แต่อีกจุดที่มองข้ามกันโดยส่วนมากแล้วCRV ได้เปรียบ  ผู้โดยสารแถว2 ผมจำได้ว่า CRV จะไม่มีแกนเกียร์มาขวางตรงกลางทำให้สะดวกต่อการนั่งส่วนแถว3ไม่นั่งก้อพับเรียบไปกับพื้นอยู่แล้ว (2ข้อนี้เหมือนแคปติว่า) ห้องสัมภาระก้อกว้างกว่า แต่ถ้าเอาเทคโนโลยี่กับรูปลักษณ์ความทันสมัย cx5 ได้เปรียบแน่การขับขี่ที่สนุกแบบมาสด้า CRV จะเปนแนวคนสร้างตัวเริ่มมองครอบครัวเปนหลักขับรถปลอดภัยเปนหลัก
เดส2 เทียบตัวรอง ก้อ chr - vhr ระดับเครื่อง1.8เท่ากันเล็กลงมาหน่อยราคา1.1 ล้านโดยประมาณ แน่นอนการออกแบบ chr ได้เปรียบแต่ภายในไม่หนีnissan juke ออฟชั่นแบบกั๊กๆตามสไตร์ โตโยต้า แต่ vhr จะได้อะไรมากมากห้องโดยสารที่สบายกว่า
ปล.ผมไม่ใช่ติ่งฮอนด้านะครับผมใช้ แคปติว่ากับซิลฟี่ แต่ผมมองว่า ฮอนด้าทำรถตอบโจทย์ครอบครัวเล็กใหญ่ได้ดีในระดับนึง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 15:21:46 »
โจทย์เข้าCRVมากๆครับ
1.6ดีเซล ประหยัดเลย แต่ค่าตัวแพง ถ้ารับได้ส่วนอื่นตอบโจทย์ที่สุดในตัวเลือกครับ

ออฟไลน์ XCellent

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 16:04:52 »
CHR ถ้ารับกับความอึดอัดด้านหลังได้ ก็ OK ครับ คือมันไม่แคบแต่มันอึดอัด
ไปลองนั่งๆดูก่อนก็ดีนะ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 20:02:21 »
ขับวันละ120กม.มีลูก2คนด้วย ตัดCHRไปเลยครับ ชอบCRVหรือCX5คันไหนก็ได้ครับ

+1 เน้นพื้นที่ใช้สอย+ประหยัดน้ำมัน ตัด C-HR ออกก่อนเลยครับ

ออฟไลน์ SaiXaiZai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2017, 09:49:04 »
จับเป็น 2 คู่ แล้วลองพิจารณา ขนาดของรถ พื้นที่ใช้สอย
คู่แรก CH-R VS. XV
คู่สอง CR-V VS CX-5
แล้วไปลอง TEST DRIVE ดู ทั้งหมดครับ

ออฟไลน์ sootman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2017, 08:34:53 »
chr ยังไม่ได้ไปดูครับเลยตอบตัวนี้ไม่ได้ แต่ขอตอบในมุมที่เคยจะซื้อ hrv มาก่อน แล้วสุดท้ายอัพเกรดมาเป็น crv

เรื่องความคล่องตัวในการขับขี่ในเมืองคงยกให้ hrv ครับ แต่พื้นที่ใช้สอยที่ได้กลับมากับ crv ทั้งการบรรทุกของและคนนั่งทำให้ผมรับได้ครับ ที่จริงการขับขี่ในเมือง เช่นการถอยจอด เท่าที่ใช้ crv ดูมันก็เหมือนรถ c-seg คันโตๆ นะ รู้สึกว่าคล่องตัวกว่า d-seg ซะอีก

แต่ถ้าด้วยงบที่มีแล้วเทียบ crv กับ cx-5 อันนี้ถ้าหมายถึงตัวท้อปเบนซินทั้งคู่ ผมว่า crv ดูดีกว่าแค่เรื่องเบาะ 7 ที่นั่งเท่านั้น อย่างอื่นมันดูเหมือน g4 ที่อัพเกรดนั่นนี่ขึ้นมาหน่อยเอง ถ้าเจ้าของกระทู้ไม่ได้ต้องการที่นั่งเยอะขนาดนี้ผมว่าไป cx-5 ดีกว่าครับ เพราะรถดูแล้วได้เทคโนโลยีใหม่ๆ เพิ่มมาเยอะ ดูใช้แล้วน่าจะคุ้มค่ากว่าไปอีกนาน

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2017, 21:53:11 »
ตัด CH-R ออกไปก่อนเลยครับ เอาง่ายๆ แค่วัสดุที่ใช้ภายในก็แย่ครับ  HRV ดีกว่าเยอะครับ

ส่วน CX5 กับ CRV ได้ทั้งคู่ ขึ้นอยู่กับคุณชอบแบบไหนมากกว่ากัน
ถ้าเป็น CX-5 ผมว่า 2.0 S 1.4ล้าน ก็เพียงพอแล้ว
แต่ถ้าเป็น CRV ก็เอาตัว 2.4 top ครับ

ออฟไลน์ Pek

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2017, 14:00:21 »
ขอบคุณความเห็นของทุกๆ ท่านนะครับ  :)