ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์ MG ZS ลูกเดียวกับ Toyota Vios จริงหรือ ?  (อ่าน 12305 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
เกียร์ MG ZS ลูกเดียวกับ Toyota Vios จริงหรือ ?
« เมื่อ: ธันวาคม 03, 2017, 02:36:25 »
เห็นในโซเซียลหลายความคิดเห็นมากให้ความเห็นว่า เกียร์ของ MG ZS 4 speed นั้นเป็นลูกเดียวกับวีออส ไปเอาข้อมูลมาจากไหนกันครับ มีข้อมูลไหนที่เป็นทางการว่าเกียร์ที่ใช้นั้นเป็นลูกเดียวกับวีออสเครื่อง 1nz เกียร์ 4 speed หรือแค่เห็นว่าเป็นเกียร์ 4 จังหวะเท่ากันเลยเหมารวมว่าเป็นเกียร์ลูกเดียวกัน

ผมเดาไว้เลย รถระดับยุโรปแบบ  mg ไม่มีทางใช้เกียร์จากญี่ปุ่นได้หรอก :P

aisin คงไม่ปล่อยเกียร์ตัวเองให้รถเมพแบ mg ใช้หรอกจริงมั้ย

ออฟไลน์ johnlee

Re: เกียร์ MG ZS ลูกเดียวกับ Toyota Vios จริงหรือ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2017, 08:39:27 »
อัตราทดไกล้เคียงกัน แต่ก็ไม่ตรงเป๊ะๆ  ต่างทศนิยม 2 หลักท้าย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ No Trespassing

Re: เกียร์ MG ZS ลูกเดียวกับ Toyota Vios จริงหรือ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2017, 09:44:24 »
ใกล้เคียงกันครับ ห่างกันแค่ 2 ทศนิยมหลัง ตามท่าน John

ส่วนของวีออส อัตราทดจะเป็น

1. 2.847
2. 1.552
3. 1.000
4. 0.700
ถอยหลัง 2.343

เฟืองท้าย 3.850 (NCP91) / 4.237 (NCP93 และ 150)

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2017, 10:06:34 »
mg ไม่ใช่รถหรูอะไรเลยนะครับ ทำไมถึงว่า "ผมเดาไว้เลย รถระดับยุโรปแบบ  mg ไม่มีทางใช้เกียร์จากญี่ปุ่นได้หรอก"   เอาจริงๆนะ ผมดีใจซะอีกถ้าได้เกียร์ตัวเดียวกันกะวีออส

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2017, 10:20:15 »
mg ไม่ใช่รถหรูอะไรเลยนะครับ ทำไมถึงว่า "ผมเดาไว้เลย รถระดับยุโรปแบบ  mg ไม่มีทางใช้เกียร์จากญี่ปุ่นได้หรอก"   เอาจริงๆนะ ผมดีใจซะอีกถ้าได้เกียร์ตัวเดียวกันกะวีออส

คิดว่าน่าจะประชดนะ 

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2017, 10:24:34 »

พี่เค้าอยากจะสื่อว่า "รถจีนที่พยายามทำตัวเป็นรถอังกฤษคงไม่ใช้เกียร์ญี่ปุ่นหรอก แล้วรถกากๆ อย่าง MG Aisin คงไม่ปล่อยเกียร์ตัวเองมาให้เสียชื่อ"

ประมาณนั้นครับ

แต่เกียร์ลูกนี้ Aisin แน่นอนครับ รวมถึง 6 speed ที่ใส่ใน 1.0T ด้วย ดูใน saicmg.com ได้เลยครับ

ออฟไลน์ sakchai99

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2017, 10:34:14 »
รบกวนถาม แล้วเครื่องละครับ mg ใช้ของใคร

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2017, 10:37:12 »
รบกวนถาม แล้วเครื่องละครับ mg ใช้ของใคร

เครื่องถ้า 15S4C กับ 15S4G ที่ใส่ใน 3 5 ZS ใช้ Supplier เยอรมัน จำชื่อไม่ได้ครับ แล้วเอามาพัฒนาต่อ

ถ้าเป็นเครื่องฉีดตรงทั้งหลายจะใช้ร่วมกับ General Motors ครับ เป็นเครื่อง Generation ล่าสุดไม่ตกยุค แต่เครื่อง GM ก็สู้เครื่องญี่ปุ่นไม่ได้อยู่ดีในด้านความประหยัดน้ำมัน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2017, 11:04:25 »
หัวข้อที่น่าสนใจก็คือถ้ามันเกียร์เดียวกับวีออสจริง หมายความว่าหัวหมูเกียร์ใช้เครื่องร่วมกันได้ ซึ่งก็คืออนาคตเครื่องมีปัญหาก็ยก 1nz มาวางง่ายๆ ไม่ต้องแปลงอะไรแยอะ เซ็ตเทอร์โบก็ง่าย หรือไม่ก็เอาเกียร์ธรรมดาที่อยู่ในวีออสมาชนได้

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2017, 11:15:45 »
อัตราทด เฟืองท้าย จะปรับหรือจะเปลี่ยนยังไงก็ได้
สำคัญที่ block เกียร์
block เดียวกับ ฐานวางเดียวกัน ก็ยกใส่ได้เลย
แค่อัตาทดต่างกัน มันก็วิ่งได้

Aisin เป็นบริษัท ทำมาค้าขาย ใครจะซื้อของ ราคาถูกใจ เขาก็ขาย
ไม่มีเหตุผลใดที่ MG ถามซื้อเกียร์ vios 1NZ แล้ว Aisin ไม่ยอมขาย

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2017, 11:18:40 »
ลูกเดียวกันแปลว่าทนทานกว่าเครื่อง :-*

ออฟไลน์ Ws pattaya

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2017, 11:28:23 »
หมายถึงใช้เกียร์เก่า vios หรือเปล่าครับ :) :) :)  ตอนนี้เห็นเขาไป CVT 7 สปีดแล้วนี้ครับ หรือผมจำผิดครับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2017, 11:36:00 »
อัตราทด เฟืองท้าย จะปรับหรือจะเปลี่ยนยังไงก็ได้
block เดียวกับ ฐานวางเดียวกัน ก็ยกใส่ได้เลย

Aisin เป็นบริษัท ทำมาค้าขาย ใครจะซื้อของ ราคาถูกใจ เขาก็ขาย
ไม่มีเหตุผลใดที่ MG ถามซื้อเกียร์ vios 1NZ แล้ว Aisin ไม่ยอมขาย

มันไม่ใช่ยังงั้นพี่ ไอ่เกียร์ที่ Aisin ทำให้โตโยต้าเนี่ย มันเป็นงานออกแบบที่มีลิขสิทธิ์ร่วมกันโตโยต้าเขาอยู่
ก็เหมือน ๆ ว่าโตโยต้าออกแบบเกียร์นี้มาแล้วจ้างให้ Aisin ผลิต หรือไม่ก็ Aisin นี่รับจ้างโตโยต้าทั้งหมดเลย
คือทั้งออกแบบและผลิต  ดังนั้น Aisin จะผลิตมาขายเองตามอำเภอใจไม่ได้หรอกครับ

ออฟไลน์ Jxxx

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2017, 12:03:32 »
Aisin AW 80-40LE

ตัวเดียวกับใน Swift 1.5, Chevy Aveo

ลองดูอัตราทดในนี้เทียบกับของ ZS ดูนะครับ

http://www.headlightmag.com/%E0%B8%97%E0%B8%94%E0%B8%A5%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%82%E0%B8%B1%E0%B8%9A-Suzuki1104/

http://www.headlightmag.com/%E0%B8%97%E0%B8%94%E0%B8%A5%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%82%E0%B8%B1%E0%B8%9A-chevro208/

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2017, 12:42:46 »
ลองหาข้อมูลต่อกับชื่อรหัสเกียร์ Aisin ทั้ง 2 รุ่นข้างล่างดูนะครับ

Aisin AW U440E
 Aisin AW 80/81- 40LE

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2017, 13:23:25 »
AISIN นี่ทำเกียร์ให้หลายยี่ห้อครับ  Volvo , Saab  ก็ใช้ AISIN นะครับ  ในบางรุ่น  รุ่นเก่าอาจจะมีเกียร์ GM บ้าง แต่เท่าที่ดู Volvo เกียร์ Aisin ไม่ค่อยจุกจิกแบบ ZF , Getrag ด้วย

ยกเว้นตัว S60 S80 Drive เครื่องฟอร์ด เกียร์คลัชคู่ห่วยๆจาก Ford(Getrag) นี่มีปัญหาตลอด  สุดท้ายก็กลับมาใช้ออโต AISIN แบบเดิม  (ส่วนนึงผมว่าเพราะเปลี่ยนมือบริษัทด้วย).

ผมว่าถ้าเขาจะใช้เกียร์ของ AISIN ก็ไม่แปลกใจหรอกครับ   ดีซะอีก อุ่นใจว่ามันน่าจะทนทานอะไหล่หาไม่ยาก

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2017, 15:15:42 »

เห็นด้วยครับ หลายคนยังเข้าใจผิดอยู่คิดว่าอัตตราทดเกียร์เท่ากันคือเกียร์ลูกเดียวกัน ประเด็นคือคนในคลับต่างบอกว่าเป็นลูกเดียวกับวีออส มันคือการเหมารวมรึป่าวแค่เห็นเป็น 4 จังหวะเท่ากัน แบบ ไวไว นิชชิน คนก็เรียกว่ามาม่ากันหมดทั้งๆที่คนละสูตรกันเลย ถ้าเป็นลูกเดียวกันจริง zs มันต้องยกเครื่อง 1nz มาวางชนหัวหมูได้เลย

บ.เกียร์มีหน้าที่รับผิดชอบผลิตเกียร์ตามเสปคของรถรุ่นนั้นๆ ถ้า mg ใช้จริงแปลว่าต้องมีการขอซื้อเทคโนโลยีตัวนี้จากโตโยต้า ซึ่งมันเป็นเรื่องที่เป็นไปได้ รถจีนหลายยี่ห้อก็ขอซื้อรถตกรุ่นของยี่ห้อหลักๆไปผลิตขายเองต่อในชื่อยี่ห้อตัวเอง อย่าง civic fd ที่จีนก็ยังมีขายอยู่ในชื่ออื่น

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2017, 17:09:46 »
มันไม่ใช่ยังงั้นพี่ ไอ่เกียร์ที่ Aisin ทำให้โตโยต้าเนี่ย มันเป็นงานออกแบบที่มีลิขสิทธิ์ร่วมกันโตโยต้าเขาอยู่
ก็เหมือน ๆ ว่าโตโยต้าออกแบบเกียร์นี้มาแล้วจ้างให้ Aisin ผลิต หรือไม่ก็ Aisin นี่รับจ้างโตโยต้าทั้งหมดเลย
คือทั้งออกแบบและผลิต  ดังนั้น Aisin จะผลิตมาขายเองตามอำเภอใจไม่ได้หรอกครับ

ถ้า MG ซื้อเทคโนโลยี หรือลิขสิทธิ์ จาก Toyota Aisin ก็ผลิตขายให้ได้

เห็นด้วยครับ หลายคนยังเข้าใจผิดอยู่คิดว่าอัตตราทดเกียร์เท่ากันคือเกียร์ลูกเดียวกัน ประเด็นคือคนในคลับต่างบอกว่าเป็นลูกเดียวกับวีออส มันคือการเหมารวมรึป่าวแค่เห็นเป็น 4 จังหวะเท่ากัน แบบ ไวไว นิชชิน คนก็เรียกว่ามาม่ากันหมดทั้งๆที่คนละสูตรกันเลย ถ้าเป็นลูกเดียวกันจริง zs มันต้องยกเครื่อง 1nz มาวางชนหัวหมูได้เลย

บ.เกียร์มีหน้าที่รับผิดชอบผลิตเกียร์ตามเสปคของรถรุ่นนั้นๆ ถ้า mg ใช้จริงแปลว่าต้องมีการขอซื้อเทคโนโลยีตัวนี้จากโตโยต้า ซึ่งมันเป็นเรื่องที่เป็นไปได้ รถจีนหลายยี่ห้อก็ขอซื้อรถตกรุ่นของยี่ห้อหลักๆไปผลิตขายเองต่อในชื่อยี่ห้อตัวเอง อย่าง civic fd ที่จีนก็ยังมีขายอยู่ในชื่ออื่น

ผมคิดว่า เกียร์ มีความเป็นไปได้
ง่ายสุด ยกรถ ถ่ายรูป แท่นเกียร์ มาเทียบ จุดยึดน๊อตตรงกันก็เกียร์ block เดียวกัน
ถ้าจะให้ชัวถอดมาวางเทียบกันไป

ในความคิดผมนะ ZS แทบจะไม่มีต้นทุนวิจัย มันลดต้นทุนได้หลายบาทอยู่นะ
ZS เหมือนจะทำมาให้ขาดๆ
ดูอย่างห้องเครื่อง วางซะชิดใน เหมือนเป็นการบอกเป็นในๆ ว่าอยากแรงเอาไปทำต่อ เหลือพื้นที่ให้ละ  8)

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2017, 17:24:05 »
จริงๆผมว่าดีซะอีก ถ้าใช้เกียร์เดียวกับวีออส เพราะคนที่ซื้อmg zs เค้าก็อยากใช้งานยาวๆอยู่เเล้ว ยิ่งถ้าใช้เกียร์เดียวกับวีออสด้วย  ค่อยอุ่นใจหน่อย
~~

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2017, 20:37:52 »
รถจีนจะก๊อปยุ่นก็เป็นเรื่องปกตินิครับ

:) :) :)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2017, 20:46:21 »
AISIN เป็นทั้งบริษัทรับออกแบบ ช่วยออกแบบ แม้แต่ ผลิตให้ตามแบบที่เรียกว่ามือปืนรับจ้าง

เกียร์ของรถยุโรป VW, AUDI, Porsche, Range Rover หรือ เกียร์ GETRAG บางตัวก็ยังไปให้AISIN ทำให้ครับ

ไม่ใช่กระจอกมีเกียร์ของตัวเองที่ทำขายให้บริษัทรถใหญ่ ๆ อีกหลายค่ายครับ

ก็ไม่แปลกถ้าจะมีรถสักยี่ห้อ หรืออีกหลายยี่ห้อ จะหยิบเอาเกียร์ของ AISIN มาใช้ ผมกลับมองว่าเกียร์ตัวนี้ก็ไม่ได้ขี้เหร่อะไรด้วยนะ

ออฟไลน์ kriz

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 10:17:59 »
เกียร์ aisin ที่มีชื่อเสียงอีกตัวก็เกียร์ 6 speed ที่วางใน Cruze กับ Captiva ไงครับ เคลมลูกใหม่กันสนุกเลย

ถ้าผมจำไม่ผิด fortuner โฉมปัจจุบันที่มีปัญหาเกียร์ในบางคันนี่ก้อ aisin 6 speed เหมือนกัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 15:13:16 »
เกียร์ aisin ที่มีชื่อเสียงอีกตัวก็เกียร์ 6 speed ที่วางใน Cruze กับ Captiva ไงครับ เคลมลูกใหม่กันสนุกเลย

ถ้าผมจำไม่ผิด fortuner โฉมปัจจุบันที่มีปัญหาเกียร์ในบางคันนี่ก้อ aisin 6 speed เหมือนกัน

หายแล้วนะครับอัพเฟิร์มแวร์ ตอนนี้โบหอนแทนเกียร์กระตุก ฮาๆ

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2017, 09:43:56 »
หัวข้อที่น่าสนใจก็คือถ้ามันเกียร์เดียวกับวีออสจริง หมายความว่าหัวหมูเกียร์ใช้เครื่องร่วมกันได้ ซึ่งก็คืออนาคตเครื่องมีปัญหาก็ยก 1nz มาวางง่ายๆ ไม่ต้องแปลงอะไรแยอะ เซ็ตเทอร์โบก็ง่าย หรือไม่ก็เอาเกียร์ธรรมดาที่อยู่ในวีออสมาชนได้
.
ถ้าจริงจะทำให้ ZS น่าสนใจขึ้นมานิดๆ เลยวางยกชุด 1NZ เวลาแซงแรงไม่เหี่ยว พัฒนาได้เยอะแล้วจบด้วย ยิ่งถ้าโชคดีหา 1NZ Turbo แท้มาได้ ยิ่งดีงามเลยครับ