ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาเจอเหตุการณ์แบบนี้ควรทำไง หากเกิดอุบัติเหตุใครคือคนผิดครับ  (อ่าน 4200 ครั้ง)

ออฟไลน์ pongsadja

• Newbie
  • *
จากในรูปคือตรงนี้เป็นทาง 3 แยกครับ โดยที่เส้นทางที่รถคันที่ 1 และ 2 วิ่งจะเป็นสายหลักที่ตัดขึ้นมาก่อน แต่จะมีเส้นทางสายที่รถคันที่ 3 วิ่งจะเป็นทางสายรอง เวลามาเจอกันทุกครั้ง รถคันที่ 3 มักจะขับตรงไปตลอดไม่ค่อยหยุดให้รถคันที่ 1 และ 2 ไปก่อน ในขณะทั้งป้ายและเส้นจราจรที่บอกให้หยุดก็มี ก็อาจจะเข้าใจได้ว่าเพราะคิดว่าตัวเองมาทางตรงเลยไปก่อน น้อยมากที่รถคันที่ 3 จะหยุด
****การเจอแบบนี้ทุกครั้งบางทีก็เหมือนวัดใจกันไปครับ แต่ส่วนใหญ่คือเลือกที่จะชลอแบ่งๆกันไประวังกันเอง กลัวการเกิดอบุติเหตุ แล้วหากเกิดอุบัติเหตุใครคือคนผิดอ่ะครับแบบนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2017, 12:14:08 โดย pongsadja »

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
ลักษณะคล้ายเเยกเเถวบ้านผม คือ1 เเละ 2 จะใช้ความเร็วสูงเนื่องจากทางตรงยาว เเละผมจะเป็น 3 เเละเลี้ยวออกเเนวนี้ทุกวัน 2จะหยุดให้น้อยมาก ส่วน1 จะเลี้ยวมาทาง3 ก็จะหยุดรอ เเต่พอทางโล่งเเล้วจะเป็น3 ที่ออกก่อนเเละ1 ตามมา เพื่อไม่ตัดกระเเสเเละมุมในการเลี้ยวมากขึ้น เพราะเเยกของผมไม่มีเกาะกลางเลยเลี้ยวเเบบนี้ได้ง่าย ส่วนในกรณีใครผิดถ้า1เเละ2วิ่งในลักษณะจะตรงไปเเละไม่เลี้ยว ถ้า 3 ขับออกไป 3 จะผิดทันที

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
จขกท ไม่มีใบขับขี่ หรือครับ กรณีนี้มีอยู่ในการอบรม และการสอบใบขับขี่

หากท่านต้องการที่จะเลี้ยวขวาที่ทางแยกรูปตัว T ท่านจะต้อง ให้ทั้งรถทางขวาและซ้ายไปก่อน

รถสีน้ำตาลมาจากทางหลักและรถสีน้ำเงินออกมาจากซอยซึ่งเป็นทางรอง. รถคันสีน้ำเงิน ต้องหยุดให้ทาง

รถคัน ข. เนื่องจากอยู่ในทางเอก มีสิทธิใช้ทางได้ก่อน

ออฟไลน์ nuntapon.s

จขกท ไม่มีใบขับขี่ หรือครับ กรณีนี้มีอยู่ในการอบรม และการสอบใบขับขี่

หากท่านต้องการที่จะเลี้ยวขวาที่ทางแยกรูปตัว T ท่านจะต้อง ให้ทั้งรถทางขวาและซ้ายไปก่อน

รถสีน้ำตาลมาจากทางหลักและรถสีน้ำเงินออกมาจากซอยซึ่งเป็นทางรอง. รถคันสีน้ำเงิน ต้องหยุดให้ทาง

รถคัน ข. เนื่องจากอยู่ในทางเอก มีสิทธิใช้ทางได้ก่อน

ดูจากเส้นทางของเบอร์3มันเป็นเส้นรองไม่ใช่ทางตรงครับ

ในหมู่บ้านผมก็มีแบบนี้และผมก็มาตามข้อ2 แต่เนื่องจากรถทาง3มาน้อยมากเลยเฉยๆแต่ถ้ามีผมก็จอดครับด้วยเหตุผลเดียวคือขี้เกียจชนแต่ในใจก็หงุดหงิดเหมือนกัน

ออฟไลน์ JeansZ

เหมือนมันเป็น ทางโค้งหักศอกอยู่ก่อน แล้วมีซอยออกทางรถคันที่ 3 แล้วทีนี้ก็มีการขยายถนนซอยนั้น เลยกลายเป็น 3 แยกรูปตัว T

อันนี้ผมคิดว่า น่าจะใช้ตามหลักทางเอกทางโท ถ้าทางรถคันที่ 3 ปีป้าย หยุด หรือ ให้ทาง แสดงว่าทางรถคันที่ 3 เป็นทางโท ต้องให้รถทางเอก (ตามโค้งหักศอกเดิม) ไปก่อน ถ้าเกิดอุบัติเหตุมา คิดว่า รถทางโทเป็นฝ่ายผิด เพราะมีป้าย หยุด หรือ ให้ทาง บอกอยู่
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Buffy

1 กับ  2 เป็นทางเอก
3 ออกมาจากซอย ป้ายมีให้หยุด ก็ต้องหยุดมองซ้ายมองขวาค่อยไป

ออฟไลน์ seeker

จขกท ก็บอกแล้วนะครับ ว่า 3 เป็นทางโท ไม่ใช่สามแยกที่คุณเข้าใจ
เคสนี้เกิดเหตุขึ้นมา 3 ผิด แต่เราก็ต้องคอยระวังตัวเองละครับ

• Newbie
  • *

ผมเข้าใจได้ครับ เพียงสอบถามเพราะว่าทางหลักหรือทางเอกเมื่อก่อนมันคือทางโค้งหักศอก แต่พอถนนเส้นใหม่ทางรองหรือทางโทมาตัดทำให้กลายเป็นทางตรงซึ่งกลายเป็นแยกตัว T แต่ทางเอกมันคือทางที่ต้องโค้งหักศอกแล้วทางโทมันคือทางตรงที่ตัดมาใหม่ แม้จะรู้ว่าทางโทต้องหยุดให้ทางเอก แต่ด้วยความว่าทางมันตรงไปเลยเค้าเลยไม่ค่อยหยุดน่ะครับผม เลยมาถามความคิดเห็นดูครับผม  :D :D :D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ ps000000

คนสมัยนี้ไม่สนใจทางเอกโทตรี ทั้งสิ้น ออกจากซอยพุ่งเข้าถนนใหญ่ไม่สนใจว่าจะชนไหมตัดหน้าใครหรือเปล่า เราต้องระวังตัวทุกวินาทีครับ

ออฟไลน์ YAmodels

ทางแบบนี้ผมไม่กล้าวัดใจด้วยอ่ะครับ ถึงแม้ว่าเราจะเป็นฝ่ายถูกก็ตาม

ออฟไลน์ tiger12r

• Sr. Member
จริงๆแล้วต้องเป็นทางแบบในรูปนี้ ซึ่งกรณีชนกัน ทางที่3จะเป็นทางโทออกมาจากหัวโค้ง  8) 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ SLuang

ทุกวันนี้การใช้ถนนอันตรายขึ้นทุกวัน

ทางกฎหมาย หมาย 3 ต้องให้รถทางหลักก่อนอยู่แล้ว

ทางปฏิบัติ  แม้เราจะมาทางเอก  แต่อย่าชะล่าใจ  เพราะพวก ไม่สนก็เยอะ  หากต้องผ่านแยกประเภทนี้ ต้องชะลอและดูให้มั่นใจ
บางทีเราจะไป เขาไม่ยอม  ทั้งๆ ที่เรารู้ว่าเราถูกตามกฎหมาย  ก็แค่แตะเบรคผายมือให้พวกดันทุรัง ไปก่อน เท่านี้ก็จบ  แต่หากเอามาใส่ใจ จะทำให้เราเครียดเปล่าๆ   เจอบ่อย และไม่คิดแค้นใจ  คิดแค่ว่าขับถึงที่หมาย และกลับถึงบ้านปลอดภัย ก็ ok แล้ว

• Newbie
  • *
จริงๆแล้วต้องเป็นทางแบบในรูปนี้ ซึ่งกรณีชนกัน ทางที่3จะเป็นทางโทออกมาจากหัวโค้ง  8) 8)
ตามหลักจริงๆควรจะเป็นแบบนี้แหละครับ แต่ของจริงมันตรงแบบที่ผมวาดเป๊ะเลยครับผม ทางโทที่มาตัดตัดตรงดิ่งเลยแหละครับผม

• Newbie
  • *
ทางแบบนี้ผมไม่กล้าวัดใจด้วยอ่ะครับ ถึงแม้ว่าเราจะเป็นฝ่ายถูกก็ตาม

ของจริงคือในภาพเลยครับ แดงคือเอก เขียวคือโท คือมันตรงจริงๆนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2017, 13:22:36 โดย pongsadja »