ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่จิมมี่เรื่องธุรกิจขายรถมือสอง  (อ่าน 19767 ครั้ง)

ออฟไลน์ qx2222

• Newbie
  • *
อยากทราบว่าธุรกิจรถมือสองเนี่ยกำไรเยอะไหมครับ มีข้อดีข้อเสียอย่างไรถ้าจะเปิดเต้นขายรถมือสองมีขั้นตอนยังไงมั้งครับ

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
Re: ถามพี่จิมมี่เรื่องธุรกิจขายรถมือสอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 19:08:48 »
เงินทุนที่จะทำผมว่าคุณมีอยู่ในใจแล้ว ขอนิดนึงว่าเพิ่งเปิดใหม่ๆมันไม่ง่าย ปัญหามีไว้แก้นะครับ อดทนเอาหน่อย อย่าโลภ เห็นแก่กำไรที่มาก พยายามให้รถหมุนเวียนบ่อยๆ กำไรน้อยหน่อยไม่เป็นไร ถ้ามีเงินเย็นๆไม่ได้เสียดอกเบี้ย ลองดูยี่ห้อตลาดไว้ก่อนและที่สำคัญอยากให้โฟกัสรถขนาด 2 - 5 แสนบาท ส่วนมากจะเป็นพวกเก๋งเล็ก และกระบะ
  ส่วนที่มาของรถก็ให้หาเครือข่าย ( นายหน้า ) ไว้ให้มากหน่อย เพราะหากมีรถบ้านที่อยู่ในเขตของนายหน้าเราประกาศขายเราจะได้คุยกับคนขายโดยตรงได้
  อีกอย่างก็พวกรถประมูล มีอยู่หลายบริษัท แต่ถ้าคุณไม่ได้จดทะเบียนเป็นนิติบุคคลก็จะเสียเปรียบหน่อยตรงที่ถอด vat คืนไม่ได้ ราคาที่จะสู้จึงไม่ได้มากเท่าคู่แข่งครับ
  หวังว่าพอจะเป็นประโยชน์บ้างนะครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
Re: ถามพี่จิมมี่เรื่องธุรกิจขายรถมือสอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 23:01:00 »
เป็นผม ผมว่าหาูุธุรกิจอื่นดีกว่า ไม่ได้บอกไม่ดีนะครับ แต่เห็นคนตายจากอาชีพนี้มาเยอะแล้ว
ถ้าเป็นผมนะ...ผมจะเปิดธุรกิจ ที่ปรึกษาปัญหารถมือสอง คล้ายๆ คนดูรถน่ะครับ แล้วคิดค่าใช้จ่ายในการทำงานไป ทำนองนั้น
แบบนั้นผมว่าเป็นธุรกิจที่ยังมีโอกาสในการลงทุนอยู่นะ เพราะคนซื้อรถมือสองก็อยากได้ที่ปรึกษาที่ดีๆ และไว้เนื้อเชื่อใจได้

อาทิเช่น
ดูสภาพรถทั้งคัน ภายใน ภายนอก ประวัติ การบำรุงรักษาที่ผ่านมา เช็คประวัติประกันรถ เช็คอุบัติเหตุหนัก
วิเคราะห์ความน่าจะเป็น ราคากลาง ประวัติลูกค้า การกู้ไฟแนนท์ ดอกเบี้ย คำแนะนำอื่นๆ เป็นต้นครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ G FORCE

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 01:53:32 »
เงินทุนที่จะทำผมว่าคุณมีอยู่ในใจแล้ว ขอนิดนึงว่าเพิ่งเปิดใหม่ๆมันไม่ง่าย ปัญหามีไว้แก้นะครับ อดทนเอาหน่อย อย่าโลภ เห็นแก่กำไรที่มาก พยายามให้รถหมุนเวียนบ่อยๆ กำไรน้อยหน่อยไม่เป็นไร ถ้ามีเงินเย็นๆไม่ได้เสียดอกเบี้ย ลองดูยี่ห้อตลาดไว้ก่อนและที่สำคัญอยากให้โฟกัสรถขนาด 2 - 5 แสนบาท ส่วนมากจะเป็นพวกเก๋งเล็ก และกระบะ
  ส่วนที่มาของรถก็ให้หาเครือข่าย ( นายหน้า ) ไว้ให้มากหน่อย เพราะหากมีรถบ้านที่อยู่ในเขตของนายหน้าเราประกาศขายเราจะได้คุยกับคนขายโดยตรงได้
  อีกอย่างก็พวกรถประมูล มีอยู่หลายบริษัท แต่ถ้าคุณไม่ได้จดทะเบียนเป็นนิติบุคคลก็จะเสียเปรียบหน่อยตรงที่ถอด vat คืนไม่ได้ ราคาที่จะสู้จึงไม่ได้มากเท่าคู่แข่งครับ
  หวังว่าพอจะเป็นประโยชน์บ้างนะครับ

อืมมม  ความรู้ใหม่  ขอบคุณที่แชร์กันครับ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 06:21:54 »
ผมว่าถ้าสมมุติคุณมีเงินทุนที่เย็นสัก 20 ล้านบาท
คุณเอาไปฝากประจำพิเศษกับธนาคารธนชาติสัก 10 ล้านบาท
แล้วเอาไปซื้อตั๋วแลกเงินสัก 10 ล้านบาทที่เหลือ
แค่นี้ผมว่าก็น่าจะพอกินแล้วนะครับ   :)

ออฟไลน์ Cube

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 22:25:16 »
ธุรกิจปราบเซียน ;D

ออฟไลน์ exodus

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 23:24:41 »
เป็นผมคงไม่เปิดเป็นเต้นท์รถหลอกครับ ถ้าเราไม่รู้จักคนเยอะ (หรือนายหน้า อันนี้จำเป็น)
เป็นผมคงเลือกเป็นนายหน้ามากกว่าครับ ดูรถเอง เค้าบอกขายเราก็บอกต่อ บางทีเรามีรถเยอะกว่าเต้นท์เล็ก ๆ อีกนะครับ
จะเอาเข้าไฟแนนซ์ก็ไม่ใช่ปัญหา