ผู้เขียน หัวข้อ: จ่อยกเลิก แก๊สโซฮอล์ 91 ปรับลดราคาโซฮอล์ 95 ลงมา กระตุ้นให้คนหันมาใช้  (อ่าน 8761 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gine

• Jr. Member
  • **

กรมธุรกิจพลังงาน จ่อเลิกน้ำมันแก๊สโซฮอล์ 91 ชงปรับลดราคาแก๊สโซฮอล์ 95 ลงมา ให้เป็นทางเลือกประชาชน และเลิกใช้แก๊สโซฮอล์ 91 ในที่สุด...

เมื่อวันที่ 4 ธ.ค. นายวิฑูรย์ กุลเจริญวิรัตน์ อธิบดีกรมธุรกิจพลังงาน (ธพ.) กล่าวว่า ปัจจุบันประเทศไทยมีประเภทน้ำมันที่หลากหลายมากเกินไป จึงควรจะมีการปรับลดประเภทน้ำมันลง โดยเฉพาะในส่วนของราคาแก๊สโซฮอล์ 95 และแก๊สโซฮอล์ 91 ที่ปัจจุบันมีส่วนต่างอยู่เพียง 0.27 บาท/ลิตร ซึ่งหากราคาน้ำมันของทั้ง 2 ประเภทอยู่ในระดับเท่ากันหรือใกล้เคียงกัน จะเป็นทางเลือกแก่ประชาชน และผู้ค้าน้ำมันในการพิจารณาตามความเหมาะสม และในที่สุดอาจทำให้ผู้บริโภคเลิกใช้แก๊สโซฮอล์ 91

ทั้งนี้ ไม่ได้หมายถึงการปรับขึ้นราคาแก๊สโซฮอล์ 91 ให้มาเท่ากับระดับแก๊สโซฮอล์ 95 แต่อาจเป็นการปรับลดราคาแก๊สโซฮอล์ 95 ลงมาเท่ากับราคาแก๊สโซฮอล์ 91 เพราะปัจจุบันต้นทุนของน้ำมันทั้ง 2 ประเภทมีความใกล้เคียงกันมาก

นอกจากนี้ ยังได้เตรียมข้อมูลเรื่องไบโอดีเซล (B100) ที่นำมาผสมกับน้ำมันดีเซลในสัดส่วน 7% หรือ B7 ทั้งในส่วนของสต๊อก B100 ของผู้ค้าน้ำมัน เพื่อเตรียมนำเสนอต่อ นายศิริ จิระพงษ์พันธ์ รมว.พลังงาน เพื่อเตรียมหารือกับ นายสนธิรัตน์ สนธิจิรวงศ์ รมว.พาณิชย์ ในสัปดาห์นี้ หลังทางกระทรวงพาณิชย์ต้องการให้สต๊อก B100 เพิ่ม แต่ทางผู้ค้าน้ำมันมีจำนวนถังรองรับแค่พอใช้ ไม่ได้มีถังมากพอสำหรับเก็บสต๊อก ขณะเดียวกัน หากเก็บสต๊อกมากเกินไป จะไปกดราคาในอนาคตได้เช่นกัน.

https://www.thairath.co.th/content/1143840

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
ปัจจุบันเติม E20 (95) ตลอด อยากเติม E85 (95) นะครับ แต่ไม่อยากเปลี่ยนไปมาบ่อยๆ เพราะหาเติมไม่ได้ตลอด
เลยอยากให้ยกเลิก E10 (91) แล้วเปลี่ยนเป็น E85 (95) ให้เยอะขึ้นมากกว่าครับ

รัฐก็สนับสนุนผู้ผลิตรถยนต์แล้ว ก็มาผลักดันปั๊มน้ำมันให้ขาย E85 (95) แทน E10 (91) จะได้สอดคล้องกันครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ bravo

ผมเติมโซฮอล 95 ตั้งแต่ยุคแรกๆ กับรถเซฟิโร่ หลายคนบอกว่าถ้าใช้ไปนานๆ เครื่องจะมีปัญหา ผมใช้จนขายรถไปก็ไม่เคยเจอปัญหา

ผมเติมดีเซล B5 ตั้งแต่ยุคแรกๆ ทั้งที่มีดีเซลล้วนให้เลือกใช้ หลายคนก็บอกว่าใช้ B5 ไปนานๆ หัวฉีดจะพัง ผมใช้ 7 ปีจนขายรถไปก็ไม่เคยเจอปัญหา

ปัจจุบันผมก็เลือกที่จะเติม E20 (รถผมไม่รองรับ E85 )

ส่วนดีเซลนั้น ปัจจุบันเป็น B7 ทั้งหมด ผมก็ใช้อย่างไม่รู้สึกกังวล ( คนที่เคยยี๊ B5 บอกว่าใช้แล้วหัวฉีดจะตัน เขารู้หรือเปล่าว่าเขาใช้ B7  ;D ;D ;D)

เหตุผลของผมก็คือ อยากช่วยพยุงราคาพืชผลทางการเกษตรครับ

ออฟไลน์ plu

• Full Member
ควรทำนานแล้วครับ โซฮอล 95  ตัด 91 ออก 

ออฟไลน์ FXXK IT

• **
ควรทำนานแล้วนะ ลวกพี่  :)

ออฟไลน์ BigCat

Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Trafalgar

• Sr. Member
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ onbit40

น้ำมันดิบถูก ถูกกว่าถังเหล็กที่ใส่น้ำมัน

จริงๆสุดท้ายก็เหลือ ดีเซล กับเบนซินเพียวๆ

จุดจบเริ่มต้น...

ออฟไลน์ berm

ปรับลดราคาแก๊สโซฮอล์ 95 ลงมาเหลือเท่า 91 โอเคเป็นความคิดที่ดีครับ

แต่มีใครเคยเห็นค่าการตลาดของ e20 มั้ยครับ ทำไมมันประมาณ 2.50 บาท

ทั้งที่ชนิดอื่นอยู่ที่ 1.50 บาท ถ้าเป็นช่วงแรกที่จะให้ปั๊มมาขาย e20 แล้วต้องปรับปรุง

หัวจ่ายนี่โอเค แต่นี่มันนานแล้ว น่าจะลดลงมาเหลือ 1.50 เหมือนชนิดอื่นได้แล้ว น้ำมันจะได้ถูกลง

1 บาททันที

ออฟไลน์ No Trespassing

ควรจะตัด Gas 91 ออกตั้งนานแล้ว
รีบๆทำครับ

ออฟไลน์ wittaya8

• **
ตัดแก๊สโซฮอล์ 91 -- เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

แล้วอีกหน่อยจะปรับราคาโซฮอล์ล95ขึ้นไปแบบเนียนๆมั๊ยครับเนี่ย

ออฟไลน์ Sit: )

ผมไม่ได้ตามราคา e10 91-95 ทำไมราคามันมาใกล้กันมากๆหละครับ. แล้วรถที่ยังใช้ e10 91 ก็ต้องเติม e10 95 ไปเลยเหรอครับ ไหนเคยบอกว่า spec รถให้ใช้อะไรก็ไม่จำเป็นต้องเติม over spec

ออฟไลน์ NavaneS

แล้วอีกหน่อยจะปรับราคาโซฮอล์ล95ขึ้นไปแบบเนียนๆมั๊ยครับเนี่ย

;D ;D ;D
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

ผมก็เติมแก๊ส95มานานละ ทั้งๆที่ฝาถังบอกว่าเติม91ได้ คงมาจากราคาแทบจะไม่ต่างกัน ผมเลยเติมแก๊ส95มาตลอด(เลือกปั๊มเติมด้วย)
~~

ออฟไลน์ Barracuda

ขอลด e20 ลงได้มั้ย เพราะผมมั่นใจว่า sohol 95 มันจะไหลขึ้นเรื่อยๆแบบเนียนๆจนเท่าเดิม เห็นแบบนี้มาหลายครั้งแล้ว  ตอนนี้พี่ลดเอาหล่อเลยนะ

ออฟไลน์ SHRTheCrown

สอบถามผู้รู้หน่อยครับ
รถผม jazz idsi ฝาถังบอกเติม เบนซิน91 แต่ปัจจุบันผมเติมแก๊สโซฮอล์91 ถ้าถูกยกเลิกไป ผมสามารถเติม แก๊สโซฮอล์95 ได้ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Ji.Cl.

ผมไม่ได้ตามราคา e10 91-95 ทำไมราคามันมาใกล้กันมากๆหละครับ. แล้วรถที่ยังใช้ e10 91 ก็ต้องเติม e10 95 ไปเลยเหรอครับ ไหนเคยบอกว่า spec รถให้ใช้อะไรก็ไม่จำเป็นต้องเติม over spec
ขับ 91 เติม 91 เป็นคำโฆษณาที่ใช้ในสมัยที่ยังไม่มีแก๊สโซฮอล์ครับ เพราะช่วยลดการใช้ (นำเข้า) สารแต่งออกเทนที่ชื่อ MTBE

แต่พอมายุคแก๊สโซฮอล์ เอทานอลที่ใส่ลงไป นอกจากแทนน้ำมันได้แล้ว ยังมีฤทธิ์เป็นสารแต่งออกเทนได้ในตัวด้วยครับ

ประมาณว่า เอาแก๊สโซฮอล์ "91" เพิ่มเอทานอลไปอีก 10 ส่วน จะได้ E20 ที่มีออกเทน "95" ซึ่งมีแต่ได้กับได้ครับ ไม่ได้ใช้ MTBE เพิ่มเลย

ดังนั้นการผลักให้คนใช้แก๊สโซฮอล์ E20 E85 จะได้ประโยชน์มากกว่าการผลักให้คนคิดใช้ออกเทนต่ำๆ

นับตั้งแต่ประเทศนี้มี E20 พวกเขารอมาสิบปี จนวันที่รถส่วนใหญ่ของถนนรองรับ E20 ได้ ก็พยายามตัดแก๊สโซฮอล์ 91 ออก

เป็นการวัดใจ หวังว่าคนที่เคยเติมแก๊สโซฮอล์ 91 จะหันลงมาเติม E20 มากกว่าที่จะหันขึ้นไปเติม แก๊สโซฮอล์ 95 ครับ

แต่จะตัด แก๊สโซฮอล์ 95 ออกก็ไม่ได้เช่นกัน เพราะรถเก่าที่ไม่รองรับ E20 หลายๆ รุ่นก็ไม่รองรับ 91 ครับ เช่น Camry 02-04, Hitorque ฯลฯ

ออฟไลน์ inoros

• **
รถผม jazz idsi ฝาถังบอกเติม เบนซิน91 แต่ปัจจุบันผมเติมแก๊สโซฮอล์91 ถ้าถูกยกเลิกไป ผมสามารถเติม แก๊สโซฮอล์95 ได้ใช่ไหมครับ

ระบุขั้นต่ำ91เติม95ได้ครับ แต่ถ้าระบุ95ขั้นต่ำลดไปเติม91อาจจะมีปัญหาได้

ออฟไลน์ SHRTheCrown

ระบุขั้นต่ำ91เติม95ได้ครับ แต่ถ้าระบุ95ขั้นต่ำลดไปเติม91อาจจะมีปัญหาได้

ขอบพระคุณมากครับ  :-* :-*

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ผมก็หนีไปเติม 95 ก่อนสักพักใหญ่ๆละครับ  ;D

ออฟไลน์ I-PULSE

กรมนี่เคยทำงานด้วยเหรอ
E20 ค่าการตาด 2.5 บาท
E85 ค่าการตาด 4.5 บาท
ขาย E20 ฒานานเท่าไหร่แล้ว ป่านนี้ยัปรับตักันไม่ได้อีกหรา รถใหม่ก็ใช้ E20 ได้กันมานานแล้ว ยอดขายยังต่ำเตี้ยจนต้องมีค่าการตลาดสูงขนาดนี้หรา
E85 ก็ด้วย

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
อยากให้ยกเลิก Gasohol 95 มากกว่า เพราะคนที่เติม Gasohol 95 สามารถเปลี่ยนไปใช้ E20 ได้  อย่าบอกว่าไม่ได้ รถผมตามสเป็คต้องเติมเบนซิน 95 แต่ผมใช้ E20มาสี่ปีแล้ว รถปี 2000 เดิมๆ เติม E20 แล้ววิ่งดีกว่าเดิมอีก แถมประฟยัดเงินด้วย 

ออฟไลน์ akewizard

ไม่ทุกคัน ทุกรุ่น ที่เปลี่ยนจาก Sohol 95 มาเติม E20 ได้นะครับ

บางรุ่นที่เขาระบุให้เติม 95 อย่างเดียว พอมาลองเติม E20 แล้วเครื่องเขกก็มี
บางคันเป็นรถนำเข้า ก็ต้องเชค spec เครื่องด้วย จู่ๆมาเติม E20 เลยไม่ได้เพราะกล่อง ECU มันไม่ได้คำนวณการจ่ายน้ำมันแบบอื่นนอกเหนือจาก 95 มา

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ nuntapon.s

อยากให้ยกเลิก Gasohol 95 มากกว่า เพราะคนที่เติม Gasohol 95 สามารถเปลี่ยนไปใช้ E20 ได้  อย่าบอกว่าไม่ได้ รถผมตามสเป็คต้องเติมเบนซิน 95 แต่ผมใช้ E20มาสี่ปีแล้ว รถปี 2000 เดิมๆ เติม E20 แล้ววิ่งดีกว่าเดิมอีก แถมประฟยัดเงินด้วย

แล้วรู้แล้วเหรอว่าปีที่5มันจะไม่พัง  ปีที่6 7 8หล่ะถ้ามันพังรัฐจะมาจ่ายค่าซ่อมให้เขามั๊ย   รถผมก็ปี95มันให้เติม95แต่ผมเติมe10มาตั้งแต่เริ่มมีน้ำมันทางเลือกแต่จะให้กระโดดต่อไปe20อันนี้บอกเลยว่าไม่กล้าครับ  จะเติมแบบนี้ไปจนกว่าจะไม่มีทางเลือกแล้วจริงๆ

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
ให้เข้าปีที่ 10ก็ไม่พังหรอก  รถอยู่ดีๆไม่พังทันทีหรอกครับ ถ้ามันมีปัญหามันจะค่อยๆเริ่มออกอาการ ปัจจุบันยังแล่นฉิว อัดกับรถ 2.5 ยุคปัจจุบันได้ 

ผมไม่ได้บังคับให้ใครเติม E20 นะ แค่เสนอมุมมองอีกด้านนึงว่าสามารถทำได้ แต่คนหลายคนกลัวไปเอง  ถ้าเครื่องจะพัง มันน่าจะพังเพราะสาเหตุอื่นมากกว่าหรือเปล่า ตามอายุของรถที่ใช้อยู่

รถผมสเป็คเบนซิน 95 น้ำมัน 91 ผมก็เติม ก็ไม่เหนเปนอะไร ก็วิ่งมา 333333 แล้ว เครื่องฟิตสตาร์ทติดง่าย โอเคมั๊ย

คนใช้น้ำมัน 91 เค้าก็มี พอจะให้ยกเลิกที่ตัวเองใช้ก็แหกปาก อันไหนตัวไม่ได้ใช้ก็บอกยกเลิกเลยๆ ใจเค้าใจเรา

ออฟไลน์ sootman

• **
เห็นด้วยครับ คิดว่าเป็นนโยบายที่ถูกต้องแล้ว ประเทศเรามีน้ำมันหลากหลายชนิดมากเกินไปจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ Newhang

อย่าด่วนสรุปว่ารถคันนึงใช้ได้แล้วรถทุกคันต้องใช้ได้นะครับ

ขนาดมาสด้าดีเซลยังโทษน้ำมันเลย(แต่ผมว่าไม่ใช่) บางคันมันเซ็นซิทิฟไม่เท่ากันครับ

ซื้อรถบรรทุก1ตัน เอาไปบรรทุก3ตัน บางคันเฉยๆปกติมากๆ บางคันแหนบหัก บางคันกระบะทรุด แซสซีหัก
อย่าด่วนสรุปว่ามันได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ SM.

ห่วงตัวดีเซลมากกว่า กลัวจะมีปัญหา ยิ่งถ้ารถเก๋งดีเซลด้วยแล้ว