ผู้เขียน หัวข้อ: เอารถเข้าศูนย์ Volvo ครั้งแรกก็สร้างความประทับใจจนไม่อยากลืม  (อ่าน 30629 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
ผมเข้าไปศูนย์นี้หลายครั้งก็ประมาณนี้ แต่ก็เฉยๆรับได้นะครับ ถ้าเข้าไป tti ปวดหัวกว่านี้แน่ห่วยกว่านี้แยอะ ห่วยกว่ารถญี่ปุ่นทุกค่าย แต่ยังดีกว่าค่ายอเมริกา นั่นห่วยแบบเอ่ยคำพูดออกอากาศไม่ได้เลย แต่เซลล์วอลโว่ยังดีนะครับ ความรู้เกี่ยวกับรถดีกว่าค่ายใบพัด แต่ค่ายนั้นหน้าสวยให้อภัยได้

ออฟไลน์ tom46

ศูนย์หัวหมาก ผมก็เคยเหมือนกัน

ตั้งแต่เรื่องธรรมดาอย่างการเดินเข้าไปดูรถที่ซ่อม ช่วงก่อนตรงที่รับรองลูกค้ารอซ่อมก็ทางเดินภายในอาคารเขาจะเดินไปถึงส่วนที่ซ่อมรถได้ ผมก็เดินเข้าออกดูตามปกติ พนักงาน เขาก็มาห้ามว่าห้ามเข้าไปดู จนต้องเรียก ผู้จัดการศูนย์ มาคุยกันว่าทำไมถึงดูไม่ได้ จนตอนหลังผู้จัดการเขาก็บอกไม่ได้ห้ามอะไร สามารถดูได้ตามปกติ แต่ต่อมาสักพัก ทางเดิน นั้นก็ถูกปิดไป

เรื่องการซ่อม

คันที่ผมเข้าโช้คเปลี่ยนโช้ค bilstein B6 มา คันมีเสียงกุกๆ ช่างก็แจ้งมาว่าเป็นที่ โช้ค ต้องเปลี่ยนโช้ค ผมก็บอกโอเคอันนี้เป็นของข้างนอก เดี๋ยวผมไปเปลี่ยนเอง ไปถึงร้านโช้คก็สั่งเขาเลยว่าเปลี่ยนโช้คคู่นี้ ช่างศูนย์เขาแจ้งมาว่าเสีย ก็เปลี่ยนไป สรุป ค่าโช้คใหม่ก็เสีย เสียงเดิมก็ยังอยู่ ลงท้ายเป็นที่ บูชเหล็กกันโคลง แต่ของยี่ห้อถ้าเบิกศูนย์ต้องเปลี่ยนยกเส้น จุกกันไป

ต่อมาเจอเรื่อง ลิ้นปีกผีเสื้อ ตอนเป็นรถมันจะมีอาการ สำลัก เหยียบแล้วรถจะกระตุกตอนออกตัว ก็เอารถเอาศูนย์เช็ค บอกอาการเขาไปว่าเป็นแบบนี้ จะเป็นที่ เกียร์ หรือเปล่า

พอบอกไปเท่านั้นแหละ พวกแจ้งมาเลยเป็น ลิ้นปีกผีเสื้อ กับ เกียร์ ต้องเปลี่ยนใหม่ทั้งคู่ เล่นเอาจิตตกไปนาน จนไปได้ช่างอู่นอกจับคอมดูบอกว่าเป็นที่ลิ้นปีกผีเสื้อ แค่นั้นให้กลับไปเปลี่ยนแค่ ลิ้นปีกผีเสื้อ พอแล้วเกียร์ไม่เกี่ยว แล้วก็จริงๆเปลี่ยน ลิ้นปีกผีเสื้อ ไปแล้วก็หายจริงอย่างอู่นอกว่ามาเลย

แต่จริงศูนย์ยี่ห้ออื่นก็มีแบบนี้เหมือนกันนะครับ ฝั่งเยอรมัน ก็มีเหมือนกัน

เสียงยางดัง บอกลูกปืนล้อเสีย

อุปกรณ์ตัวนึงเสียตามอายุ หัวหน้าช่างบอกให้เปลี่ยนตัวนี้ ตัวลูกน้องไม่เชื่อขอเปลี่ยนตามคู่มือก่อน ลงท้ายต้องกลับมาเปลี่ยนตามที่หัวหน้าช่างบอกเหมือนเดิม

สรุปทำใจกันไปครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ zman

• Newbie
  • *
เข้ามา 3 ครั้งแล้ว  ถือว่ายังให้ 7 เต็ม 10 ครับ ขอแนะนำ VCT เลยครับ ว่าควรตกแต่งปรับปรุง ส่วน Service ให้ดูใหม่ สดใสกว่านี้  เพิ่มพนักงาน Host คอยดูแลลูกค้าที่นำเราเข้ามา Service อีกซัก 2-3 คน ทำหน้าที่ตามเรื่องต่าง ๆ ให้ลูกค้า เน้นหน้าตายิ้มแย้มแจ่มใส  รถกำลังขายดี SA และ ช่างต้องเพิ่มมากขึ้น ให้ดี นำเข้าฝรั่งมาอีกซักคนมาคอยเทรนนิ่ง มาคอยประสานงานแก้ปัญหากับเมืองนอกให้เร็วขึ้น ผมว่าเรื่อง Software เป็นเรื่องหลักสำหรับรถที่มีระบบมากมายแบบ Volvo รุ่นใหม่นี้   ครั้งหน้าลองไปศูนย์ลาดพร้าว หรือ พระราม3 ดูครับ น่าจะได้อะไรที่ดีกว่านี้   

ออฟไลน์ Devil13

บริการแย่มากครับ
รถก็แพงน่าจะบริการให้ดีกว่านี้

ผมรถญี่ปุ่น นัดเป็นนัด รถจอดช่องรับรถพนักงานมารอตรงข้างประตูแล้วครับ

ออฟไลน์ sootman

• Jr. Member
  • **
กำลังสนใจจะซื้อรถ volvo อยู่พอดี แต่ศูนย์ที่จะเอารถเข้าต้องเป็นรามอินทรา ไม่ทราบใครมีข้อมูลศูนย์นี้บ้างมั๊ยครับ เพราะถ้าไม่ดีสงสัยผบ.คงไม่อนุมัติ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
สิบกว่าปีก่อนผมใช้ศูนย์นครปฐม รวดเร็วทันใจ ซ่อมจบไม่งี่เง่า

แถมเวลารถเสียอะไหล่แพงช่างแนะนำหาอะไหล่นอกศูนย์ราคาถูกพร้อมร้านอะไหล่ให้

งงไปเลย แต่ก็ไม่คิดจะเอาวอลโว่เข้าบ้านอีกและไม่คิดจะใช้บริการศูนย์ยี่ห้อไหนอยู่แล้ว เรื่องบริการผมเลยมองข้ามไป รถทุกวันนี้ถ้าซื้อก็เอาแต่รถนำเข้าไม่มีรับประกันศูนย์อยู่แล้ว ที่เคยซื้อศูนย์ก็หมดประกันแล้ว

ออฟไลน์ Turin

กำลังสนใจจะซื้อรถ volvo อยู่พอดี แต่ศูนย์ที่จะเอารถเข้าต้องเป็นรามอินทรา ไม่ทราบใครมีข้อมูลศูนย์นี้บ้างมั๊ยครับ เพราะถ้าไม่ดีสงสัยผบ.คงไม่อนุมัติ
หมายถึงรามอินทรา กม 2 ใช่ไหมครับ ถ้าใช่ ศูนย์นี้คือศูนย์ที่แจ้งผมว่าผมใส่ยางไม่ถูกเสปคครับ ... ทั้งๆที่ยางชุดนั้นมากับรถครับ

แต่บางคนก็บางว่าใช้ได้ครับ

ออฟไลน์ Smart

• Sr. Member
ผมเข้าศูนย์บางนาครับ เล็กแต่บริการดีมาก ช่างพาผมไปอธิบายที่ตัวรถชี้จุดต่างๆ ที่เปลี่ยนให้ดู เรื่องนัดนี้ได้ตรงเวลาทุกครั้ง เคยมีโคมหน้าสีมันเหลืองขึ้น ผมไม่ทันสังเกตหรอก ช่างชี้ให้ดูแล้วทำเรื่องเคลมให้ทั้งเบ้าเลย (ตอนแรกนึกว่าเปลี่ยนแค่หลอด) เค้าบอกว่า lot ของผมเป็นหลายคันเกิดจากงานประกอบมาเลย์
สรุปศูนย์นี้ผมให้ 9 เต็ม 10

ออฟไลน์ aood!e

• Full Member
กำลังมาเลย รถยี่ห้อนี้ สวย ภายในปราณีต  กลับมาเสียต้องศูนย์บริการ

ออฟไลน์ Dr.Jones

:'(

ท่านก็รู้ๆอยู่แล้วว่ายี่ห้อนี่เขาเป้นยังไง ก้ยังไปซื้ออีก มันก็จะได้ outcome ออกมาแบบนี้ล่ะครับ

เหมือนไปชอบคนแล้วรู้ว่าไม่เข้าทีแล้ว ยังจะไปจีบเขาต่อ (ไม่ถอย)
ก็จะโดนเขาเอาไปเล่าต่อให้เราเสียน่ะละ (มันเกี่ยวไหมเนี่ย ไปเรื่อยเลย...)
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ Ty ESC

เรื่อง ศูนย์บริการห่วย
เป็นปัญหายาวนานเป็นสิบปีของ แบรนด์นี้ครับ

ที่มันแย่คือไอ้ศูนย์ที่ห่วยนะคือที่เดียวกันกับ วอลโว่ไทยแลนด์เองเลย

แปลว่า

วอลโว่ไทยแลนด์รู้แต่ไม่ทำอะไรเลย

ผมใช้คำว่าไม่ทำอะไรเลย เพราะมันเป็นมายาวนาน และปัญหาเดิมๆ

ของแบบนี้คือปัญหาเรื้อรังเดิมครับ เวลาคนที่ออกมาเชียร์วอลโว่ สนใจรถวอลโว่ จะมีส่วนใหญ่ที่ไม่เคยใช้และไม่เคยเจอความจริงข้อนี้

ยิ่งคนที่ซื้อวอลโซ่ด้วยความคิดว่า เป็นรถยุโรป พรีเมี่ยม ราคาเป็นล้านราคาแพง แล้วคาดหวังไว้ เจอบริการที่แย่กว่าอู่ริมถนนอีก ก็คงรับไม่ได้

คนที่เคยใช้วอลโว่เดิมที่หนีไปใช้ยี่ห้ออื่นก็เพราะปัญหานี้เยอะครับ รถดี แต่ซ่อมไม่จบ ศูนย์พึ่งไม่ได้ และทำรถให้สภาพย่ำแย่กว่าที่ควรจะเป็นเพราะคุณภาพช่างมันห่วย อู่นอกพึ่งได้แต่ไม่ใช่ทุกคนที่อยากไปวุ่นวายแบบนั้น  สุดท้ายคนมีเงินเค้าไม่ได้มีรถคันเดียวอยากเอาเวลาไปทำอย่างอื่นสบายใจ ก็ไปค่ายอื่นแทน

และของแบบนี้มันแก้ไม่ได้ง่ายๆ โดยตัวรถคุณภาพทำมาพัฒนาได้ดีขึ้นมากครับ รุ่นหลังๆทำออกมาได้น่าใช้มากคนสนใจเยอะ

แต่ไอ้การพัฒนาศูนย์บริการ ถ้ายังไม่เปลี่ยนมันก็มีแต่คนมาแล้วไปทิ้งไว้แต่ภาพลักษณ์ที่เสียๆ ลูกค้าใหม่หาได้แต่ลูกค้าเก่าเดินหนีหมด

ถ้ายังทำไม่ได้ วอลโว่ ก็คงยังเกิดยาก

เห็นด้วยกับท่านข้างบนว่า

ถ้ายังไม่พร้อมจะไปปวดหัวด้วยก็อยู่ห่างๆไปเถอะครับ อยากได้แค่ไหนเจอแบบนี้ไปก็เซ็ง อย่าไปสนับสนุนผู้ประกอบการแบบนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2017, 12:04:10 โดย Ty ESC »

ออฟไลน์ CarameLon

คนที่กำลังจะถอยวอลโว่เข้ามาอ่านนิสงสัยมีย้ายค่าย  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ volvo80

• **
สำหรับผม วอลโว่ เป็นรถที่ดีนะครับ ดีในที่นี้คือ ดีในตัวมันเอง เช่น เครื่องยนต์ วัสดุ เทคโนโลยีทุกอย่างมาในราคาที่สมเหตุสมผล ไม่สิ ควรใช้คำว่า "คุ้มค่า" น่าจะตรงกว่า
ผมเพิ่งจอง xc60 ไป ถ้าเทียบจุดต่อจุดกับในบรรดาคู่แข่ง ถ้าไม่ยึดติดกับคำว่าตราดาว ผมไม่เหลือเหตุผลอะไรให้ไปค่ายอื่นเลย

แต่ปัญหาเรืองศูนย์บริการ  เป็นปัญหาที่น่าปวดใจและได้ยินมานานมากกกก ผมเองก็หวั่นใจไม่น้อย

ถ้าเทียบจำนวนรถที่วอลโว่ขายได้ กับ จำนวนคนที่ไม่พอใจในบริการหลังการขาย ผมว่าน่าจะออกมาเป็นเปอร์เซนต์ที่สูงพอดูเลย

ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าเพราะอะไร ทำไมถึงไม่ทำอะไรให้ดีขึ้น เสียดายตัวรถครับ ทำออกมาดี แต่เจ๊งเรื่องศูนย์บริการ

ออฟไลน์ pmee

• Newbie
  • *
งานนี้volvo ไทยเละแน่ ผมอยากให้ท่านที่ยังใช้รถอยู่หรือเคยใช้มาก่อน แล้วไม่ประทับใจกับศูนย์บริการเข้ามาตอบกระทู้นี้ต่อไปให้มากๆ ดูซิว่านี่คือfeed backจากผู้ใช้รถจริง  ถ้ายังอยู่เฉยได้ก็ให้รู้ไป  ผมบอกก่อนนะครับว่าไม่ใช่การติเพื่อทำลาย แต่ต้องการให้แก้ไขปัญหาเรื่องศูนย์บริการจริงๆ  เพื่อที่เราจะได้มีรถดีมีคุณภาพมีโอกาสจะเลือกซื้อมาใช้กันมากขึ้น

ออฟไลน์ XC90 D5

• **
หลายท่านเจอปัญหาแบบผม แสดงว่าไม่ใช่แค่ผมคนเดียวที่โดนแบบนี้ ถือว่า volvo ทำได้มาตราฐานยอดแย่มากๆ เหมือนกันทุกคน (เสมอภาค 555)
เดี๋ยวจะเอาลิ้งไปแปะไว้หน้า facebook volvo thailand ดีมั้ยครับ ข่าวสารจะได้ทั่วถึง
เดี๋ยวไว้ลองย้ายศุนย์บริการดูสัก 2-3 ศูนย์ครับ แล้วมาสรุปมาใครห่วยกว่ากัน ไม่ใช่ว่าใครดีกว่ากันนะ ใช้คำว่าศูนย์ไหนห่วยกว่ากัน ไม่อยากใช้คำว่าดีหรือไม่ดี เอาที่ห่วยน้อยที่สุดละกัน มาจากตจว.ว่าไกลละ วิ่งในกทม.อีกหน่อยจะเป็นไร แต่ถ้าศูนย์อื่นยังเป็นแสดงว่าอาจจะห่วยทั้งแบรน

ออฟไลน์ volvo80

• **
เท่าที่ผมเคยผ่านศูนย์พระราม2 กับ ลาดพร้าว เห็นรถเยอะตลอดเลยครับ
ส่วนที่รามคำแหงนี่...เงียบตั้งแต่อดีต  ปัจจุบัน และดูท่าว่าจะอนาคตด้วย  :'(

หลายท่านเจอปัญหาแบบผม แสดงว่าไม่ใช่แค่ผมคนเดียวที่โดนแบบนี้ ถือว่า volvo ทำได้มาตราฐานยอดแย่มากๆ เหมือนกันทุกคน (เสมอภาค 555)
เดี๋ยวจะเอาลิ้งไปแปะไว้หน้า facebook volvo thailand ดีมั้ยครับ ข่าวสารจะได้ทั่วถึง
เดี๋ยวไว้ลองย้ายศุนย์บริการดูสัก 2-3 ศูนย์ครับ แล้วมาสรุปมาใครห่วยกว่ากัน ไม่ใช่ว่าใครดีกว่ากันนะ ใช้คำว่าศูนย์ไหนห่วยกว่ากัน ไม่อยากใช้คำว่าดีหรือไม่ดี เอาที่ห่วยน้อยที่สุดละกัน มาจากตจว.ว่าไกลละ วิ่งในกทม.อีกหน่อยจะเป็นไร แต่ถ้าศูนย์อื่นยังเป็นแสดงว่าอาจจะห่วยทั้งแบรน

ออฟไลน์ CJ.

เจอแบบนี้เสียความรู้สึกจริงๆนะครับ
รถที่ราคาถูกกว่านี้ ยี่ห้ออื่นยังได้บริการดีกว่ามากๆเลย

รอฟังก่อนแล้วกัน บอกตรงๆว่าผมเล็ง S90 ตั้งแต่ cbu แล้วครับ
แต่ไม่มั่นใจในหลายๆด้าน ออกค่ายอื่นไปแล้ว แต่ก็ยังสนใจอยู่จนถึงทุกวันนี้
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Auto

แย่    บริการสู้รถอื่นไม่ไ่ด้จริง ๆ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
กำลังลุ่นอยู่ว่านะเจอแย่ๆ เหใือนกันหรือเปล่า
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Pat.C

แล้วแต่ศูนย์ด้วยป่าวครับ บางศูนย์อาจจะดี บางศูนย์อาจจะแย่ คุณ จขกท. อาจจะซวยเจอศูนย์แย่

เท่าที่ฟังุคุณ จขกท เล่าว ผมว่ามาตรฐานบริการห่วยกว่าศูนย์รถสัญชาติ ญี่ปุ่น ที่ไม่ใช่เจ้าตลาด ที่ผมใช้อยู่อีกครับ

ของผมเข้าศูนย์ที่ ปทุมฯ ขับผ่านป้อมยามเข้า ว.เรียก พนักงานมายืนรอแล้วครับ มาถึงยื่นกุญแจให้ ไปนั่งรอ

เวลารถเสร็จ พนักงานเดินประกบไปส่งเราที่รถ ตรวจเช็คความเรียบร้อยของรถด้วยกัน ยืนรอส่งจนเราขับรถออกไป

ออฟไลน์ kiwiwi

สาบานได้นะครับว่าเรื่องนี้เกิดกับรถระดับ top line ของค่าย???

ไม่ต้องพูดถึงรถตลาดที่ผมใช้อยู่ ตั้งแต่ brio ยัน odyssey บริการเหมือนกันเป๊ะ จนผมคิดว่า มันไม่มีบริการสำหรับรถ top line บ้างเหรอ 55555

ออฟไลน์ tvm

ไปลาดพร้าว พระราม3 เหมือนจะดีกว่านะครับ
รามอินทราก็พอรับได้คับ

ออฟไลน์ SM.

หัวหมาก ลาดพร้าว เจ้าเดียวกัน แถมเป็นรายใหญ่ของค่ายนี้ซะด้วย เสียงเลยค่อนข้างดังพอสมควร VCT ก็มีลูกเกรงใจบ้าง จะทำอะไรที Office ก็เช่าเค้าอยู่ด้วยสิ

ออฟไลน์ paulmoderndog

คนพวกนี้คงคิดจะมาทำชั่วคราว ผมอยากให้ JD power มาบ้านเราบ้าง เผื่อจะดีชึ้นเหมือนร้านอาหารที่เริ่ใมมี Michelin guide

ออฟไลน์ h22a

ผมนี่ก็ชอบ XC90
เจอแบบนี้ ใช้ F30 ต่อก็ละกัน

ออฟไลน์ VITHAN

• **
ผมใช้ xc60 ปี12  ออกที่ศูนย์ลาดพร้าว และเข้าเซอร์วิส ที่นี้ตลอด ก็โอเคดีนะคับ รองเปลี่ยนมาใช้ศูนย์นี้ดูคับ

ออฟไลน์ Benzione

• Newbie
  • *
เทียบกับรถหรูแบรนด์อื่น ยอมรับว่า สำหรับสาขาหัวหมาก ซึ่งเป็น สนง.ใหญ่ งานบริการ โดยเฉพาะแผนกต้อนรับยังล้าหลัง เมื่อเทียบกับแบรนด์อื่น
ดูน้องๆ ที่ฟร้อนต์ ไม่ค่อยกระตือรือร้นเข้าไปถามหรือช่วยลูกค้า ต้องให้ลูกค้าเดินเข้าไปทักหรือถามก่อน
อยากฝากผู้บริหาร VCT ว่า ตรงนี้สำคัญนะครับ เพราะเป็น First Impression อย่าไปคิดว่า มี SA ดูแลอยู่แล้ว

ส่วนทีม SA กับ ทีมช่าง ผมโอเคนะ เพราะคอยตามงานและอธิบายว่า ค่าใช้จ่ายแต่ละรายการมีที่มาที่ไปยังไง ทำไมผมต้องจ่าย

รวมๆ ยังแฮปปี้ดี เพราะศูนย์นี้ใกล้บ้าน แถมผมค่อนข้างคุ้นเคยกับ SA และทีมช่างแล้ว

ออฟไลน์ Nutty eiei

ไม่คิดว่าจะเป็นขนาดนี้ครับ ที่บ้านใช้ all new d max โทรไปนัดก่อนเช็ครถหนึ่งวัน พอไปถึงนี่จอดรถปุ๊ปมีพนักงานมาต้อนรับอย่างดีเลยครับ ละก็ตรวจเช็ครถตามปกติละก็เชิญเข้าไปนั่งรอใบประเมินราคาพร้อมระยะประมาณเวลาในการเช็ค หลังจากนั้นห้องรับรองสบายมากครับ ฟรีไวไฟ น้ำ มีทีวีให้ดูด้วย แถมยังมีจอให้ดูรถทั้งหมดด้วยว่าแต่ละคันถึงขั้นตอนไหนแล้ว

• **
โพสไปละครับ แต่สงสัยว่า แอดมิน จะอนุญาติรึป่าวนะ รอดูผล

• **
กำลังลุ่นอยู่ว่านะเจอแย่ๆ เหใือนกันหรือเปล่า
ไปศูนย์อื่นดีกว่าครับ เดี๋ยวจะอารมเสียป่าวๆ นะครับ