ผู้เขียน หัวข้อ: Eco Car ค่ายอื่นมี รุ่นปรับปรุง หรือ โปรโมชั่น ออกมาสู้กับ Yaris หรือยังครับ  (อ่าน 5458 ครั้ง)

ออฟไลน์ sengausa

• Full Member
ผมเห็นก็ยังเป็นตัวเก่าๆ ที่ขายอยู่ อย่าง Suzuki Ciaz ออกรุ่นปรับปรุ่งมา ก็ไม่ได้มีอะไรพิเศษ
Mirage Attrage หรือ Swift ก็เป็นตัวเดิมๆ 

ราคาใกล้ๆ กัน แต่ Yaris ให้ความปลอดภัยที่ครบตั้งแต่รุ่นแรก หรือค่ายอื่นๆ พอใจในส่วนแบ่งของตลาด ณ เวลานี้แล้วครับ

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
เท่าที่ทราบยังไม่เห็นนะครับ ลองตามดูใน Web นี้เรื่อยๆครับ

เข้าใจว่าแต่ละค่ายก็คงพยายามปรับกันอยู่ละครับ แต่ก็ไม่น่าเร็ว ยิ่งมี Stock ตามดิลเลอร์เยอะก็ยิ่งยากครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Skyforce

วันนี้ไปดู Note มา ผ่อน 48/60 งวด ดาวน์ 25% ดอก 0% เลยครับ
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ Staples

ผมเห็นก็ยังเป็นตัวเก่าๆ ที่ขายอยู่ อย่าง Suzuki Ciaz ออกรุ่นปรับปรุ่งมา ก็ไม่ได้มีอะไรพิเศษ
Mirage Attrage หรือ Swift ก็เป็นตัวเดิมๆ 

ราคาใกล้ๆ กัน แต่ Yaris ให้ความปลอดภัยที่ครบตั้งแต่รุ่นแรก หรือค่ายอื่นๆ พอใจในส่วนแบ่งของตลาด ณ เวลานี้แล้วครับ

ผมกลับมองว่า Ciaz ไม่ได้สนใจตลาดบนอินเตอร์เน็ตที่มีความรู้แบบเราๆ ท่านๆ เขาสนใจคนไม่มีข้อมูลมากกว่า
เทียบให้เห็นรถ 2 คัน
รถ A มี ABS EBD HSA ESS i-eloop G-Vectoring Control ถุงลมรอบคัน ช่วงล่างอิสระ4ล้อ 
รถ B มี Projector, DRL, กล้องมองหลัง, แอร์หลัง

ตาสีตาสา ไป B ครับ เห็นออฟชั่นชัดเจนกว่า แต่ถ้า Power User แบบเราๆ ไงก็ A

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
March ครับ

ปรับปรุงราคาเพิ่ม ตัดรุ่น V/VL หลบพี่ Note  :-X
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

ผมกลับมองว่า Ciaz ไม่ได้สนใจตลาดบนอินเตอร์เน็ตที่มีความรู้แบบเราๆ ท่านๆ เขาสนใจคนไม่มีข้อมูลมากกว่า
รถ A มี ABS EBD HSA ESS i-eloop G-Vectoring Control ถุงลมรอบคัน ช่วงล่างอิสระ4ล้อ 
รถ B มี Projector, DRL, กล้องมองหลัง, แอร์หลัง

ตาสีตาสา ไป B ครับ เห็นออฟชั่นชัดเจนกว่า แต่ถ้า Power User แบบเราๆ ไงก็ A

อีกอย่างนึงผมมองว่า ถ้า Ciaz เพิ่มพวกระบบควบคุมการทรงตัว แล้วก็ถุงลม 7 ใบ มันจะกลายเป็นว่า Ciaz ก็แค่เพิ่มตาม Yaris Ativ ถ้าคนไม่ได้ชอบทรงรถCiaz จริงๆ เซลล์เค้าจะไม่มีจุดขายเลยนะครับ ลองคิดดูถ้าเซลล์ขายว่ารถผมมีถุงลม7ใบ แล้วเซลล์โตก็ขายเหมือนกัน แนวโน้มคนจะไปโตเพราะชื่อเสียงเค้าก็มีความเป็นไปได้ แต่การที่Ciaz เพิ่มแอร์หลัง มันกลายเป็นจุดขาย เซลล์ก็เลือกที่จะไม่พูดเริ่อง option ที่ไม่มี แต่ไปเสนอว่ารถเรามีแอร์หลังเพียงรุ่นเดียวในระดับราคาเท่านี่เลยนะครับ แบบนี้ ถ้าคนไม่ได้สนใจเรื่องรถมาก ไปด้อมๆมองๆดูยี่ห้ออื่นก็จะเห็นว่าไม่มีรุ่นไหนมีเเอร์หลังเลย โอกาสที่เค้าจะเลือก Ciaz ก็มีสูงขึ้น จริงๆเพิ่มทั้งทีก็น่าจะเพิ่มใน glx ด้วยอีกรุ่น

แล้วก็ swift รอเปลี่ยนโฉมแล้วนี่ครับ  ที่มีภาพหลุดวิ่งทดสอบอยู่
march  คงลากขายไปรอเจนหน้าเลยมั้ง
mirage attrage เหมือนจะพึ่งไมเนอร์ไปรึป่าว ยังไม่น่าจะถึงปี ส่วนตัวมองว่าoptionรถก็โอเครแล้วนี่ครับ คงไม่รู้จะปรับอะไร
mazda2  1.3  ผมว่าคันนี้เค้ามีกลุ่มตลาดของเค้า optionก็ดี ไม่น่ามีอะไรให้ปรับเหมือนกัน

ถ้าค่ายรถจะทำอะไรเพื่อแก้เกมส์ คงเป็นการออกโปรโมชั่นส่วนลด  ดอกเบี้ยต่ำอะไรทำนองนี้มากกว่ามั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2017, 03:59:38 โดย มะหมู อู๊ดๆ »

ออฟไลน์ alpha14

นั่นนะสิครับ ระบบช่วยเหลือการทรงตัว อะไรต่างๆไม่มีเลย วันก่อนเห็นข่าว เซียส หักหลบหมาคว่ำระเนระนาด หมายืนดูอย่างงงๆ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL

นั่นนะสิครับ ระบบช่วยเหลือการทรงตัว อะไรต่างๆไม่มีเลย วันก่อนเห็นข่าว เซียส หักหลบหมาคว่ำระเนระนาด หมายืนดูอย่างงงๆ
เคสนี้หักหลบหมาแล้วไปปีนฟุตบาทครับ เลยคว่ำ หมาตัวที่ยืนมองนั่นแหละต้นเหตุ รอบมอบตัวกับเจ้าหน้าที่  :-X
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ SM.

น่าจะปีหน้านะครับ ถึงจะมี eco car ใหม่ๆ ออกมาบ้าง รวมทั้งตัวปรับปรุงต่างๆ

ออฟไลน์ HappyCar

น่าจะปีหน้านะครับ ถึงจะมี eco car ใหม่ๆ ออกมาบ้าง รวมทั้งตัวปรับปรุงต่างๆ

รอดูปีหน้าครับ ที่เห็นข่าวมีลุ้นจะเอาเข้าไทยก็มี All New Swift 2018

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
ส่วนตัว ถึงรู้เรื่องพวกระบบต่างๆ ก็ไม่ได้เลือกเพราะถุงลม 7 ใบ หรือ ระบบ อะไรๆนั่นครับ
ดูรูปทรงที่ชอบราคาความต้องการใช้งานก่อนอยู่ดี มี 7 ใบ ระบบเยอะ แต่ข้างนอกไม่ชอบจะซื้อทำไม  ไม่มี 7 ใบ แต่เจอแล้วรักเลย ก็จะซื้อครับ
ซื้อมาแล้วไม่ได้มายืนดู ถุงลม 7 ใบทุกวันยันวันขาย สู้ยืนมองดูรถมี่ตัวเองชอบที่ตัวเองคิดว่าสวยทุกๆ วัน สบายใจกว่ามีความสุขกว่า ด๊กว่าซื้อมาแล้วไม่ชอบ ซื้อเพราะถุงลมหรือยี่ห้อ
เท่านี้แหละสำหรับผม ถ้าได้ 7 ใบ หรือระบบครบ บนรถที่เราชอบก็ถือซะว่าโคตรโบนัสแก่ชีวิตเลยทีเดียว

ออฟไลน์ xman2029

note แถมบ้านผมดาว 25% ดอก0% 60เดือน แต่ข้าราชการหรือพนักงานของรัฐได้ถึง 72 เดือนเลยนะครับ

ออฟไลน์ san_s

• Newbie
  • *
swift โฉมใหม่จะออกต้นปีหน้าครับ สวยดี เทคโนโยดีล้ำขึ้น แต่โปรโมชั่นหรือราคาคงต้องรอไปอีกระยะเลย