ผู้เขียน หัวข้อ: (ไฟแนนซ์) ถ้าเราจองรถกับเซลล์แต่ต้องการหาไฟแนนซ์เองต้องทำอย่างไรครับ?  (อ่าน 7077 ครั้ง)

ออฟไลน์ thanawanch

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

ผมจองรถในงานมอเตอร์โชว์ไว้ เซลล์ให้เงื่อนไขไฟแนนซ์ของธนาคารหนึ่ง ดอกเบี้ย 2.49% สำหรับผ่อน 4 ปี แต่เซลล์บอกว่าถ้าผมหาเงื่อนไขได้ดีกว่าก็ไม่จำเป็นต้องใช้ไฟแนนซ์ที่เซลล์หาให้
ในกรณีที่ผมสามารถหาไฟแนนซ์ได้ถูกกว่า มันมีขั้นตอนอย่างไรครับ? ผมควรจะแจ้งเซลล์ตอนไหน? แล้วจะมีผลหรือว่าต้องระวังเซลล์ตุกติกอะไรมั๊ยครับ?
พอดีคันนี้เป็นรถคันแรก ผมไม่มีประสบการณ์ ขอคำแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ sootman

• Jr. Member
  • **
ที่ผมเคยเจอเซลล์ก็พูดแบบนี้ครับ เสร็จแล้วเขาก็บอกว่าเงื่อนไขของแถมก็ต้องเปลีี่ยนไปขึ้นอยู่กับไฟแนนซ์ที่ลูกค้าหามา ตั้งแต่นั้นผมถึงทราบว่าเซลล์กับไฟแนนซ์เขามีการแบ่งเปอร์เซ็นต์กันเรื่องของแถมกับส่วนลดที่ให้ ท่านเจ้าของกระทู้เช็คตรงนี้ด้วยนะครับว่าเขายังให้ของแถมตามที่ตกลงกันไว้หรือเปล่า แต่ถ้าไม่แคร์ของแถม อันนี้ลูกค้ามีสิทธิ์หาไฟแนนซ์ได้เองอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ plu

• Full Member
ผมว่าให้ทางเซล  จัดการดีกว่าครับเหนื่อยที่ต้องทำเรื่องเอง ผมว่าโดนหักส่วนรถของตัวรถอีก

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
เอาง่ายๆครับ จัดไฟแนนซ์เองเท่ากับเราซื้อรถเงินสด ของแถมแทบไม่ได้อะไรเลยนะครับ  แค่เราต้องเสียเวลาไปจัดไฟแนนซ์ด้วยตัวเองครับผม
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ BigCat

• Hero Member
ให้เค้าหาก็สะดวกดีครับ วิ่งเรื่องเค้าก็ทำให้

ไฟแนนซ์ก็วิ่งมาหาเรา เอาเอกสารจากเรา ติดต่อเรื่องกับเซลล์เอง

เราแค่นั่งรอ การอนุมัติ  8)

Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ apinui

ผมว่า สุดท้าย เราก็ต้องมาจัดกับไฟแนนท์ ของโชว์รูมอยู่ดีแหละครับ

อัตราดอกเบี้ย รถยนต์ อย่าคิดว่าเราจะหาได้ถูกกว่ามากๆนะครับ ถ้าเราไม่ได้มีสวัสดิการเรื่องดอกเบี้ยกับสถาบันการเงิน เพราะเค้าให้เรทเดียวกันหมดทั่วกรุงเทพฯ

บางที่ลดดอกเบี้ยให้ 0.10-0.30 อันนั้น คือเค้าลดคอมฯไฟแนนท์ลง คือ สมมุติ 2.45% คือคอมฯ 8 % แต่ถ้าดอกเบี้ย 2.35% คือ คอมฯ 4 % และ 2.25% คือคอม 0% และถ้าเราจ่าย Beginning ก็จะลงอีก 0.10%

ดังนั้น คุณจะได้ต่ำสุดก็ไม่น่าได้ดอกต่ำกว่า 2.15% ครับ และถ้าคุณจัดไฟแนนท์ เอง คุณอาจจะไม่ได้ประกันภัยชั่น 1 เพราะประกันภัยนั้น ส่วนนึง ไฟแนนท์เป็นผู้สนับสนุนครับ  ...

และที่สำคัญ ธนาคารที่เราหาเอง ถ้าไม่ได้ดิว การจ่ายเงินกับโชว์รูมนั้นๆ ก็จะไม่สามารถจัดไฟแนนท์ให่ได้ครับ เพราะต้องมีการเปิดหัวดิวกันก่อน ถ้าธนาคารสาขาไหน ไม่ได้ดิวไว้ ต้องประสานงานกันยุ่งเลยครับ กว่าจะได้รถ วิ่งเอกสารกันเบื่ออะ ... ไม่คุ้มหรอก จัดกับน้องเซลไปนั่นแหละครับ ไม่เหนื่อยดี

ออฟไลน์ thanawanch

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านมากครับ

พอดีไฟแนนซ์ที่ทางเซลล์เสนอมา เป็นของธนาคารที่บ้านผมมีธุรกรรมอยู่พอดีหน่ะครับ เลยคิดว่าจะลองเจรจาตรงกับธนาคารดู

ออฟไลน์ kpongsak

• Newbie
  • *
ตอบจากประสบการณ์ตรง

โชว์รูมเสนอ 2.35% 3 ปี
มาสืบรู้เองทีหลังว่ามีถูกกว่านี้มาก เนื่องจากรอรถอยู่ ยังมีเวลาจัด จึงติดต่อไฟแนนซ์เอง
ได้ที่ใหม่ 1.75% 5  ปี เงินต้น สองล้าน ประหยัดได้หลายหมื่นอยู่

วิธีทำ คือ โทรไปทุกที่เลยครับ ที่นึกออก กรุงศรี ธนชาติ เกียรตินาคิน ฯ
บางเจ้าก็รับ บางเจ้าก็ไม่รับ
ถ้าเขารับรถที่จะซื้อ เขาจะบอกดอกเบี้ย  เราก็ตัดสินใจว่าจะเอาเจ้าไหน

หลังจากนั้นก็นัดให้เขามาเก็บเอกสาร  รอผลสามวัน
ถ้าอนุมัติ จนท ไฟแนนซ์เขาจะติดต่อกับโชว์รูมกันเองครับ

สรุปว่าส่วนของผมก็เพียงแค่ เตรียมข้อมูล -->โทร --> เตรียมเอกสาร --> นัดรับแค่นั้น

ส่วนเรื่องของแถม เดิมผมก็ได้น้อยอยู่แล้ว ก็เลยไม่เห็นความแตกต่างอะไร

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ส่วนลดของแถมอาจลดลงเพราะเค้าไม่ได้ค่าคอมจากตรงนั้นแล้วเปลี่ยนเป็นของแถมบางอย่าง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ SM.

ถ้าให้เซลล์จัดการให้ ลูกค้าอาจไม่ได้ดอกเบี้ยที่ถูกที่สุด แต่เซลล์จะได้เงินค่าเคสมากที่สุดแน่ๆครับ ซึ่งพอลูกค้าจะจัดเอง แน่นอนว่า ทำให้เซลล์เสียรายได้ตรงนี้ไป

ต้องลองคิดดูครับว่า จขกท สนใจเรื่องไหนมากกว่ากัน และขึ้นกับส่วนต่างของ ข้อเสนอและดอกเบี้ย ที่จะเกิดขึ้นด้วยนะครับ