ผู้เขียน หัวข้อ: BMW serie 3 ตัว E90 ปัจจุบันยังน่าเล่นไม๊ครับ  (อ่าน 8536 ครั้ง)

ออฟไลน์ paulmerc

• Full Member
สวัสดีครับ

สอบถามผู้รู้หน่อยครับ  พอดีผมเองคิดๆว่า อาจจะขาย mini r53s ก็ลองหารถที่ราคาพอๆกันดู ใจผมเองชอบ BMW อยู่แล้วก็เลยเล็งไว้แค่ serie 3 อย่างเดียว เน้นดูตัว LCI ไปแล้วนะครับ (ไฟท้ายมันสวยดี ^_^)

จะรบกวนสอบถามเรื่อง
1. ปัญหาเกียร์ของตัว LCI มันน้อยลงกว่าตัวก่อนหน้าเยอะแล้วใช่ไม๊ครับ อนาคตต้องซ่อมในเรื่องไหนบ้างครับ
2. อาการเสียอาการจุกจิกอื่นๆของรถรุ่นนี้
3. แนะนำรุ่นที่น่าเล่นหน่อยครับผม  ที่ดูๆ มี 325i (หายากหน่อย)  320D  หรือรุ่นย่อยอื่นๆที่พี่ๆอยากแนะนำก็ได้ครับผม

ส่วนตัวมีงบประมาณ 600,000 - 700,000  มีประสบการณ์ใช้รถยุโรปมือสอง เคยใช้ bmw e46 ปัจจุบันใช้ benz c207 กับ mini  มีอู่ที่เชื่อใจได้ไว้ซ่อม bmw แล้วครับ   ขอบคุณครับผม
ชอบซื้อรถ แต่งรถ เปลี่ยนรถไปเรื่อยๆ ครับ

2020  -  Toyota Sienta
2017  -  Mini Cooper Coupe
2011  -  Benz Ecoupe C207
2006  -  BMW 320ise E90
2005  -  Mini Cooper S R53 MT
2012  -  Honda Jazz GE
2010  -  Honda Civic FD
2003  -  BMW 330I E46

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
Re: BMW serie 3 ตัว E90 ปัจจุบันยังน่าเล่นไม๊ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2017, 15:19:47 »
ผมก็ว่าน่าใช้นะครับ สวยดี ยิ่งตัวท้ายๆยิ่งสวย ทั้งด้านหน้า ด้านหลัง ดูลงตัวหมดทุกอย่าง เครื่อง 325 แรงม้าที่ให้มาก็เข้าท่าอยู่ อุปกรณ์ภายในก็ดูดี ล้อยาง รู้สึกจะให้เป็น 18 มาเลย

สรุปว่าน่าสนใจละครับ แต่จะสู้ mini ที่มีอยู่ได้หรือเปล่าอันนี้ก็ไม่ทราบเหมือนกันนะครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ bahamu

• Sr. Member
Re: BMW serie 3 ตัว E90 ปัจจุบันยังน่าเล่นไม๊ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2017, 15:39:55 »
ถ้าไม่อยากหนีเสือปะจรเข้ เล่นรุ่นอื่นดีกว่า
แต่ถ้าอู่ดี หาอะไหล่เองได้ ดูแลรถเอง ยอมเหนื่อยเก็บงานซ่อมให้หมด ไม่กลัวคนที่บ้านด่าหูชา
รถน่าใช้แต่คนเล่นต้องทนเหนื่อย เพราะบ.ไม่ดูแลปล่อยรถพังไปเยอะ งกประกันเกิน

โฉมสองตัวท้าย ไม่ค่อยช้ำ ต้องสู้ราคา ไฟฟ้าเยอะ ไอไดร์ฟรุ่นใหม่ ชอบไม่ติดเรื่องนี้เล่นได้
ใส่ออยเครื่องทรงหม้อครีบ เกียร์มาแล้ว โฉมแรกออยเกียร์ต้องใส่เอง

n47 ดีเซลโซ่ราวลิ้นอยู่ติดไฟล์วิว ทำทีรื้อเครื่องพร้อมเกียร์แบบสามง่าม ม้า

n52 โซลินอย วาวล์โทรนิคต้องเปลี่ยน พร้อมตั้งค่าเรียนรู้ ช่างไม่ชำนาญเจ้าของเหนื่อย
ระบบเบรคต่างจากชาวบ้านเล็กน้อย ขับมันแรงดีต่อเนื่อง แบบf1บ้านๆ ราคาเอื้อมถึง

เกียร์zf 6จังหวะ น้ำมันเกียร์ เฟืองท้ายไม่แพง เทียบได้
แต่กรองเกียร์ สมองเกียร์ วาวล์เกียร์ แพงกว่าgm สามแฉก 5g tronicเยอะ
ถ้าผ่าเกียร์7g tronic ไม่แพง ตัวนี้เล่นได้ไม่ต่างจากzf8จังหวะเท่าไหร่

e90 โฉมแรกต้องรื้อทำ โฉมสองหาสวยๆติดbsiคุ้มกว่า แต่พวงมาลัยหนักกว่า f30
ถ้าชอบอารมณ์ใบพัดแท้ คันนี้รุ่นสุดท้าย ดิบ เถื่อนจากe36ยังมีให้เห็นอยู่บ้าง
เหมาะกับขับคนเดียว ไม่อิงสาวนั่งข้าง รถแข่งในคราบรถบ้าน ในราคาที่จ่ายไหว
ขับได้ทุกวัน แต่ต้องดูแลให้ถูก จับอาการให้ไว ซ่อมมินิไหว รุ่นนี้เบากระเป๋ากว่า
แต่ถ้าช่างทำไม่จบ เจ้าของลมจับ อะไหล่ไม่ถูก เทียบพอกับคัมรี่
ช่วงล่างปีกนกคู่มิเนียมหน้าหลัง ลงซ่อมใหญ่สองสามแสนได้ถึงน่าซื้อ

เครื่องเล็กกว่านี้ซ่อมง่ายแต่ขับไม่มัน ขับใบพัดถ้าไม่เล่นตัวดัง แนะนำรุ่นอื่น ยี่ห้ออื่นดีกว่า

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2017, 21:39:35 »
ยุกNA ของBMW ตัวท้ายๆ เครื่องที่ผมว่าดีที่สุดคือ N43 revision สุดท้ายปี2011 ขึ้นมา 4สูบ ฉีดตรง ประหยัดน้ำมัน แรงได้ด้วย ทนทานที่สุด

ไม่มีValvetronic ทำให้โซ่ไทม์มิางมีแนวโน้มอายุยืนกว่ามาก

วัสดุภายในผลิตได้เรียบง่ายกว่าเพราะฝาสูบและวาวล์เรียบกว่าปัญหายางฝาวาวล์รั่วซึมก็มีน้อยกว่าไปด้วย

และอีกหลายรายละเอียด

น่าเสียดายว่ามันจะติดมากับรถนำเข้าเท่านั้น ประเทศด้อยพัฒนา ใช้N46 ต่อไปจนหมดรุ่น

เครื่อง6สูบ ไม่ใช่เครื่องทนทานในกลุ่มรหัส N ใช้แล้ว ไปหาอ่านตามเว็บนอกครับว่าต้องเจออะไีร

ดีเซ,ล N47 หาดีไม่ได้สักรุ่นทั้งกรองเล็ก กรองใหญ่ หรือ Alpina มีโซ่ไทม์มิ่งเป็นระเบิดเวลา ลองไปดูสารคดีเฉพาะของเครื่องตัวนี้ที่เกิดจากกลุ่มผู้ประสพปัญหาในต่างประเทศครับ

ตัวถัง หนักและเทอะทะไป บนช่วงล่างที่แน่นหนาดี
เกียร์อยู่ที่คนดูแล พวกไม่รู้เรื่องถ่ายน้ำมันเกียร์ช้า เกียร์พังสิครับ

ความแรง มันแรงกว่ามินิแต่รถหนักกว่านะ ถ้าเอาเครื่อง4สูบวิ่งสู้มินิไม่ได้หรอกครับ แต่ขับดีกว่า สบายกว่า ชอบรถแรงไปหกสูบเลย  ผมใช้ตั่งแต่ืR50 r53 r56 ผมยังไม่เห็นว่าขับดีกว่า3ตรงไหน

ถ้ารับข้อข้างบนได้ หารุ่นที่มีActive steering พวงมาลัยไฟฟ้าไม่ใช่ไฮดรอลิกส์จะสบายหน่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2017, 21:42:29 โดย 3eL JaE »

ออฟไลน์ rokrok

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2017, 01:36:53 »
325i ถ้าขับในเมืองมันจะอืดๆนะครับ เพราะคันเร่งมันหนัก ต้องกดลึก

320d จะสนุกกว่าในเมือง

แต่ถ้าจะซิ่งแล้วหละก็ยังไง 325i นี้มันกว่าครับ

เครื่อง N52 ตอนนี้รถผมก็ยังมีอาการเครื่องดับเวลาเดินเบา (เปิดแอร์ เข้าเกียร์ D) ซึ่งยังซ่อมไม่หายเลยครับ ขนาดเข้าอู่ที่ว่า top3 กทม ละนะ จนตอนนี้ชินละ ไม่ต้องซ่อม 55555

ออฟไลน์ hispza

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2017, 19:29:48 »
เข้ามายืนยันว่าค่าอะไหล่ไม่ได้แพงอย่างที่คิดครับ
ที่บ้านมี LCI diesel สองคัน
เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทุก 40000 โล เกียร์ใช้ดีปกติจนตอนนี้แตะสองแสนกิโลแล้วยังขับสนุกเหมือนเดิม
ใช้บีเอ็มต้องดูแลเป็นครับ แล้วจะไม่โดนแพง

ออฟไลน์ paulmerc

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 14:29:10 »
ขอบคุณทุกความเห็นมากๆครับ inside สุดๆ

ผมอ่านบอร์ดนอกกับบอร์ดไทยมาซักพักแล้วแล้ว  สรุปในหัวตัวเองได้ว่า ตัว 320D กับ 325i น่าจะตอบโจทย์ที่สุดแล้วครับ ที่เหลือก็แค่หารถเนื้อคู่ให้เจอก็พอแล้ว  ค่าซ่อมพอไหวครับ คิดว่าคงไม่ต่างกับรถที่ใช้อยู่มากนัก

แต่เอาจริงๆก็เหมือนทีี่หลายๆคนบอกไว้ว่า ถ้าซ่อมมินิไหว นี่ไปใช้ยี่ห้อไหนก็ได้ 55+
ชอบซื้อรถ แต่งรถ เปลี่ยนรถไปเรื่อยๆ ครับ

2020  -  Toyota Sienta
2017  -  Mini Cooper Coupe
2011  -  Benz Ecoupe C207
2006  -  BMW 320ise E90
2005  -  Mini Cooper S R53 MT
2012  -  Honda Jazz GE
2010  -  Honda Civic FD
2003  -  BMW 330I E46