ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนปรึกษาอาการรถจากท่านสมาชิกครับ  (อ่าน 4792 ครั้ง)

ออฟไลน์ Old-Jet

• Newbie
  • *
  • ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ...
รถคันนี้สี่ปีกว่าได้แล้วครับ เลยระยะรับประกันจากศูนย์เรียบร้อยครับ ช่วงพักหลังมีอาการผิดปกติดังนี้ครับ

1. เมื่อใช้งนกระจกไฟฟ้า รถจะมีอาการสั่นกระพือให้รู้สึกได้ชัดเจนครับ ช่วงที่กดเลื่อนกระจกขึ้นลงครับ นั่งกับภรรยาสองคนเห็นพ้องตรงกันครับ  ลองพยายามหาแหล่งที่มาของอาการสั่นพบว่าเมื่อเลื่อนกระจกไฟฟ้าขึ้นลงระหว่างนั้นเข็มวัดรอบเครื่องจะต่ำลงมาครับ เมื่อกระจกเลื่อนจนสุดปกติแล้วเข็มวัดรอบเครื่องจะชี้ไปยังตำแหน่งปกติครับ อาการกลับมาเป็นปกติครับ ไม่สั่น
2. ช่วงติดไฟแดงและเหยียบเบรคไว้ รถจะสั่นมากจนรู้สึกได้ครับ พยายามลองปิดแอร์แล้ว พบว่ายังสั่นอยู่ครับ เมื่อช่วงชลอความเร็วก่อนรถหยุดสนิทก็จะมีอาการสั่นครับ ลองเปลี่ยนมาเป็นเกียร์ N อาการสั่นลดลงจนหายไปเกือบหมดครับพยายามหาที่มาพบว่ามีเสียงปรือๆ คล้ายเสียงอะไรกระทบกันครับ พบว่าต้นตอเสียงมาจากห้องเครื่องยนต์ครับ พยายามลองสังเกตุอาการ พบว่าช่วงเช้าช่วงออกรถใหม่ๆอยู่จะไม่เป็นครับ จะเป็นเมื่อขับรถไปได้สักระยะ จะเริ่มมีอาการ และจะเป็นอย่างนี้ไปตลอดครับ
อาการดังกล่าวนี้พอจะแก้ไขอย่างไรได้บ้างครับ ขอบคุณทุกท่านครับ

Edit***ขออภัยอย่างยิ่งครับ ลืมแจ้งรุ่นรถครับ รถรุ่น Nissan Juke เลขไมล์ ประมาณ 2x,xxx กิโลครับ ไม่ติดแก๊สครับ ยังไม่เคยเปลี่ยนแบ็ตเตอร์รี่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2017, 15:40:58 โดย Old-Jet »

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
Re: เรียนปรึกษาอาการรถจากท่านสมาชิกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2017, 13:56:04 »
รถ รุ่นอะไรครับ ติดแก็สหรือเปล่า ....

ออฟไลน์ localgame

Re: เรียนปรึกษาอาการรถจากท่านสมาชิกครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2017, 14:02:10 »
สันนิษฐานตามอาการ ข้อ2น่าจะมาจากยางแท่นเครื่อง แท่นเกียร์

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2017, 15:13:54 »
ข้อมูลของรุ่นและแบรนด์ไม่มี วิ่งมากี่โล เปลี่ยนแบตฯหรือยัง ก็ไม่รู้  ฯลฯ ออกทะเลได้ง่าย ๆ

ถ้าผมเดา.....เมื่อมีการใช้ไฟไดชาร์ตทำงานหนักขึ้น  ทำให้รถสั่น รอบสวิงลงเล็กน้อย ราว 50-100 รอบ  น่าจะเป็นเรื่องเล็ก ๆ เช่น

แบตฯเก่า   ลิ้นปีกสกปรก กรองอากาศตัน 

ถ้าสั่นโดยรอบไม่ตก  อาจจะเป็นยางแท่นเครื่องแท่นเกียร์ ได้ ...

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2017, 15:27:55 »
เท่าที่ทราบนะครับ เอาเรื่องความสั่น เมื่อรอบเครื่องต่ำลงก็จะสั่นได้
ในกรณีที่มีปัญหายางแท่นเครื่อง เพราะถ้ายางแท่นเครื่องยังสมบูรณ์ รอบต่ำก็จะไม่สั่นครับ

แต่ประเด็นที่ว่าใช้กระจกไฟฟ้าแล้วสั่น แสดงว่าเหมือนดึงไฟ-ดึงแรงเครื่อง
อาจจะรอบตกเล็กน้อย ลักษณะแบบคุณ sukhontha บอกครับ

ตอนนี้รถคันเก่าผมก็มีอาการเรื่องเปิดกระจกแล้วรอบตกไปเล็กน้อย กำลังจะเอาเข้าศูนย์เร็วๆนี้ครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2017, 15:41:27 »
ข้อมูลของรุ่นและแบรนด์ไม่มี วิ่งมากี่โล เปลี่ยนแบตฯหรือยัง ก็ไม่รู้  ฯลฯ ออกทะเลได้ง่าย ๆ

ถ้าผมเดา.....เมื่อมีการใช้ไฟไดชาร์ตทำงานหนักขึ้น  ทำให้รถสั่น รอบสวิงลงเล็กน้อย ราว 50-100 รอบ  น่าจะเป็นเรื่องเล็ก ๆ เช่น

แบตฯเก่า   ลิ้นปีกสกปรก กรองอากาศตัน 

ถ้าสั่นโดยรอบไม่ตก  อาจจะเป็นยางแท่นเครื่องแท่นเกียร์ ได้ ...

ขออภัยอย่างยิ่งครับ ลืมแจ้งรุ่นรถครับ รถรุ่น Nissan Juke เลขไมล์ ประมาณ 2x,xxx กิโลครับ ไม่ติดแก๊สครับ ยังไม่เคยเปลี่ยนแบ็ตเตอร์รี่ครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2017, 18:06:03 »

ขออภัยอย่างยิ่งครับ ลืมแจ้งรุ่นรถครับ รถรุ่น Nissan Juke เลขไมล์ ประมาณ 2x,xxx กิโลครับ ไม่ติดแก๊สครับ ยังไม่เคยเปลี่ยนแบ็ตเตอร์รี่ครับ

ครับ  ถ้างั้นตัดประเด็นที่ผมให้ไปหมดเลย

เหลือ  2 ประเด็น  1.  ถ้าสามารถ  วัดโวลท์ขณะใช้กระจก  ถ้าต่ำกว่า 11.5 โวลท์  แบตฯ สำรองไฟไม่พอ  ไดชาร์ท ทำงานที่รอบต่ำไม่พอพอกับไฟที่จ่าย
                        2.  น้ำมันออกเทนต่ำเกินไป  ลองเปลี่ยนน้ำมันเป็นออกเทนสูงขึ้น  จุก  ใช้  อี 20  หรือโซฮอล์ 95  ของบางจากได้ 

ลองเปลี่ยนน้ำมันก่อนครับ  อาจจะหายเลย

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2017, 18:49:50 »

ครับ  ถ้างั้นตัดประเด็นที่ผมให้ไปหมดเลย

เหลือ  2 ประเด็น  1.  ถ้าสามารถ  วัดโวลท์ขณะใช้กระจก  ถ้าต่ำกว่า 11.5 โวลท์  แบตฯ สำรองไฟไม่พอ  ไดชาร์ท ทำงานที่รอบต่ำไม่พอพอกับไฟที่จ่าย
                        2.  น้ำมันออกเทนต่ำเกินไป  ลองเปลี่ยนน้ำมันเป็นออกเทนสูงขึ้น  จุก  ใช้  อี 20  หรือโซฮอล์ 95  ของบางจากได้ 

ลองเปลี่ยนน้ำมันก่อนครับ  อาจจะหายเลย

+1 คิดว่าเป็นที่ไดชาร์จส่งกำลังไม่พอ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2017, 20:27:38 »
อันดับแรก ถ้าสงสัยยางแท่นเครื่องร่วมด้วย 
เปิดฝากระโปรง แล้วค่อยเหยียบคันเร่งขึ้นช้าๆ ให้ผู้ช่วยสังเกตุอยู่ด้านหน้าดูการสั่นของเครื่องยนต์ จะเห็นเครื่องยนต์สั่นมาก
ยางแท่นเครื่องที่มักจะเสียก่อนตัวอื่น  มักจะเป็นตัวหลักที่มีน้ำมันไฮโดรลิกอยู่ภายใน
ตัวนี้มักจะอยู่รองรับใต้เครื่องยนต์ในส่วนที่ช่างชอบเรียบว่าด้านหน้าเครื่อง (ที่มีสายพานเครื่องยนต์)
ถ้านั่งขับรถส่วนใหญ่ทั่วไปของรถขับหน้า ก็คือส่วนของเครื่องยนต์ฝั่งขวาของผู้ขับขี่

ถ้ายางแท่นเครื่องเริ่มเสียทรุดลง ระยะห่างระหว่างส่วนโลหะเครืองยนต์ที่น็อตยึดติดด้านบนของยางรองแท่นเครื่อง
นั้น กับตัวฐานของยางแท่นเครื่อง จะค่อยๆแคบลงตามการเสื่อมของการใช้งาน
แต่ดูค่อนข้างยากสำหรับคนทั่วไปที่ไม่เคยสังเกตุมาก่อนตั้งแต่แรก
เมื่อทิ้งไว้นานๆจะทรุดจนโลหะชนกันสั่นมีเสียงดังมากที่เรียก (ทรุดจน)นั่งแท่น

อันดับต่อไป ซึ่งคิดว่าน่าจะเป็นปัญหาหลักของกรณีคันนี้ คือ ปัญหาการทำงานของระบบเครื่องยนต์

ตอนนี้รถคันนี้เริ่มกินน้ำมันมากขึ้นไหม? อาจต้องดูกราฟว่าการทำงานออกซิเจนเซนเซอร์ ว่าเริ่มเสียทำงานผิดปกติไหม

ยังมีสาเหตุอีกมากที่สามารถทำให้เกิดอาการดังกล่าวขึ้น แต่ถ้ายังไม่เสียมากอาการก็จะไม่รุนแรง
ให้อ่านจากกระทู้เก่าข้างล่างที่พอเป็นแนวทาง  และคงต้องให้ช่างไล่หาสาเหตุที่ถูกต้องต่อไป
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=62237.msg1096966#msg1096966

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2017, 10:30:45 »

รถคันนี้ไม่ค่อยได้ขับครับ เติม วีพาวเวอร์ 95 ปั้มหอยมาตลอดเลยครับ เพิ่งจะมีอาการสั่นมาช่วงพักหลังนี้ครับ ลืมแจ้งเพิ่มเติมนิดนึงครับ รถคันนี้ได้นำไปติดแผงระบายความร้อนน้ำมันเกียร์มาด้วยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2017, 10:31:48 »
อันดับแรก ถ้าสงสัยยางแท่นเครื่องร่วมด้วย 
เปิดฝากระโปรง แล้วค่อยเหยียบคันเร่งขึ้นช้าๆ ให้ผู้ช่วยสังเกตุอยู่ด้านหน้าดูการสั่นของเครื่องยนต์ จะเห็นเครื่องยนต์สั่นมาก
ยางแท่นเครื่องที่มักจะเสียก่อนตัวอื่น  มักจะเป็นตัวหลักที่มีน้ำมันไฮโดรลิกอยู่ภายใน
ตัวนี้มักจะอยู่รองรับใต้เครื่องยนต์ในส่วนที่ช่างชอบเรียบว่าด้านหน้าเครื่อง (ที่มีสายพานเครื่องยนต์)
ถ้านั่งขับรถส่วนใหญ่ทั่วไปของรถขับหน้า ก็คือส่วนของเครื่องยนต์ฝั่งขวาของผู้ขับขี่

ถ้ายางแท่นเครื่องเริ่มเสียทรุดลง ระยะห่างระหว่างส่วนโลหะเครืองยนต์ที่น็อตยึดติดด้านบนของยางรองแท่นเครื่อง
นั้น กับตัวฐานของยางแท่นเครื่อง จะค่อยๆแคบลงตามการเสื่อมของการใช้งาน
แต่ดูค่อนข้างยากสำหรับคนทั่วไปที่ไม่เคยสังเกตุมาก่อนตั้งแต่แรก
เมื่อทิ้งไว้นานๆจะทรุดจนโลหะชนกันสั่นมีเสียงดังมากที่เรียก (ทรุดจน)นั่งแท่น

อันดับต่อไป ซึ่งคิดว่าน่าจะเป็นปัญหาหลักของกรณีคันนี้ คือ ปัญหาการทำงานของระบบเครื่องยนต์

ตอนนี้รถคันนี้เริ่มกินน้ำมันมากขึ้นไหม? อาจต้องดูกราฟว่าการทำงานออกซิเจนเซนเซอร์ ว่าเริ่มเสียทำงานผิดปกติไหม

ยังมีสาเหตุอีกมากที่สามารถทำให้เกิดอาการดังกล่าวขึ้น แต่ถ้ายังไม่เสียมากอาการก็จะไม่รุนแรง
ให้อ่านจากกระทู้เก่าข้างล่างที่พอเป็นแนวทาง  และคงต้องให้ช่างไล่หาสาเหตุที่ถูกต้องต่อไป
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=62237.msg1096966#msg1096966
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2017, 18:19:44 »

+1 คิดว่าเป็นที่ไดชาร์จส่งกำลังไม่พอ
+1 ครับ
เช็คระบบไฟฟ้าในรถก่อน เพราะอาการเป็นเหมือนรถเก๋งเก่าๆ เวลาใช้มอเตอร์กระจกไฟฟ้า มีผลให้เห็นทันทีครับ
ศูนย์รถหรือร้านแบตใหญ่ๆจะมีเครื่องมือวัดกำลังไฟแบตแบบที่วัดค่า cca และวัดการชาร์ตไฟของไดร์ชาร์ต ถ้าให้ชัวร์เข้าศูนย์จิ้มกล่อง ECU เลยครับ
เครื่องอาจแสดงปัญหาออกมา

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 13:34:44 »
ถ้าทำเองได้ ล้างปีกผีเสื้อก่อนครับ
ถ้าไม่ได้
ทำการ Reset ปีกผีเสื้อครับ reset รอบเดินเบาเองก่อน อาการน่าจะดีขึ้น

ทำตามนี้ได้เลยครับ ผมว่าแค่ปีกผีเสื้อมันสกปรกอะ
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=43575.0
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 13:37:24 »
ถ้าทำเองได้ ล้างปีกผีเสื้อก่อนครับ
ถ้าไม่ได้
ทำการ Reset ปีกผีเสื้อครับ reset รอบเดินเบาเองก่อน อาการน่าจะดีขึ้น

ทำตามนี้ได้เลยครับ ผมว่าแค่ปีกผีเสื้อมันสกปรกอะ
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=43575.0

ขอบคุณพระคุณมากครับ  ได้ผลอย่างไรจะมาแจ้งผลให้ทราบครับ