ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง Volvo S60 กับ S80 มือสอง คันไหนน่าใช้กว่ากันครับ  (อ่าน 17824 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
อยากถามครับ

ว่าสองคันนี้ คันไหนที่น่าใช้กว่ากัน และราคาอยู่ที่ประมาณเท่าไรนะครับ (ทั้งโฉมปัจจุบันและโฉมก่อน)

เครื่องดีเซลหรือเบนซีนดีกว่ากันครับ

ขอบคุณครับ ;)

jaesz

อยากถามครับ

ว่าสองคันนี้ คันไหนที่น่าใช้กว่ากัน และราคาอยู่ที่ประมาณเท่าไรนะครับ (ทั้งโฉมปัจจุบันและโฉมก่อน)

เครื่องดีเซลหรือเบนซีนดีกว่ากันครับ

S60 ผมว่าเขาแก้ปัญหาสภาพวัสดุภายในของ S80 ไปหลายชิ้นนะครับ สีภายในไม่ค่อยเหลืองแล้ว ออกแบบก็ดีกว่านิดหน่อย

เครื่องคงไม่หนีกันมาก เอารถเก่าตอนนี้ก็ำลำบากหน่อยครับ คงใกล้เวลาซ่อม เจ้าของส่วนใหญ่ที่ปล่อย ๆ กันเพราะมีปัญหา ไม่อยากซ่อม ได้มาคงต้องทำใจ

ราคาเตนท์ตีไม่เกิน 4 แสน S80 เก่าเตนท์ตีไม่เกิน 3 แสนด้วยซ้ำไปครับ

ออฟไลน์ holahola66

• Hero Member
อยากถามครับ

S60 ผมว่าเขาแก้ปัญหาสภาพวัสดุภายในของ S80 ไปหลายชิ้นนะครับ สีภายในไม่ค่อยเหลืองแล้ว ออกแบบก็ดีกว่านิดหน่อย

เครื่องคงไม่หนีกันมาก เอารถเก่าตอนนี้ก็ำลำบากหน่อยครับ คงใกล้เวลาซ่อม เจ้าของส่วนใหญ่ที่ปล่อย ๆ กันเพราะมีปัญหา ไม่อยากซ่อม ได้มาคงต้องทำใจ

ราคาเตนท์ตีไม่เกิน 4 แสน S80 เก่าเตนท์ตีไม่เกิน 3 แสนด้วยซ้ำไปครับ

ถามต่อด้วยคนครับ ถ้าผมซื้อเจ้า s60 แล้วกันงบซ่อมซักแสนนึง มันจะจบได้แบบใช้ยาวๆมั้ยครับพี่
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

jaesz

อยากถามครับ

ถามต่อด้วยคนครับ ถ้าผมซื้อเจ้า s60 แล้วกันงบซ่อมซักแสนนึง มันจะจบได้แบบใช้ยาวๆมั้ยครับพี่

ถ้าได้อู่ดี ๆ แสนนึงจบนะครับ

แต่หาอู่ก่อนครับ เพราะเหลือดี ๆ ไม่กี่อู่หรอกครับ คิดว่าเจ้าของอู่มีเงินเก็บ 100 ล้าน ซ่อมรถยี่ห้อเดียว เงินมาจากอะไรล่ะครับ ?

อู่ส่วนใหญ่ของ Volvo ที่ว่าซ่อมถูก ๆ ผมเห็นถ้ามีอะไรที่ต้องยกเครื่องลงก็คิดหลักหมื่นแล้วนะครับ

เอาแค่ ซีล ประเก็น ทั้งเครื่อง คุณคิดว่าเขาจะคิดเท่าไหร่ ? หรือไม่ซ่อมก็ได้ ปล่อยน้ำมันเยิ้มใต้เครื่อง ? Volvo เป็นทุกคันครับ เพราะศูนย์ใช้น้ำมันเครื่องห่วย มันทำให้ซีลเสื่อม เกิน 5- 6 ปี ก็เห็นแล้วครับ ผมว่าเกิน 50 % ของ Volvo ที่ผมเจอ ใต้ท้องมีน้ำมันเครื่องซึม ซีลแครงค์ ก็ดี ซีลเกียร์ก็ดี ปะเก็นฝา ปะเก็นยาง อะไรก็ตามที่ไม่ใช่โลหะ ค่าเปลี่ยน ค่าของ หลักหมื่นครับ

ออฟไลน์ fhasociety

• Sr. Member
ถ้าเอาเบนซิน จะขอเลือก S60
แต่ถ้าไปดีเซล จะขอเลือก S80

;D
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ scotch_fillet

"S60 มือ 2 vs S80 มือ 2" หรือ "S60 มือ 1 vs S80 มือ 2" น่ะครับ???

เออ ... แต่ไม่ว่ายังไง ผมก็เชียร์ S60 มากกว่าน่ะ
ไม่ใช่ S80 ไม่ดีน่ะครับ แต่ผมว่า S60 หน้าเขามันโดนตาผมากกว่าอ่ะครับ

และผมว่าคนเล่น S60 ก็เยอะกว่าด้วยน่ะ หาอะไหล่+ของแต่ง น่าจะง่ายกว่า S80

ถ้าใจรักมาทาง Volvo แล้ว กะว่าจะเอายี่ห้อนี้ล่ะ ไม่ไปหายี่ห้ออื่นแล้ว
ผมว่าไปหาความรู้ตาม FB group ของ Volvo Club Thailand หรือ Volvo Generation Thailand ดีกว่าครับ

GreenG

ฟังดูแล้วหนาวเลยครับ ;)

S40 จะดีกว่าไหมนะครับ

ออฟไลน์ tosa

• Sr. Member
คุ้นๆว่า s40 v50 เครื่อง Mazda ผมว่ามันน่าจะตัดความกังวลไปไก้บ้าง แต่น่าจะอืดไปนิด

GreenG

คุ้นๆว่า s40 v50 เครื่อง Mazda ผมว่ามันน่าจะตัดความกังวลไปไก้บ้าง แต่น่าจะอืดไปนิด
แต่ผมกลัวเกียร์ละครับ ไม่รู้เปนไงเลย

ไม่ใช่ของมาสด้านี่น่ากลัวครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

- ถ้าเป็น S80 II โฉมปัจจุบันตัวแรก รุ่น 2.5T ราคาถูกมาก ต่ำสุดเจอมา 9 แสนกลางก็มี แพงสุดไม่เกิน 1.2 ล้าน แต่ถ้าเป็นตัวดีเซล S80 II D5 โฉมแรก ราคาต่ำสุด 1.15 ล้าน ไปยัน 1.5 ล้าน ตัว D3 1.6-1.9 ล้าน อันนี้ผมโทรไปถามตามเตนท์ใน one2car มานะเพราะบางคันไม่มีราคา ใครบอก Volvo ราคาตกฟระ S80 ดีเซลราคามือสองมันชนกับ 520d E60 เลยนะนั่น แถมอยู่เตนท์แปบๆหายไปแล้ว  ส่วน S80 D5 โฉมแรกสุดราคาอยู่แถว 6.5 แสน ถึง 7.5 แสนถือว่าดีนะเพราะตัวเบนซินปีเดียวกันร่วงไป 5 แสนต้นๆแล้ว

- Volvo ถ้าจะเล่นต้องทำใจราคาอะไหล่นิดนึงบางตัวเจอเข้าไปร้องเจี๊ยกเลยว่าทำไมมันแพงแบบนี้ฟระ แต่โดยรวมทั่วไปมันก็พอๆกับรถยุโรปยี่ห้ออื่นน่ะแหละ เท่าที่เจอมาอะไหล่เกี่ยวกับเครื่องยนต์ไม่แพงแต่ชิ้นส่วนตัวถังกับชิ้นส่วนภายในรถนี่แพงอ๊วกแตกเลยทีเดียว 

GreenG

Re: ระหว่าง Volvo S60 กับ S80 มือสอง คันไหนน่าใช้กว่ากันครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 10:18:01 »
- ถ้าเป็น S80 II โฉมปัจจุบันตัวแรก รุ่น 2.5T ราคาถูกมาก ต่ำสุดเจอมา 9 แสนกลางก็มี แพงสุดไม่เกิน 1.2 ล้าน แต่ถ้าเป็นตัวดีเซล S80 II D5 โฉมแรก ราคาต่ำสุด 1.15 ล้าน ไปยัน 1.5 ล้าน ตัว D3 1.6-1.9 ล้าน อันนี้ผมโทรไปถามตามเตนท์ใน one2car มานะเพราะบางคันไม่มีราคา ใครบอก Volvo ราคาตกฟระ S80 ดีเซลราคามือสองมันชนกับ 520d E60 เลยนะนั่น แถมอยู่เตนท์แปบๆหายไปแล้ว  ส่วน S80 D5 โฉมแรกสุดราคาอยู่แถว 6.5 แสน ถึง 7.5 แสนถือว่าดีนะเพราะตัวเบนซินปีเดียวกันร่วงไป 5 แสนต้นๆแล้ว

- Volvo ถ้าจะเล่นต้องทำใจราคาอะไหล่นิดนึงบางตัวเจอเข้าไปร้องเจี๊ยกเลยว่าทำไมมันแพงแบบนี้ฟระ แต่โดยรวมทั่วไปมันก็พอๆกับรถยุโรปยี่ห้ออื่นน่ะแหละ เท่าที่เจอมาอะไหล่เกี่ยวกับเครื่องยนต์ไม่แพงแต่ชิ้นส่วนตัวถังกับชิ้นส่วนภายในรถนี่แพงอ๊วกแตกเลยทีเดียว 
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Re: ระหว่าง Volvo S60 กับ S80 มือสอง คันไหนน่าใช้กว่ากันครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 16:39:42 »
S80 ดีเซลครับ

GreenG

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 20:39:00 »
ไปอ่านมาเห็นค่าซ่อมแล้วหนีไปซื้อ Teana J31 ดีกว่า ;)

ออฟไลน์ DCY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2017, 15:01:55 »
S40 จะเป็นขับหน้า 
S60 จะได้ปราดเปรียว
S80 จะได้ ออฟชั่น รถจัดเต็ม
XC90 จะได้เจ็ดที่นั่ง หรือ พับเบาะแถวสามจะได้พื้นที่ใช้งานมากที่สุดครับ

เครื่องดีเซล ทน ไม่จุกจิก

รถ มือสอง จะได้ รถที่คุ้มค่า คุ้มราคามากครับ

ถ้าเราดูแลรถดี รถก็จะดูแล ปกป้อง ชีวิตเรา ดีเช่นกันครับ
ทุกชีวิตปลอดภัยในวอลโว่ volvo for life
ถ้าใช้งานดูแลรักษาดี รถ เครื่อง เกียร์ ไม่จุกจิก ครับ

งบซ่อมเก็บเผื่อประมาณแสนนึงครับ

ปัจจุบันผู้ใช้ วอลโว่ พูดคุย สอบถาม ปรึกษาปัญหา ความรู้ต่างๆ กันได้ที่

VolvoClub Thailand ห้ามซื้อ-ขายฝ่าฝืนบล็อก Selling/Buying is prohibited

https://www.facebook.com/groups/182701241765757/

VOLVO CREW THAILAND

https://www.facebook.com/groups/458865817545629/

แนะนำ อู่ ซ่อม volvo
ลองดู

Fix33 รามอินทรา 33

https://www.facebook.com/Fix33

https://www.facebook.com/f33performance

เสน่ห์ วอลโว่

https://www.facebook.com/%E0%B9%80%E0%B8%AA%E0%B8%99%E0%B9%88%E0%B8%AB%E0%B9%8C-%E0%B8%A7%E0%B8%AD%E0%B8%A5%E0%B9%82%E0%B8%A7%E0%B9%88-433569083458301/

วอลโว่ มีทั้งรุ่นที่ ขับสนุก อัตราเร่งดี ( R รุ่น เทอร์โบ ) และ ธรรมดา ให้เลือกใช้ตามลักษณะงานครับ

ค่าดูแลบำรุงรักษาซ่อม อะไหล่ คุ้มค่า คุ้มราคากับสิ่งที่ได้รับครับ

ขอบคุณครับ