ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่าชาติใดในยุโรปที่ทำรถมีคุณภาพของตัวรถยนต์ใกล้เคียงเยอรมัน  (อ่าน 8349 ครั้ง)

ออฟไลน์ Siemens

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้คิดว่าอิตาลีเพราะว่ามีแบรนด์เฟอร์รารี่ ที่ดูแล้วเทคโนโลยีน่าจะนำเยอรมันด้วย
ฝรั่งเศสดูแล้วก็พอใกล้เคียงเพราะว่าเรโน ก็ทำเครื่องยนต์ F1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2017, 09:49:03 โดย Siemens »

ออฟไลน์ Carrera

• Hero Member
ญี่ปุ่นครับ

ในอดีต รถญี่ปุ่นนี่ละ โค่นรถยุโรป เยอรมันมาหมดละ  ถ้าไม่สะดุดขาเองซะก่อนหลายๆค่าย

Honda เคยได้ F1 , Nissan ก็กวาดไปไม่รู้กี่ถ้วย

NSX Gen1  นี่ก็เป็นรถที่สอนเฟอรรารี่เลย  ว่า Supercar มันควรจะเป็นรถแบบไหน  ยุคนั้น  Fer นี่ยังเป็น 355 อยู่เลยมั้ง

ถ้าผมจำไม่ผิด Lemans ปีล่าสุดนี่ เหมือนโตโยต้าตาม Porsche นิดเดียวเอง  ดันมามีปัญหาเสียก่อน

GTR ทุก Gen นี่ก็สมญานาม Godzilla เดินหน้าฆ่าทุกค่ายมานานละ 

ออฟไลน์ HappyCar

• Full Member
ที่นึกออกก็มี อิตาลี่ ครับ เพราะทำให้ผมนึกถึง ม้าลำพอง

ออฟไลน์ paulmoderndog

Sweden วอลโว่ และ ซาบครับ 
พวกรถอังกฤษ ผมยังไม่เคยใช้ครับ

ออฟไลน์ choomodify

คุณภาพ ที่ว่านี่คือในด้านไหนบ้างครับ แต่ละชาติมันมีวัฒนธรรมและกรอบแนวคิดในการสร้างรถยนต์ที่ต่างกันมาก จริงๆๆ

ออฟไลน์ V221

Swedenก็เก่งครับ โดยเฉพาะเรื่องSafetyไม่เป็นรองใครแน่นอน แต่อุตสาหกรรมไม่ใหญ่โตเท่าเยอรมนีครับ
BMW 750E M SPORT

jaesz

• บุคคลทั่วไป
คุณภาพ กำหนดด้วยอะไรล่ะครับ

ถ้าเสพเทคโนโลยี ตอนนี้เยอรมันเขาก็มีเยอะกว่าชาวบ้านแทบทุกชิ้น เพียงแค่ไปผลิตที่ไหน

กล่องเครื่อง Bosch Siemens ใช้กับแทบทุกยี่ห้อทนทานคุณภาพไม่เป็นรองใคร  ลองนึกชื่อยี่ห้อรถแพงๆไฮเทคที่ใช้กล่องเครื่องนอกจากสองยี่ห้อนี้ดู... หายากนะ

Ferrari ผมว่ามันไม่ใช่รถคุณภาพดีนะ เอามาขับทุกวันไม่ได้หรอก ไม่รอดแน่ๆ เดี๋ยวเป็นโน่นเป็นนี่ อะไรของมันไม่รู้ ขับไม่ถึงแสนโลค่าซ่อมเป็นล้านก็มี นับความไฮเทคก็ไม่ใช่เพราะเทคโนโลยีโบราณมาก มีแค่วัสดุตัวถังน้ำหนักเบาที่พอเอามาเรียกว่าไฮเทคได้อยู่ แต่คนอื่นก็ทำได้แต่ไม่ทำเพราะมันแพงเกินไป เบาะ ภายในเย็บมือเอาทั่งนั้น งานฝีมือมากกว่า

ถ้าจะบอกว่าไฮเทคเรื่องรวมๆผมว่าToyota ฮอนด้านี่แหละมีศักยภาพที่จะผลิตรถดีๆได้ไฮเทคเท่าหรือมากกว่าเยอรมันในบางเรื่องแต่ถามจริงๆ Lexus ราคาเท่าเบนซ์ บีเอ็ม คนยังรับได้ทั่วโลกไหมล่ะ?

ศูนย์วิจัยโตโยต้า ฮอนด้า มีความรู้ไฮเทคมาก แตาไม่ได้เอามาทำตัวรถครับ เอาไปใช้เทคโนโลยีผลิตรถ

ออฟไลน์ earrt

• Sr. Member
ญี่ปุ่นครับ

แต่ให้เที่ยบในราคาเดียวกันด้วยนะครับ

ถ้าเทียบแต่ segment กันหน่ะ 'ไม่ได้' เพราะ ญี่ปุ่นเขาเน้นขายปริมาณ เลยกดต้นทุนให้ถูกไว้ก่อนจัดหนักจัดเต็มไม่ได้

life cycle รถญี่ปุ่นก็เปลี่ยนไวกว่า รถยุโรปจะนานกว่า 2-3 ปี ถ้าขายแพงมากคนก็ไม่ยอมเปลี่ยนอีก

รถญี่ปุ่นขายถูก คนใช้เยอะ ภาพลักษณ์ก็เลยไม่ได้

รถยุโรปขายแพง(คนใช้น้อยเนื่องจากราคา+ค่าบำรุงรักษา) ใครใช้รถยุโรปจึงได้ภาพลักษณ์ไป

ครั้นจะให้รถญี่ปุ่นจัดหนักมาดีเท่ารถยุโรป ก็น่าจะเป็นเล็กซัส อคูร่า แล้วดูยอดขาย -_-'

คุณภาพ เทคโน ญี่ปุ่นไม่แพ้หรอก แต่เขาแข่งกันคนละตลาด

ออฟไลน์ mongolias

ใกล้สุด ผมว่าอิตาลี กับ สวีเดน
แต่ 2 ชาตินั้น ออกแนว สปอร์ตจ๋า กับ รถเน้นความปลอดภัย

ออฟไลน์ เต๋า AV

ขอไม่นับรถที่เป็น super car ละกัน
นับแค่รถตลาด ที่ขายได้เกิน 2000 คันต่อปี

แบรนด์รถยนต์ ที่มีคุณภาพและเทคโนโลยี เหนือกว่าหรือใกล้เคียง แบรนด์เยอรมัน
1. Renault ฝรั่งเศษ
2. Volvo สวีเดน
3. Peugeot ฝรั่งเศษ
4. Alfa อิตาลี

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Sweden วอลโว่ และ ซาบครับ 
พวกรถอังกฤษ ผมยังไม่เคยใช้ครับ

+1 Volvo & Saab  :-*
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ akewizard

เยอรมันเก่งรวมๆในด้านวิศวกรรมยานยนต์
แต่เรื่อง Precision ความแม่นยำในรายละเอียดเล็กๆน้อยๆ ผมให้สวีเดนเก่งกว่าเยอรมันนิดๆนะ

ปล. รถสวีเดน นอกจาก Volvo Saab แล้วยังมี Konigsegg อีกยี่ห้อนึงครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
แต่ละประเทศก็จะมีแนวทางของตัวเอง แต่ส่วนตัวผมว่าญี่ปุ่นครับ อย่าง Lexus นี่ความทนทานอึดกว่าเยอรมันมาก นักรีวิวต่างประเทศก็ให้ความเห็นแบบเดียวกัน ที่เมืองนอกราคาไม่แพงเวอร์เหมือนบ้านเรา
LS400 ผ่านมาเป็น 20 ปี แต่ในรีวิวต่างประเทศ ยังพูดถึงความนิ่งเงียบของเครื่องยนต์ที่เหนือกว่าเยอรมันในยุคเดียวกัน (ผมชอบมากที่ทดสอบโดยเอาแก้วน้ำมาวางบนตัวเครื่องแล้วเร่งรอบให้สุด น้ำแทบไม่สะเทือน)
 LFA อาจจะแพงเวอร์แต่ก็ขับดีมาก เสียงและการไล่รอบของเครื่องยนต์สุดยอดจนลุง Clarkson บอกว่าเป็นหนึ่งในรถที่ดีที่สุดที่เขาเคยขับ
Landcruiser นี่เป็นหนึ่งในตำนานออฟโรด ไม่มีเยอรมันคันไหนเทียบได้ ยกเว้น Discovery และรถตระกูล Range Rover จากอังกฤษ
GTR R35 นี่ก็เกิดมาฆ่า 997Turbo แบบตายคาบ้าน ที่เนอร์บวกริง ทั้งที่ราคาค่าตัวถูกกว่าเป็นครึ่ง
แม้ตอนนี้อายุมันจะปาไปสิบปี ถึงจะได้รับการปรับปรุงมาโดยตลอด แต่โดยรวมมันเริ่มจะล้าหลังแล้ว ก็ยังถูกนำมาใช้เป็น Benchmark ในการรีวิวเปรียบเทียบกับ supercar รุ่นใหม่ๆอยู่
NSX Type R บาลานซ์ดีมาก ขับแบบยิมคาน่าพริ้วกว่า 997GT3 ทั้งที่ออกมาก่อนเป็นสิบปีและมีแรงม้าแค่ 280 ตัว

รถอังกฤษผมว่าเค้าเชี่ยวชาญในการทำรถให้มีความรู้สึกพิเศษ แต่เรื่องวิศวกรรมถ้าไม่ได้เยอรมันมาช่วยหรือต่อยอดไว้ในหลายๆค่าย เค้าไม่ได้เก่งมากเท่าไหร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2017, 13:33:18 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

คุณภาพ กำหนดด้วยอะไรล่ะครับ

ถ้าเสพเทคโนโลยี ตอนนี้เยอรมันเขาก็มีเยอะกว่าชาวบ้านแทบทุกชิ้น เพียงแค่ไปผลิตที่ไหน

กล่องเครื่อง Bosch Siemens ใช้กับแทบทุกยี่ห้อทนทานคุณภาพไม่เป็นรองใคร  ลองนึกชื่อยี่ห้อรถแพงๆไฮเทคที่ใช้กล่องเครื่องนอกจากสองยี่ห้อนี้ดู... หายากนะ

รถญี่ปุ่นก็ใช้ชิ้นส่วนของเยอรมันเยอะน่ะครับ อย่างระบบคอมมอลเรลของรถกระบะที่ใช้กันทุกวันนี้นี่ส่วนมากก็เป็นของ BOSCH ก็เยอรมัน
ส่วนบางรถบางค่ายก็ใช้ของ DENSO ซึ่ง DENSO ก็ไปซื้อลิขสิทธ์มาจาก BOSCH นั่นแหละครับ เรื่องเทคโนโลต้นทางคงหนีไม่พ้นเยอรมัน...

ออฟไลน์ holahola66

ทำไมผมนึกถึงฝรั่งเศษก่อนเลย ตามมาก้อสวีเดน
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ blitzpao

แก้ไขอ่านคำถามผิด ถ้ารถผู้บริโภคทั่วไป อังกฤษครับ โดยการบริหารของอเมริกา ถ้ารถ Supercar คงต้องอิตาลีครับ

จริงๆอยากให้แบรนอเมริกาครับ พวก Lincoln Buick หรือ GMC เพียงแต่มันไม่ขายไทย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2017, 08:52:08 โดย blitzpao »

ออฟไลน์ Nutcracker

หัวข้อกว้างไป สำหรับผม เทียบกันไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

คุณภาพนิยามกรอบให้แคบๆหน่อยจะได้น่าสนใจมากขึ้น
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ IS2000

พวก Renault Megane/Clio นี่ก็เทียบกับ VW Golf/ Polo ได้เลยนะครับ ตัวแรงก็เทียบกับพวก GTI ได้สบายๆ แต่ถ้ารถไฮเอนผมว่ารถเยอรมันยังไม่มีคู่แข่งในเรื่องคุณภาพจากโซนยุโรป จะมีก็เป็นรถอังกฤษที่ทำจากบริษัทรถของเยอรมนีอีกทีนึง
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Kris.J

• Jr. Member
  • **
นึกถึง Sweden ชาติแรกครับ

ออฟไลน์ tvm

คุณภาพ ที่ว่านี่คือในด้านไหนบ้างครับ แต่ละชาติมันมีวัฒนธรรมและกรอบแนวคิดในการสร้างรถยนต์ที่ต่างกันมาก จริงๆๆ
ตามนี้ครับ ถ้าคิดดีๆ ชัดเจนหน่อย จะตอบปัญหาคุณไม่ได้เลย

ออฟไลน์ bingoman

ว่าตามตรง ผมว่ารถฝรั่งเศส ไม่เป็นรองเยอรมันเลยนะครับ
แต่ต้องเทียบตลาดเดียวกันคือ mass market เพราะรถฝรั่งเศส เค้าไม่ใช่รถ luxury แบบ Benz BMW Audi ที่บ้านเรามักนึกถึง

ถ้าจะนึกถึงต้อง Volkswagen ครับ

ซึ่งผมว่า Renault, Peugeot, Citroen ไม่ได้เป็นรอง VW เลย

VW คือรถที่ดีมากๆ ที่ไม่ได้ออกแบบมาให้มี gimmick น่ารักๆ แบบรถฝรั่งเศส
ส่วนเรื่องการขับขี่ การบังคับ ควบคุม  รถฝรั่งเศสก็ไม่ได้ด้อยกว่า VW 

ที่เห็นว่า VW จะเด่นกว่านิดๆ อาจจะเป็นเรื่องเครื่องและระบบส่งกำลัง ที่ efficient และตอบสนองดีกว่านิดๆ แต่ไม่ใช่ขนาดคนละขุมแน่นอน

สุดท้ายที่ต้องยกให้เยอรมัน ก็เพราะความทนทานของรถเยอรมันครับ

แต่ถ้ามีเงิน และต้องการสิ่งที่พิเศษ ฟิลลิ่งดีๆ  รถฝรั่งเศสไม่เป็นรองแน่ๆ 
จะได้อารมณ์แบบรถทำมา personalized ให้คนขับมากกว่าเยอรมันนิดๆ ด้วยหละ

ออฟไลน์ Fly to dream

Renault ฝรั่งเศส สิครับ การขับขี่คือจิตวิญญาณของยี่ห้อนี้เลย

ไม่ก็ Alfa romeo อิตาลี นี่ก็ดีแต่มีความอินดี้

อีกอันก็สวีเดนทั้งหลาย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย