ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่างแซงซ้าย กับบีบแตร ทำแบบไหนดีกว่าครับ  (อ่าน 8965 ครั้ง)

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
ถ้าขับบนทางด่วนแล้วเจอรถช้าชิดขวา เปิดไฟขวาไม่หลบ เปิดไฟสูงไม่หลบ แต่บีบแตร บางทีหลบ แต่ผมก็ไม่ค่อยชอบบีบแตร กลัวเค้าหาว่าผมเถื่อน   ถ้าต่างประเทศ (เวลาผมนั่งTaxi)) บางประเทศบางเมือง บีบแตร์เหมือนจะฆ่ากันตาย แต่อารมยังดีอยู่ ยังยิ้มได้

ออฟไลน์ lay

Re: ระหว่างแซงซ้าย กับบีบแตร ทำแบบไหนดีกว่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2017, 04:45:51 »
ถ้าดูแล้วว่าแซงซ้ายปลอดภัย  ผมแซงซ้ายครับ

ออฟไลน์ choomodify

Re: ระหว่างแซงซ้าย กับบีบแตร ทำแบบไหนดีกว่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2017, 04:53:53 »
หาช่องแล้วไปเองเลยครับ แซงเสร็จแล้วไม่ต้องไปปาดหน้าหรือเหยียบเบรคใส่เค้านะครับ ต่างคนต่างไป ง่ายๆจบแบบแฮปปี้ทุกฝ่ายจ้า  :-* :-*

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2017, 05:23:32 »
ถ้าแซงได้ก็จะแซงเองครับ บางคนเห็นเราแซงซ้ายไปไวกว่าเค้าก็จะลงมา
ผิดกับประเภทที่ทำไงก็ไม่หลบจริงๆ แถมบางคันขับขนานไปกับเลนซ้ายซะด้วย
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2017, 06:33:35 »
อยากจบแบบสบายๆ ก็แซงซ้ายครับ

เริ่มจริงจังที่จะจับคนแซงซ้ายเมื่อไหร่ผมก็ถึงจะกดแตรไล่ครับ

แต่มีข้อสังเกตุคือ เดี๋ยวนี้รถที่แช่ขวาก็พยายามหลบซ้ายให้มากขึ้นนะครับ
หลายๆครั้งผมเปิดไฟเลี้ยวขวา ก็หลบให้ถึงจะเข้าซ้ายอย่างช้าๆ แต่ก็แสดงถึงความเข้าใจในการใช้ถนนที่มีมากขึ้น
ประมาณเรื่องการหลบรถพยาบาล รถฉุกเฉินที่เราแชร์ของที่ต่างประเทศกันใน Social Media
ทำให้พวกเราเข้าใจกันและเริ่มปฏิบัติจริงกันมากขึ้นครับ (ทุกคนเห็นตัวอย่างที่ดีและทำตาม)

พวกเราคงต้องทำใจให้เย็นลง และให้โอกาศทุกคนในความทำความเข้าใจ และขับขี่ไปด้วยกันอย่างปลอดภัยครับ
เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้นะครับ  :D :D :D :D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2017, 06:43:51 »
ส่วนใหญ่ผมจะแซงซ้าย แต่จะมีบ้างที่ สาดไฟสูงบ้าง

ถ้าสังหรณ์ว่ามีรถขวา ขับช้า ข้างหน้าโล่ง ผมจะทิ้งระยะห่างๆ ไว้ ขับชิดซ้ายหน่อยเดียวจะรู้แล้วว่าแซงซ้าย ได้/ไม่ได้ ถ้าซ้ายโล่งก็แซงเลย

ในทางกลับกัน ถ้าจี้คันหน้ามากๆ แล้ว มุมของคันหน้าจะบังการมองเห็นเลนซ้ายหมด ทำให้ต้องเบี่ยงมาทางซ้ายมากๆ ซึ่งอาจจะอันตรายได้ครับ

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2017, 07:00:49 »
ไม่ควรบีบแตรเป็นอย่างยิ่งครับ เพราะถือเป็นการหยาบคายบนท้องถนน และเป็นการกระตุ้นอารมณ์ อาจนำไปสู่เหตุการณ์ road rage ได้ ทางที่ดี ใช้กะพริบไฟสูงก็พอครับ แล้วค่อยหาจังหวะแซงซ้าย ไม่ควรขับจี้ท้ายเพราะอาจจะทำให้รถคันหน้าตกใจจนเสียหลักได้
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2017, 07:45:24 »
มองผ่านๆ ไปครับ

ไม่ทั้งเปิดไฟ ไม่ทั้งบีบแตรครับ ไปซ้ายได้ไปเลยครับ

ประหยัดทั้งเวลา และไม่เสียอารมณ์ครับ  ;D

Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2017, 07:52:18 »
ไปซ้ายเอง แล้วด่าอยู่ในรถครับ hahahah
ล่าสุดไปเส้นปิ่นเกล้าวิ่งกลางไวสุดครับ
ขวาแช่กันยาวเป็นขบวน กลางว่างก็ไม่ลงกัน - -

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• Sr. Member
  • I am different
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2017, 08:07:43 »
ผมหาทางแซงไปเองสำหรับรถช้าทุกเลน ไม่เปิดไฟ ไม่บีบแตร ไม่ปาดหรือพยายามสั่งสอนอะไรทั้งนั้น และไม่เคยหงุดหงิดด่าใครในใจด้วย แซงแล้วผ่านไป แต่คนอื่นจะหงุดหงิดด่าผมไล่หลังมาก็ไม่ทราบได้  ;)
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2017, 08:12:12 »
บีบแตรแบบสั้นๆ กระชับๆ พร้อมกับ ตบไฟสูงสักทีแล้วเปิดไฟขอแซงขวา น่าจะ OK ครับ แค่อย่าไปตบไฟสูงรัวๆ บีบแตรรัวๆหรือบีบลากยาว เขาน่าจะเข้าใจว่ามีคนขอแซง ผมว่าส่วนมากที่มีปัญหากันคน ยกไฟสูงยาวๆ บีบแตรลากยาวซ๊ะส่วนใหญ่ สุดท้ายไม่ได้ค่อยออกซ้ายไป  ปล่อยให้เขาทำผิดไปจะกลายเป็นนิสัยเขาไป  ::)
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ N_Peace_B

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2017, 08:20:13 »
เจอบนมอเตอร์เวย์ไปชลบุรีเมื่อวานเอง ซ้ายไปไม่ได้ขวาติดรถแช่ขวามีอยู่คันเดียว
ข้างหน้าโล่งเป็นกิโลฯ เปิดไฟเลี้ยวขวาขอทาง+เแลบไฟก็แล้วพี่แกไม่หลบ
ต้องรอรถซ้ายแล้วค่อยแซงซ้ายไป ได้แต่ส่ายหน้า  :)
Toyota Vios 1.5S MC 2006
Mazda CX-5 2.2 XDL MC 2016
Honda Civic FK MC 2021

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2017, 08:24:55 »
มาตรา ๔๕ ห้ามมิให้ผู้ขับขี่ขับรถแซงเพื่อขึ้นหน้ารถอื่นด้านซ้าย เว้นแต่ในกรณีต่อไปนี้

(๑) รถที่จะถูกแซงกำลังเลี้ยวขวาหรือให้สัญญาณว่าจะเลี้ยวขวา

(๒) ทางเดินรถนั้นได้จัดแบ่งเป็นช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ตั้งแต่สองช่องขึ้นไป

การขับรถแซงด้านซ้ายตาม (๑) หรือ (๒) จะกระทำได้เมื่อไม่มีรถอื่นตามมาในระยะกระชั้นชิดและมีความปลอดภัยพอ

.....จาก พระราชบัญญัติจราจรทางบก พ.ศ.2522

http://www.thailawforum.com/land-traffic-act/

ดังนั้นเลือกวิธีที่ปลอดภัยต่อร่างกายและทรัพย์สินมากที่สุดดีกว่าครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2017, 08:40:04 »
ผมถ้าเห็นซ้ายว่าง พอขับเข้าไประยะใกล้ๆ ดูแล้วไม่หลบ ก็จะแซงซ้ายไปเองครับ
แต่ถ้าหน้าว่าง ซ้ายติด ก็จะกระพริบไฟทีนึง ถ้ายังไม่หลบอีก ก็แตรสั้นๆทีนึง พร้อมกระพริบไฟอีกครั้ง ถ้ายังไม่หลบอีก ก็ตามไปสักระยะ แล้วค่อยหาจังหวะแซงซ้ายเอาเองครับ

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2017, 08:50:15 »
ถ้าทางสี่เลนขึ้นไป (มีทางขนานกันไป2-กลับ2) ถ้าเจอรถแช่ขวา ให้ดูสถานการณ์ก่อนว่ามีรถเลนซ้ายไหม ถ้าไม่มีหรืออยู่ห่างพอแซงได้และระยะปลอดภัยก็แซงครับ ไม่ผิดกฎหมายด้วย (ตามคห. ข้างบน) แต่ถ้าทางสองเลนสวน ถึงจะมีไหล่ทางไม่ควรทำครบ ันตรายและผิดกฎหมายด้วย

ส่วนแตรนั้น ผมว่าเขาออกแบบมาให้เป็นสัญานเตือนมากกว่าไปจี้หรือด่าครับ แต่คนไทยส่วนใหญ่นิยามเสียงแตรไม่ใช่เสียงเตือนหน่ะสิครับ ออกแนวเมิงกดแตรคือด่า จึงมีดราม่าให้เห็นบ่อยๆบนโลโซเชียวครับ

เพราะฉะนั้น หาช่องทางแซงซ้ายไป จบสวยครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2017, 09:00:03 »
ผมคิดแค่ว่า "เราไม่สามารถที่จะเปลี่ยนคนหรือเปลี่ยนความคิดของคนอื่นได้"
ฉนั้นผมจึงมักแซงซ้ายออกไป
ไม่บีบแตรหรือไม่ตีไฟ ไม่เอาคนอื่นมาทำให้ผมต้องเครียดกับการขับรถหรอก
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2017, 09:52:48 »
แซงซ้ายและบีบแตรเตือนว่ากำลังจะแซงซ้ายแล้วนะ แซงซ้ายอย่างเดียวผมว่าอันตรายครับรถชิดขวาอาจเปลี่ยนเลนมาโดยที่ไม่รู้ว่าเรากำลังบังเค้าแล้วชนกันได้ แตรมีไว้เตือนตามคู่มือจราจรอย่ากลัวที่จะใช้ครับ เพราะจากที่จะรู้ว่ายังเปลี่ยนเลนไม่ได้อาจจะกลายเป็นชนกันแล้วถึงตายได้ ส่วนพวกอารมณ์ร้อนฟังเสียงแตรอะไรไม่ได้เลยมันช่วยไม่ได้ที่เค้าจะมีอาการทางจิตกระฟัดกระเฟียดขึ้นมา เราไม่ควรปล่อยให้คนสติไม่ดีบางกลุ่มมีอำนาจกำหนดค่านิยมจราจรขึ้นมาใหม่นะครับ มันเป็นสิ่งที่คนพวกนี้หลงคิดว่าเป็นการยั่วยุทั้งๆที่แตรมันก็ส่งเสียงแบบเดียวเพื่อเตือนเท่านั้น ไม่ใช่การสื่อสาร จะบอกว่าเป็นทหารเข้าใจคำด่าแบบรหัสมอร์สก็คงหายากนะบนถนน  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2017, 10:04:52 »
ถ้าหลายๆเลน ก็ถือว่าไม่ได้เป็นการแซงซ้ายนะครับ

แบบนี้ถ้าเลนกลางจะห้ามเร็วกว่าเลนขวา โดยที่ยังอยู่ในขอบเขต ข้างหลังก็ไม่ต้องไปไหนกันพอดี

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2017, 10:14:06 »
แซงซ้าย แล้วเร่งนำยาวๆ ไม่มีใครคิดเคืองแค้นใคร แฮปปี้ทั้งหลายฝ่าย
 8) 8) 8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2017, 10:43:54 »
ถ้าซ้ายว่าง ก็แซงยาวๆไปครับ ไม่ต้องคิดมาก

พูดถึงบีบแตร ตอนอยู่จีน พี่แกบีบกันชนิดหูดับตับไหม้ ไม่มีอะไรก็บีบ แล้วคนโดนบีบก็ทำเหมือนไม่มีอะไร

ยังบอกกับเพื่อนว่าบีบกันโหดขนาดนี้ ถ้าเป็นเมืองไทยคงชกปากกันไปแล้ว  ;D

ออฟไลน์ HappyCar

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2017, 11:50:16 »
ไม่แซงซ้าย ไม่บีบแตรครับ ขับตามไปเรื่อยๆ รอจนกว่าเค้าหลบซ้ายเองครับ

เมื่อก่อนก็ทำหมดครับ ทั้งแซงซ้าย ทั้งบีบแตร แต่ตอนนี้เหนื่อยที่จะทำแล้วครับ

ในเมื่อกฎหมายให้รถช้ากว่าหลบซ้าย ผมจะหลบซ้ายแทนเขาทำไม ถูกมั้ย?

ผมจึงตัดสินใจที่จะขับตาม แล้วรอเค้าหลบซ้ายเอง เพราะเค้าก็ไม่ได้ขับช้าอะไรมากมาย

จากนั้นก็ขับผ่านไป สบายใจกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2017, 12:50:26 »
ไม่ควรบีบแตรเป็นอย่างยิ่งครับ เพราะถือเป็นการหยาบคายบนท้องถนน และเป็นการกระตุ้นอารมณ์ อาจนำไปสู่เหตุการณ์ road rage ได้ ทางที่ดี ใช้กะพริบไฟสูงก็พอครับ แล้วค่อยหาจังหวะแซงซ้าย ไม่ควรขับจี้ท้ายเพราะอาจจะทำให้รถคันหน้าตกใจจนเสียหลักได้

เป็นเรื่องที่ปลกมากในบ้านเรา เมื่อพูดถึงสิ่งใกล้ ตัวอย่างแตรรถยนต์  เมื่อหลายคนกลับเมินที่จะใช้งานมัน ไม่ว่าจะด้วยเหตุอะไร ทั้งรู้สึกว่าการใช้แตรไม่ใช่มารยาทที่ดีตามนิสัยคนไทยดังเดิม หรือ แล้วว่าการบีบจะไป กร่นด่าชาวบ้านชาวช่อง แต่ท้ายที่สุดแล้วแตรไม่ใช่ขิงที่ผิดกฎหมาย และยังเป็นตัวช่วยลดอุบัติแหตุอย่างดีไม่น่าเชื่อ

เราหลายคนอาจจะละเลยที่จะใช้มันทั้งๆที่อยู่ตรงหน้า และใช้สิ่งอื่นเพื่อเตือนผู้ขับขี่แทน อย่างการยกไฟสูง เพื่อบ่งบอกว่าให้ไปและไม่ให้ไป ด้วยความเข้าใจว่า “แตร” เป็นสิ่งสุดท้ายที่ควรใช้ ไม่ถึงที่สุดก็ไม่ควรบีบ แต่ในแง่หนึ่งการเตือนด้วยเสี่ยงกลับให้ผลที่ดีกว่าในการป้องกันอุบัติเหตุ เพียงแต่ เราอาจจะจำเป้นพต้องเรียนรู้การใช้งาน เพื่อให้ไม่รู้สึกว่าเราเป็นผู้ที่ขับรถอย่างก้าวร้าว จากการใช้แตรบ่อย

ที่จริงตั้งแต่แตรเริ่มติดตั้งในรถยนต์เป็นมาตรฐานในปี 1910 ที่เบอร์มิงแฮม,ประเทศอังกฤษ แตรเป็นเสียงที่ถูกทำให้รับรู้ในการขอทาง ทั้งยังลดการเกิดอุบัติเหตุอย่างมีประสิทธิภาพที่สุด จนแม้แต่ผู้พัฒนาเทคโนโลยีป้องกันอุบัติเหตุขั้นสูงในปัจจุบัน  ยังยอมรับว่าการใช้แตรอย่างถูกวิธี ทำให้ผู้ขับขี่เลี่ยงอุบัติเหตุได้ดีกว่าการใช้ระบบชั้นสูงที่พวกเขาคิดค้นมา และ ในด้านการขับขี่ปลอดภัย ก็ยังมองด้วยว่า แตรเป็นการป้องกันที่ดี และไม่ได้เสียมารยาทแต่อย่างใด

ในประเทศอังกฤษ เมื่อไม่นานมานี้มีคนตั้งกระทู้ถามตำรวจแบบโง่ๆ ในเว็บ askth.police.uk ว่า “ ผมจะสามารถใช้แตรได้เมื่อไร” และสิ่งที่เจ้าหน้าที่ตอบกลับมาก็ยอมรับว่า การแตรช่วยป้องกันภยันตรายที่จะก่อให้เกิดอุบัติเหตุจริง ที่สำคัญไม่ได้ระบุว่า คุณเป็นคนไร้มารยาทในการขับขี่

ความเข้าใจผิดของคนในบ้านเรา ที่ถูกปลูกฝังให้ใช้แตรน้อยที่สุด เท่าที่ทำได้ นับเป็นเรื่องที่ผิดมหันต์อย่างยิ่ง ด้วยแตรมีความสามารถมากกว่าที่เราหลายคนอาจจะคาดคิด ทั้งช่วยรักษาชีวิตและทรัพย์สิน ป้องกันและลดอุบัติเหตุ รวมถึงยังทำให้ การขับขี่เป็นระเบียบมากขึ้นเพียงแต่เราต้องรู้วิธีการใช้งานที่ถูกต้อง

ที่มา...https://www.autodeft.com/deftanswer/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%83%E0%B8%8A%E0%B9%89-%E0%B9%81%E0%B8%95%E0%B8%A3-%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B9%8C

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2017, 14:04:54 »
เกินสองเลน แซงซ้ายไม่ผิดครับ
บีบแตรแม้เราจะถูกบางทีก็อาจมีเรื่องได้สมัยนี้

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2017, 14:09:44 »
ซ้ายไปเถอะ บีบแตรอาจจะมีไม้เท้าฟาด

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2017, 14:10:06 »
ผมคิดแค่ว่า "เราไม่สามารถที่จะเปลี่ยนคนหรือเปลี่ยนความคิดของคนอื่นได้"
ฉนั้นผมจึงมักแซงซ้ายออกไป
ไม่บีบแตรหรือไม่ตีไฟ ไม่เอาคนอื่นมาทำให้ผมต้องเครียดกับการขับรถหรอก

กดไลค์ครับ

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2017, 15:31:00 »
ผมเลือกบีบแตร ดิปไฟ ก่อนสัก ๒ ทีครับ ถ้าไม่หลบก็แซงซ้ายจริงๆไม่อยากแซงเพราะเดี๋ยวนี้เจอพวก PPV แซงซ้ายแล้วปาดพอเราก็ออกมันชอบโผล่มาแล้วไม่ปลอดภัยเลย

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2017, 19:03:36 »
แซงซ้ายครับผม

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2017, 07:33:14 »
หาช่องแล้วไปเองเลยครับ แซงเสร็จแล้วไม่ต้องไปปาดหน้าหรือเหยียบเบรคใส่เค้านะครับ ต่างคนต่างไป ง่ายๆจบแบบแฮปปี้ทุกฝ่ายจ้า  :-* :-*

ออฟไลน์ rvsmart

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2017, 09:55:38 »

เป็นเรื่องที่ปลกมากในบ้านเรา เมื่อพูดถึงสิ่งใกล้ ตัวอย่างแตรรถยนต์  เมื่อหลายคนกลับเมินที่จะใช้งานมัน ไม่ว่าจะด้วยเหตุอะไร ทั้งรู้สึกว่าการใช้แตรไม่ใช่มารยาทที่ดีตามนิสัยคนไทยดังเดิม หรือ แล้วว่าการบีบจะไป กร่นด่าชาวบ้านชาวช่อง แต่ท้ายที่สุดแล้วแตรไม่ใช่ขิงที่ผิดกฎหมาย และยังเป็นตัวช่วยลดอุบัติแหตุอย่างดีไม่น่าเชื่อ

เราหลายคนอาจจะละเลยที่จะใช้มันทั้งๆที่อยู่ตรงหน้า และใช้สิ่งอื่นเพื่อเตือนผู้ขับขี่แทน อย่างการยกไฟสูง เพื่อบ่งบอกว่าให้ไปและไม่ให้ไป ด้วยความเข้าใจว่า “แตร” เป็นสิ่งสุดท้ายที่ควรใช้ ไม่ถึงที่สุดก็ไม่ควรบีบ แต่ในแง่หนึ่งการเตือนด้วยเสี่ยงกลับให้ผลที่ดีกว่าในการป้องกันอุบัติเหตุ เพียงแต่ เราอาจจะจำเป้นพต้องเรียนรู้การใช้งาน เพื่อให้ไม่รู้สึกว่าเราเป็นผู้ที่ขับรถอย่างก้าวร้าว จากการใช้แตรบ่อย

ที่จริงตั้งแต่แตรเริ่มติดตั้งในรถยนต์เป็นมาตรฐานในปี 1910 ที่เบอร์มิงแฮม,ประเทศอังกฤษ แตรเป็นเสียงที่ถูกทำให้รับรู้ในการขอทาง ทั้งยังลดการเกิดอุบัติเหตุอย่างมีประสิทธิภาพที่สุด จนแม้แต่ผู้พัฒนาเทคโนโลยีป้องกันอุบัติเหตุขั้นสูงในปัจจุบัน  ยังยอมรับว่าการใช้แตรอย่างถูกวิธี ทำให้ผู้ขับขี่เลี่ยงอุบัติเหตุได้ดีกว่าการใช้ระบบชั้นสูงที่พวกเขาคิดค้นมา และ ในด้านการขับขี่ปลอดภัย ก็ยังมองด้วยว่า แตรเป็นการป้องกันที่ดี และไม่ได้เสียมารยาทแต่อย่างใด

ในประเทศอังกฤษ เมื่อไม่นานมานี้มีคนตั้งกระทู้ถามตำรวจแบบโง่ๆ ในเว็บ askth.police.uk ว่า “ ผมจะสามารถใช้แตรได้เมื่อไร” และสิ่งที่เจ้าหน้าที่ตอบกลับมาก็ยอมรับว่า การแตรช่วยป้องกันภยันตรายที่จะก่อให้เกิดอุบัติเหตุจริง ที่สำคัญไม่ได้ระบุว่า คุณเป็นคนไร้มารยาทในการขับขี่

ความเข้าใจผิดของคนในบ้านเรา ที่ถูกปลูกฝังให้ใช้แตรน้อยที่สุด เท่าที่ทำได้ นับเป็นเรื่องที่ผิดมหันต์อย่างยิ่ง ด้วยแตรมีความสามารถมากกว่าที่เราหลายคนอาจจะคาดคิด ทั้งช่วยรักษาชีวิตและทรัพย์สิน ป้องกันและลดอุบัติเหตุ รวมถึงยังทำให้ การขับขี่เป็นระเบียบมากขึ้นเพียงแต่เราต้องรู้วิธีการใช้งานที่ถูกต้อง

ที่มา...https://www.autodeft.com/deftanswer/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%83%E0%B8%8A%E0%B9%89-%E0%B9%81%E0%B8%95%E0%B8%A3-%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B9%8C

อยากทราบว่า การใช้แตรนี่กดเป็นจังหวะอย่างไรในการสื่อสารครับ (ขอแบบสากลทั่วไป) เช่น ขอทาง ระวัง หรืออื่นๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2017, 14:56:26 »
แซงซ้ายไปครับ แต่ก็ดูดีๆแล้วกัน
เพราะบีบแตรไปเดี๋ยวเรื่องยาวอีก