ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่างแซงซ้าย กับบีบแตร ทำแบบไหนดีกว่าครับ  (อ่าน 9043 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pegasus7700

• Hero Member
Re: ระหว่างแซงซ้าย กับบีบแตร ทำแบบไหนดีกว่าครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2017, 15:40:29 »
ไม่ชอบเปิดไฟ กับบีบแตรใส่คันหน้ากรณีนี่เลย

ทิ้งจังหวะให้ห่างไว้กับรถแบบนั้น. เดี๋ยวก็ไม่เจอรถมันละ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
Re: ระหว่างแซงซ้าย กับบีบแตร ทำแบบไหนดีกว่าครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2017, 09:17:42 »
ถ้าจะแว็บไฟ หรือบีบแตรเพราะจะต้องให้หลบให้ได้  ผมว่าจขกท. จะใจร้อนเองและจะหงุดหงิดเองครับ เพราะยังไง ก็ยังมีประเภทไม่หลบเลยอยู่ในประเทศไทยเยอะมากๆ  และไม่ต้องพยายามเอาชนะหรอกครับ  ยังไงก็มี

1. พวกกระบะบรรทุกเกินขนาด
2. รถบัสขนส่งข้ามจังหวัด
3. พวกรถส่วนตัว จะเจอบ่อยมากพวกกระบะยกสูง ยิ่งคันไหนขับช้าๆ แช่ขวา  คือเค้าไม่หลบแน่นอนครับ

ถ้าไม่ยอม จะต้องให้หลบให้ได้  ด้วยการบีบแตรด่า ยกไฟใส่ยาวๆ   ผมเป็นห่วงความปลอดภัยจขกท. นะครับ

เพราะผมก็เคยทำ และยังหงุดหงิดทุกครั้งที่รถช้าไม่ยอมหลบ  แต่ต้องเตือนใจตัวเองทุกครั้งว่า อย่าให้ความไม่มีน้ำใจของคนอื่น  มาทำให้เราต้องลดคุณค่าตัวเราเอง และต้องสุขภาพจิตเสียเลยครับ

ออฟไลน์ Naeky

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2017, 10:55:40 »
ปัจจุบันผมเลือกแซงซ้ายครับถ้าหากซ้ายว่าง จบๆ แฮปปี้มีความสุข
ปล.ผมเพิ่งกลับมาจากญี่ปุ่นเมื่อวันก่อน ได้มีโอกาศไปขับรถทั่วทั้งเกาะฮอกไกโด ไม่ได้ยินเสียงแตรเลย เขาขับรถกันค่อนข้าง make sense แม้บนทางด่วนที่มีช่วงการบีบเลนที่วิ่งได้ถึง 120 แล้วมีป้าหรือลุงขับ 60 คันหลังเขาก็ขับตามไม่มีบีบไล่ ไม่มีไฟสูงเลย แต่ก็จะมีที่แอบซิ่งเบาๆบ้างแต่ไม่เยอะ

ออฟไลน์ arlao

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 09:34:02 »
ผมนึกถึงถ้อยคำนี้เตือนใจไว้เวลาขับรถช่วงปัจจุบันนี้