โพลล์

????????????????????

?????????????? ??????????
???????????????????????????????
????????? ?????????????????????? ????

ผู้เขียน หัวข้อ: อย่ามองคนแต่ภายนอก นะจ๊ะ  (อ่าน 12376 ครั้ง)

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• Sr. Member
  • freed korat
อย่ามองคนแต่ภายนอก นะจ๊ะ
« เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 22:18:38 »
คนเหมือนกัน แต่ไม่เหมือนกัน..
เล่นเฮดไลท์แมกมาเป็นเวลาพอควร น่าจะพอเห็นกันบ่อย
วันนี้ขอมาเล่าประสปการณ์ให้ฟัง  ผมใช้ฟรีดรุ่นEสีขาวครับ
ดาวน์น้อยผ่อนนาน ตามประสาคนไม่มีตังส์เยอะ
จะซื้ออะไรต้องคำนวณกันนาน.....(คิดรวมตั้งแต่ซื้อจ่ายภาษีค่าซ่อมยันเติมน้ำมัน)

รถผมจองหน้าเดอะมอลล์เดือนธันวา รถมาเดือนมกรา(รุ่นSคันแรกของศูนย์)
แต่ภรรยาผม ให้upเป็นรุ่นEประตูไฟฟ้า ซึ่งรถจะมากลางเดือนกุมภา
ยังไม่ถึงฤกษ์ดี เลยรอคันต่อไป(ให้ท่านอื่นไปก่อน)
จนรถมาเดือนมีนา ถึงล๊อครถ แล้วติดฟิล์ม ไฟตัดหมอก เปลี่ยนล้อ ติดสติ๊กเกอร์ไว้รอ
จนช่วงนั้นไปเจอเหตุการณ์ที่คงต้องจำไว้อีกนาน เรื่องการดูถูกคน

คือผมไปเจอชายหญิงคู่หนึ่ง เดินทางมารับรถ(ก็รถรุ่นเดียวกับผมนี่แหละ)
แต่งตัวภูมิฐาน พูดง่ายๆก็ผู้ดีนั่นแหละ...
ด้วยความที่อยากรู้จัก เพราะเห็นว่าใช้รถรุ่นเดียวกัน
ผมซึ่งซิ่งฟีโน่มาจอดพอดี (จะมาให้น้องเอาล้อแม๊กRE30ไปใส่ให้ใหม่)
ก็เลยเอ่ยทักทายแสดงความยินดีว่า  "ยินดีกับรถใหม่นะครับ"
ฝ่ายชาย ได้ยิน มองมาที่ผม ไม่มองธรรมดา มองตั้งแต่หัวจรดตีนครับ...
แล้วไม่พูดอะไรเลย เดินขึ้นรถไป..
ผมเลยพูดสวนไปว่า"พอดีเห็นออกรุ่นเดียวกัน ก็เลยอยากยินดีด้วย โน่นรถผมจอดตรงโน้น"

เรื่องมันหลายเดือนแล้ว แต่ผมก็ยังฉุนไม่หาย...
ยิ่งมารู้ทีหลังว่า บ้านรวย
ผมยิ่งสมเพช  เพราะผมหาเงิซื้อเองผ่อนเอง ภูมิใจกว่า..
ผิดกับคุณลุงอีกท่าน ขับแอคคอร์ด2.4ใหม่ เข้ามาตามหลัง...วันเวลาเดียวกัน
ลงรถมา คุยกับผมก่อน"วันนี้ร้อนนะ รถมาเช็คเยอะด้วย"
ทั้งๆที่ผมก็ไม่รู้จักแก ......
คนเหมือนกัน แต่ไม่เหมือนกัน..........

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: อย่ามองคนแต่ภายนอก นะจ๊ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 22:26:03 »
คนเหล่านั้น ต้องปล่อยเขาไปสถานเดียวครับ

เขาไม่อยากเป็นเพื่อนกับเรา
เราก็ไม่ควรจะไปเสียความรู้สึก ให้กับคนที่ไม่เป็นคน แบบนั้น

เขา ไม่เคยเห็น ไม่เคยรู้ และถ้าเขาได้รู้ ก็เชื่อว่า คนที่มีวิธีคิดแบบคู่จองหองคู่นั้น
คงจะไม่อาจเปลี่ยนตัวเขาเองได้ตลอดชีวิต เขาก็คงจะจมอยู่ับทุกข์ของเขาต่อไป

ถ้าบัว ไม่คิดจะโผล่ยอดใบให้พ้นจากโคลนตม
อย่าไปพยายามดึงขึ้นมาจากกองตมเหล่านั้นเลยครับ
มือเราจะสกปรกเสียเปล่าๆ จิตเรา ก็จะทุกข์ โดยไม่จำเป็นครับ

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 22:27:10 »
ตัวผมเองถ้าเจออะไรแบบนี้

จะจำเอาไว้ประโยคเดียวเท่านั้นครับ แล้วก็จะไม่ใส่ใจและไม่เครียดอีก ว่า

"เรื่องพวกนี้มันขึ้นอยู่กับสันดานและการเลี้ยงดู"

ครับ

alzeto

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 22:34:03 »
 :)  จริงอยู่ค่ะ  ว่าสมัยนี้ คนมันมองแต่เปลือกจริงๆ  และคนส่วนใหญ่ก็แปลกนะคะ พอใจในส่วนนี้กันเหลือเกิน ซึ่งในท้ายที่สุด มันก็ไม่มีอะไรแค่คนเหมือนกัน แต่บางคนที่กระทำแบบนั้น ก็ถือว่าจมไม่ลงแล้วค่ะ อาจจะเป้นความสุขของเขา

เรื่องบางเรื่องไม่ต้องแบกรับมันมากค่ะ ยังไงพี่ก็คงต้องเจอหลายรสชาติอยู่แล้ว งานก็เหมือนๆกับหนู  บางคนเราเองก็คาดคะเนผิดเหมือนกัน  

สิง่ที่เขา ณ ตอนนั้น ยังไงมันก็ต้องเจอกับตัวเขาในอนาคตค่ะ Action=Reaction รับได้ไม่ได้ก็อีกเรื่อง

บางครั้งคนบางคนก็ทำให้หนูคิดมากเหมือนกัน แต่บางคนถ้าหนูปล่อยวาง ก็จบแล้วค่ะ โลกนี่ยังมีอะไรสวยงามอีกเยอะ

คนบางคนเรียบๆง่ายๆ แต่มีความสุขกว่า คนที่ มียศ แต่ทุกข์ตรมเยอะค่ะ

ว่างๆ มาช่วยคิดวิธีทำให้รถเกิดอุบัติเหตุ ในกระทู้หนูด้วยนะคะ

ปล. ขนาดพี่เองคาดหวังกับหนู ในกระทู้ กับความเป็นจริง ยังต่างกันลิบลับเลย  อิอิ

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 22:43:16 »
วันนี้ไปประชุมหมู่บ้านเรื่องทางด่วนตัดผ่าน ไปประชุมนี่เห็นแต่หน้ากล้วยกับจิมมี่ลอยมาจริงๆว่ะ
อยากให้มาจริงๆ โคตรมันส์ยิ่งกว่าดูบอลโลกอีกจะบอกให้ เกือบจะมีต่อยกันแล้ว.....

ช่วงนี้เรายุ่งๆหน่อยนะ ปั๊มน้ำที่หอเจ๊งด้วย เมื่อวานกว่าจะเสร็จสี่ทุ่มเลยไม่ได้โทรหาเลยวู๊ย
วันนี้ก็เจอ เรื่องทางด่วนอีกไม่ไหว คนเรานับวันยิ่งเห็นแก่ตัวมากขึ้นทุกวัน
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 22:49:10 »
ส่วนตัวผมว่า อย่าเพิ่งไปว่าเค้าเลยครับ

คนเรามีบุคลิก ที่แตกต่างกัน ร้อยแปด

ขนาดตัวผมเอง ยังมีหลายอารมณ์หลายแบบ ถ้าอากาศร้อนๆ รอนานๆ หรือก่อนหน้านี้มีเรื่องให้หงุดหงิดใจมาก่อน แล้วมาเจอเหตุการณ์แบบที่ว่า มีคนแปลกหน้าอยู่ดีๆ มาตีสนิท บางทีก็คง งงๆ แบบหงุดหงิด

แต่ถ้าเรามาแบบว่าเย็นสบาย อารมณ์ดีมาแต่เช้า มารับรถ เจอคนมาคุยแบบสนิท บางดีก็อาจจะ "อ้าว เหรอครับ ได้แถมอะไรบ้างครับ ผมได้นู้นนี่นั่น"

อย่าเพิ่งตัดสินใครแค่ช่วงพริบตาเลยครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

methus zaa

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 22:50:39 »
ที่ผมไม่มีใครมาชอบเพราะสาเหตุนี้แหละ เพื่อนนักเรียนชอบหัวเราะ ชอบหาว่าผมเปนผีบ้างตัวประหลาดบ้าง โอโห น่าเราแย่ขนาดนั้นเลยหรือ :'(
ส่วนตัวผมว่า อย่าเพิ่งไปว่าเค้าเลยครับ

คนเรามีบุคลิก ที่แตกต่างกัน ร้อยแปด

ขนาดตัวผมเอง ยังมีหลายอารมณ์หลายแบบ ถ้าอากาศร้อนๆ รอนานๆ หรือก่อนหน้านี้มีเรื่องให้หงุดหงิดใจมาก่อน แล้วมาเจอเหตุการณ์แบบที่ว่า มีคนแปลกหน้าอยู่ดีๆ มาตีสนิท บางทีก็คง งงๆ แบบหงุดหงิด

แต่ถ้าเรามาแบบว่าเย็นสบาย อารมณ์ดีมาแต่เช้า มารับรถ เจอคนมาคุยแบบสนิท บางดีก็อาจจะ "อ้าว เหรอครับ ได้แถมอะไรบ้างครับ ผมได้นู้นนี่นั่น"

อย่าเพิ่งตัดสินใครแค่ช่วงพริบตาเลยครับ
คุณไม่เจออะไรอย่างเค้า ไม่รู้หรอกครับว่าเขารู้สึกอย่างไร

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 22:52:16 »
ฮ่าๆๆๆ

อย่าเลยตาอาร์ต

เราอยากใช้ชีวิตแบบ สงบ สันติสุข ไม่อยากมีเรื่องกับใคร

และ ไม่อยากดูใครทะเลาะกันด้วย รู้สึกว่าไม่สนุกเท่าไหร่

แต่...เมื่อวานนี้ เราก็ไม่ได้โทรไปเหมือนกัน
เพราะเมื่อวานนี้ แพน เค้าไป เข้าคอร์ส บายพาส ขยายท่อทางเดินปัสสาวะมา
ก็เลยมาเจอกันแถวๆ Hap de nous ที่พัฒนาการ
ทีนี้ละ พุ่งเลย....

รถนะที่พุ่ง แรงขึ้นกว่าเดิมเห็นๆ...เจ้า Legacy

----------------------------------------

Tan...

อย่าหาว่า งั้นงี้เลยนะจ้ะ..

พี่เอง บางที ก็แอบคิดเหมือน เพื่อนน้อง เลย นั่นแหละ

ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

(คริ คริ)

ป่าวหรอก ปรับปรุง นิสัย และการเข้าสังคม เรียนรู้ไปเรื่อยๆ ทุกอย่างจะดีขึ้นเองแหละ แทน เอ้ย

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 22:55:24 »
มานั่งคิดอีกที

คนเราหนะ บางที มองเห็นแต่ภายนอก กันก็ดีนะ

เพราะถ้ามองเห็นเข้าไปถึงข้างใน

เราก็จะเห็น..ตับ ไต ไส้ พุง ม้าม ปอด โครงกระดูก เกล็ดเลือด ฯลฯ อีกมากมาย....

ซึ่ง ถ้าเราอยากมองคนให้ลึกถึงข้างใน โดยเฉพาะ ร่างของ ซีอุย

ขอเรียนเชิญพบ "อาจารย์หมอ" ได้ ที่ ศิริราช

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 22:59:25 »
วันนี้ไปประชุมหมู่บ้านเรื่องทางด่วนตัดผ่าน ไปประชุมนี่เห็นแต่หน้ากล้วยกับจิมมี่ลอยมาจริงๆว่ะ
อยากให้มาจริงๆ โคตรมันส์ยิ่งกว่าดูบอลโลกอีกจะบอกให้ เกือบจะมีต่อยกันแล้ว.....

ช่วงนี้เรายุ่งๆหน่อยนะ ปั๊มน้ำที่หอเจ๊งด้วย เมื่อวานกว่าจะเสร็จสี่ทุ่มเลยไม่ได้โทรหาเลยวู๊ย
วันนี้ก็เจอ เรื่องทางด่วนอีกไม่ไหว คนเรานับวันยิ่งเห็นแก่ตัวมากขึ้นทุกวัน

แหมพี่อาท ขนาดนั้นเชียว 5555

methus zaa

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 22:59:35 »

Tan...

อย่าหาว่า งั้นงี้เลยนะจ้ะ..

พี่เอง บางที ก็แอบคิดเหมือน เพื่อนน้อง เลย นั่นแหละ

ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

(คริ คริ)

ป่าวหรอก ปรับปรุง นิสัย และการเข้าสังคม เรียนรู้ไปเรื่อยๆ ทุกอย่างจะดีขึ้นเองแหละ แทน เอ้ย
[/quote]นึกว่าพูดจริงซะอีก555 ยังไงก้อขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆนะครับ ตอนนี้ผมดีได้เพราะพี่ส่วนหนึ่งนั่นแหละครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 23:05:28 »
อาร์ต เรืองทางด่วนตัดผ่านบ้านอ่ะ

บ่ายวันก่อน ดู Nation Channel มีคนคนหนึ่ง ไปออกทีวี ในเรื่องนี้
พูดมันส์ (ในอารมณ์เขา) มาก
เราดูแล้ว ก็...เอ่อ...อึ้มม นะ... เนาะ

ออฟไลน์ jones

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 23:30:32 »
เป็นผมคงอยากจะด่าแหละคับ แบบนี้ แย่ครับ
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ #PETH#

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 00:09:18 »
ผมเข้าใจ คุณ jazz3300 ครับ เรื่องการมองคนแบบผิวเผิน เพราะผมก็เคยเจออยู่บ่อยครั้งไปกับคนพวกนี้ สาเหตุหลักคงเป็นเพราะพวกคนเหล่านั้นมองว่าผมเป็นเด็กไม่มีอิทธิพลและความสามารถเทียบเท่าผู้ใหญ่ แต่ตอนนี้ตัวโตขึ้นก็ดีขึ้นเยอะแล้วละครับ

แต่ผมคิดว่าเราโกรธได้ เกลียดได้ อยากจะต่อยหน้ามันตอนนั้นก็ยังได้ แต่อย่าเก็บเรื่องแย่ๆแบบนั้นไว้นานเลยครับ ยิ่งทำให้เราไม่สบายใจไปเปล่าๆ มองโลกในแง่ดีไปว่า เค้าอาจจะไม่เก่งในเรื่องสร้างมนุษยสัมพันธ์ หรืออาจจะขี้อาย ตื่นคน อะไรแบบนั้นดีกว่าครับ

Chariot

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 00:37:55 »
ผมก็เป็นคนไม่ชอบสุงสิงกับใครนะ มีโลกส่วนตัวน่ะ เวลามีคนแปลกหน้าเข้ามาทักแบบกะทันหัน ผมจะไม่ค่อยโต้ตอบ

ผมก็ไม่รู้นะว่า จขกท. เข้าไปคุยอย่างไร เห็นเขากำลังเซ็นรับรถหรือคุยกับเซลล์อยู่ ก็เข้าไปเปิดวงสนทนาเลย ผมว่าก็ไม่ถูกนะ

แต่ถ้าจขกท.เปิดบทสนทนาในขณะที่อีกฝ่ายอยู่ว่างๆ นั่ง-เดินเล่นในโชว์รูม แล้วเขามองแบบนั้น อันนี้ฝ่ายนั้นก็ไม่ถูก

และ จขกท.น่าจะทักด้วยประโยคทักทายแบบปกติก่อน แล้วค่อยตามด้วยประโยคแนะนำตัวหรืออื่นๆ

เช่น หวัดดีครับ ใช้ฟรีดเหมือนกันเหรอครับ / ผมก็ใช้รุ่น...อยู่ครับ / ชอบเพราะ... ฯลฯ

แล้วจบบทสนทนาด้วย ยินดีกับรถใหม่ด้วยนะครับ แบบนี้น่าจะคุยได้ลื่นกว่านะครับ

เป็นความเห็นส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 02:02:39 »
เดี๋ยวนี้คนมักจะมองอะไรกันแต่ภายนอกจริงๆครับ

บางทีมองการแต่งตัวเราเอาซะแบบจิกกัดกันเลย ประมาณว่าพวกคนละเกรดอะไรประมาณอย่างนั้น ซึ่งผมก็ไม่เข้าใจว่าพ่อแม่เค้าสอนกันมายังไง

อย่าว่าแต่เด็กๆเลยครับ บางคนหัวจะหงอกกันอยู่ละยังทำตัวแบบนี้อีก เผลอๆคนที่ประเคนผลประโยชน์มาให้รีบพูดจาดีเชียว พอเราไม่มีอะไรเข้าไคุยดีๆโดนเหยียดหยามกันซะงั้น ร้ายกว่านั้นบางคนก็เป็นญาติพี่น้องเราอีกต่างหาก -*-

เบื่อสังคมสมัยนี้จริงๆ

เฮ้อออ

ยิ่งอยู่ในโลกนี้นานเท่าไหร่ ยิ่งไม่อยากอยู่เร็วขึ้นเท่านั้น...
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 06:37:16 »
ขอบคุณ J!MMY กับBnN มาเม้นท์ก่อนเพื่อนเลย
ผมปีนี้จะ44แล้ว แต่ผมก็เคารพในความคิดของผู้ที่อ่อนวัยกว่า...
จะเล่าแบบเจาะนะครับ

ตอนแรกก็อยากจะคิดว่าคงไม่กล้าที่จะคุย...กับเรา
น้องคู่นี้อายุ2คนรวมกันแล้ว มากกว่าผมไม่ถึง10ปีด้วยซ้ำ
เป็นลูกเถ้าแก่ ไม่ทำงานบริษัท กินเงินเดือนกิจการที่บ้าน...
ผู้ชาย 28 ผู้หญิง 26

ทั้งเซลล์ ทั้งเจ้าหน้าที่ส่งมอบรถ
โดนกันมาบ่อยๆทั้งศูนย์..ไม่ใช่ครั้งแรก
จริงๆผมก็เห็นเค้ามาหลายครั้งแล้ว...มาดูรถที่ศูนย์
แถมคันที่เค้าไปลองนั่ง มันคือรถผม(คนที่มาเดือนกุมภา)ที่แหละ
ดีที่ไม่เอาคันนั้นไป ไม่งั้นผมจะเสียความรู้สึกกว่านี้อีก...

แล้วถ้าไม่คุยเฉยๆผมก็ไม่ รู้สึกไม่พอใจหรอกครับ...
แต่การที่...
*****มองผม ตั้งแต่หัว จรดเท้า*****
ท่านPeth ท่านWisidsak คิดว่างัยถ้าโดนมอง...แบบผมอยากทราบความเห็น
ส่วนริงโกะ ตัวจริงดูบุคคลิกไม่ต่างในเว็บเลย..

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 08:11:06 »
ทำใจให้สบายเถอะครับ คนในสังคมมันหลากหลาย บางวันคุณอาจจะไปเจอคนที่ตรงข้ามกันเลยก็ได้ครับ ถึงเวลานั้นเราไปจดจำสิ่งที่มันดีๆกีกว่านะครับ ;D
เรื่องของคู่นี้คงต้องปล่อยเค้าไปแหละครับ จริงๆหนักกว่านี้ผมก็เคยเจอมาแล้ว แน่นอน เซ็ง! แต่ถ้าเค้าคิดว่าและหลงตัวเองว่าเค้าดี แต่สักวันเหนือฟ้าย่อมมีฟ้าครับ แล้วตอนนั้นเค้าคงจ๋อยล่ะคครับ

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 08:19:37 »
เรื่องแบบนี้ ลืมได้เร็วเท่าไหร่ ก็จะดีกับตัวเองเท่านั้นครับ
ยิ่งเอามาคิด เอามาไตร่ตรอง มันจะไปฝังอยู่ในจิตใต้สำนึก
สุดท้าย เดี๋ยวจะกลายเป็นภัยทำร้ายตัวท่านเองครับ

เพราะในภวังคจิตของมนุษย์ จะไม่มีแยกประโยคปฎิเสธ ไม่มีสำนึกผิดชอบ
เช่นว่า จะทำดี จะไปย้ำกับตัวเองว่า จะไม่ทำชั่ว ไม่ได้
ถ้าไม่อยากอ้วน ก็ต้องบอกว่าจะผอม จะบอกว่าไม่อยากอ้วนไม่ได้ครับ ;)

ถ้าเค้ามีเจตนาดูแคลนท่านจริง ก็ปล่อยให้มันเป็นกรรมของเค้าเถิดครับ
เรื่องแบบนี้ ท่านเอามาแชร์ ให้เป็นวิทยาทาน ธรรมทาน ก็ต้องเตือนเพื่อนสมาชิกด้วย
บางคนอ่านแล้วมีอารมณ์ตาม ขาดสติ คอมเม้นท์อะไรไม่ควร
จะเป็นบาป เป็นเวร เป็นกรรม เอาครับ

jaesz

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 09:08:30 »
ลองมองในแง่ดี

ถ้าเขานิสัยไม่ดี คุณก็จะได้ไม่ต้องไปคบกับเขางัย สบายใจดีออก

คนเราถูกเลี้ยงมาร้อยพ่อ ร้อยแม่ ไม่เหมือนกัน บางครอบครัวถูกสอนมาดี บางครอบครัวไม่

เงินทองของนอกตัว มีแต่มาปะมาแต่งตัวให้เราคิดไปเองว่าดี ว่าเด่นกว่าคนอื่น ยิ่งเอามันมาติดกับตัวเรามาก ก็ยิ่งลืมมองตัวเองไปว่าเป็นแค่สัตว์สองตีนเท่านั้น

กรณีนี้ต่างคนต่างอยู่สบายใจก็พอครับ

ออฟไลน์ roomno9

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 09:26:37 »
ที่แน่ๆ ป่านนี้ อีกฝ่ายนึงเค้าคงไม่ได้เอามาคิดแบบเราๆท่านๆหรอกครับ

ถ้ารู้ว่าจะไม่สบายใจแบบนี้ วันนั้นก็สวนกลับไปเลย ผมว่าดีไม่ดี วันนี้ เราอาจจะไม่ได้คิดอะไร ในขณะที่อีกฝ่ายจะเก็บเอามานั่งคิดแทน

ดีไหมครับ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 10:49:46 »
อย่าเก็บมาคิดให้หนักใจเลยครับ
เพราะว่าเรามัวแต่คิดอยู่ฝ่ายเดียวก็ได้........โดยที่เขาไม่ได้เอามาคิดเลย
เราปล่อยวางดีกว่าครับ ถ้าเรายึดมั่น ถือมั่นเกินไปทำให้ทุกข์กับตัวเองเปล่าๆ
สู้เราคิดในแง่บวก โลกใบนี้มันก็น่าอยู่แล้วครับ
(ทุกวันนี้ผมก็เบื่อกับการใช้ชีวิตเหมือนกันนะ 555 ;D)

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 11:14:05 »
ไม่รู้จะพูดอะไรดีแฮะ

ผมว่า เมืองไทยนี่ รถก็เป็นหน้าตาในสังคมนะครับ
ขับรถถูกๆ ไปติดต่องาน บางที่ก็แทบเหมือนบุคคลไม่ได้รับเชิญ
เหมือนกับว่าจะมาขอเงินเค้าอย่างนั้นแหละ

ผมว่าคนไทยซื้อรถ เพราะหน้าตาในสังคมด้วย
ไม่สนใจหรอกว่ารถดีหรือเปล่า สนใจแค่ว่า ขับแล้วดูเป็นคนรวยหรือเปล่า

แต่บางคนก็ดีใจหายเหมือนกัน
เคยทักคนขับ Porsche Cayman บอกว่า รถสวยครับพี่
ปรากฏว่าคุยกันได้เป็นชั่วโมงเลย

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 13:18:09 »
ผมว่ามนุษย์สัมพันธ์คือสิ่งที่ถูกต้องแล้วที่พี่ jazz3300 ทำครับ ผมคิดว่ามันเป็นเอกลักษณ์ที่ดีถ้าเราสามารถหาใครสักคนนั่งคุยกันได้ ชีวิตมันจะน่าเบื่อน้อยลงครับ

นึกถึงผมตอนไปรอเกณฑ์ทหาร..6 โมงเช้าถึงสามทุ่ม..ที่เขตหลักสี่ สมัยนั้นมือถือยังไม่ใช่ iPhone หรือ Blackberry และผมก็ไม่ได้ถือหนังสืออะไรติดเข้าไปด้วย โชคดีว่ามีหนุ่มอีกคนใส่แว่นหน้าตายิ้มแย้มมาเริ่มต้นคุยกับผมก่อน เริ่มคุยตอนแรกก็เขินๆหน่อย แต่พอประมาณสามโมงเย็นนี่แทบจะกอดคอกินน้ำกันแล้วครับ เรื่องมันคุยไปได้เรื่อยๆ แล้วมันก็ทำให้การรอที่น่าเบื่อตายซาก กลายเป็นเวลาที่มีคุณค่าขึ้นมาบ้าง

ฉะนั้นอะไรที่ดี ทำไปเถอะครับ อย่าปล่อยให้การตอบสนองที่ไม่เป็นไปตามคาดมาทำให้เราหมดความมั่นใจที่จะสานสัมพันธ์กับคนอื่นครับ

ผมเองอาจจะไม่ใจกล้าแบบพี่ แต่ถ้าใครมาคุยด้วย ผมก็คุยด้วยครับ ถือว่าเขากล้าต่อให้โดยเปิดก่อน เป็นไมตรีแบบไทยๆที่เราควรตอบรับครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

alzeto

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 14:58:53 »
ผมว่ามนุษย์สัมพันธ์คือสิ่งที่ถูกต้องแล้วที่พี่ jazz3300 ทำครับ ผมคิดว่ามันเป็นเอกลักษณ์ที่ดีถ้าเราสามารถหาใครสักคนนั่งคุยกันได้ ชีวิตมันจะน่าเบื่อน้อยลงครับ

นึกถึงผมตอนไปรอเกณฑ์ทหาร..6 โมงเช้าถึงสามทุ่ม..ที่เขตหลักสี่ สมัยนั้นมือถือยังไม่ใช่ iPhone หรือ Blackberry และผมก็ไม่ได้ถือหนังสืออะไรติดเข้าไปด้วย โชคดีว่ามีหนุ่มอีกคนใส่แว่นหน้าตายิ้มแย้มมาเริ่มต้นคุยกับผมก่อน เริ่มคุยตอนแรกก็เขินๆหน่อย แต่พอประมาณสามโมงเย็นนี่แทบจะกอดคอกินน้ำกันแล้วครับ เรื่องมันคุยไปได้เรื่อยๆ แล้วมันก็ทำให้การรอที่น่าเบื่อตายซาก กลายเป็นเวลาที่มีคุณค่าขึ้นมาบ้าง

ฉะนั้นอะไรที่ดี ทำไปเถอะครับ อย่าปล่อยให้การตอบสนองที่ไม่เป็นไปตามคาดมาทำให้เราหมดความมั่นใจที่จะสานสัมพันธ์กับคนอื่นครับ

ผมเองอาจจะไม่ใจกล้าแบบพี่ แต่ถ้าใครมาคุยด้วย ผมก็คุยด้วยครับ ถือว่าเขากล้าต่อให้โดยเปิดก่อน เป็นไมตรีแบบไทยๆที่เราควรตอบรับครับ

* Shiina Ringo กริ๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด

• ICONacc
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 15:20:30 »
ok ครับยอมรับว่าถ้าผมถูกมองแบบดูถูก แน่นอนครับเป็นใคร ใครก็โกรธ ผมก็โกรธ

แต่ที่แสดงความเห็นแย้ง เพื่อให้ไ้ด้มองในมุมมองอื่นๆ บ้างนะครับ

1.ผมโกรธ แน่ถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนั้น แต่ รุ่งขึ้นคงลืมไปแล้ว

2.ถ้าเราไม่อยากให้ใครมองที่ภายนอก เราก็อย่ามองเค้าที่ภายนอก มันก็ไม่ยุติธรรมนิครับที่เราจะตัดสินเค้าซะแล้ว เค้าอาจจะนิสัยดีก็ไ้ด้ถ้าเรารู้จักเค้าจริงๆ?
-อย่างที่ผมเกริ่นไว้ เค้าอาจจะไปเจอเหตุการณ์อะไรมาให้เสียอารมณ์ก่อน หรือเค้าเป็นคนที่มีความเป็นส่วนตัวสุง คนเรานิสัยร้อยแปดครับ

ก็แค่ลองเสนอในมุมต่างเฉยๆ นะครับ เรื่องก็เนิ่นนานมาแล้วนะครับ

ออฟไลน์ benley

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 16:39:54 »
พี่น่าจะลองไปหาอ่านเรื่อง 0 BMW ซักที่ๆเจออาแป๊ะแต่งตัวโทรมๆ ซื้อ 7-series
เป็นนิตยสารที่มีบทความเกี่ยวกับ คนเดียวกัน แต่แต่งตัวระดับ ฟ้ากับเหว
แล้วดูพฤติกรรมของคนทั่วไป (เนื้อหานั้นเน้นที่ พนง.ที่ให้บริการ)

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 17:14:02 »
พี่น่าจะลองไปหาอ่านเรื่อง 0 BMW ซักที่ๆเจออาแป๊ะแต่งตัวโทรมๆ ซื้อ 7-series
เป็นนิตยสารที่มีบทความเกี่ยวกับ คนเดียวกัน แต่แต่งตัวระดับ ฟ้ากับเหว
แล้วดูพฤติกรรมของคนทั่วไป (เนื้อหานั้นเน้นที่ พนง.ที่ให้บริการ)

อันนี้เคยอ่านครับ อยู่ในนิตยสาร Marie Claire เป็นบทความที่เจ๋งมากเลยทีเดียว

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 17:32:12 »
ที่แน่ๆ ป่านนี้ อีกฝ่ายนึงเค้าคงไม่ได้เอามาคิดแบบเราๆท่านๆหรอกครับ

ถ้ารู้ว่าจะไม่สบายใจแบบนี้ วันนั้นก็สวนกลับไปเลย
ผมว่าดีไม่ดี วันนี้ เราอาจจะไม่ได้คิดอะไร ในขณะที่อีกฝ่ายจะเก็บเอามานั่งคิดแทน

ดีไหมครับ
วันนั้นสวนไปแล้วครับ พอ พนง.เอารถมาจอดใกล้ๆกัน
รถผมสวยกว่า....
จริงๆก็ไม่เก็บมาคิดมากมาย แต่วันนี้อยากเอามาแชร์ประสปการณ์กันมั่ง
ขนาด เจ้าริงโกะ เค้ายังขอวิธีKill แบบเนียนๆเลย อิๆๆๆ

• ICONacc
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 19:15:34 »
ไหนๆ ก็ไหนๆ ล่ะ เล่ามั่งเลยดีกว่า นึกขึ้นมาได้เรื่องนึง

งาน Motor Expro ถ้าผมจำไม่ผิด สรุปคือ ไม่ Motor Expro ก็ Motor Show เนี่ยแหละครับ 555+

มีอยู่ปีนึงมีโซนรถหรู และแน่นอน มีที่ล้อมรถยนต์ (แบบที่กั้นซื้อตั๋วโรงหนังอ่ะครับ แบบยืดๆ ได้)

โซนนี้เลือกลูกค้าคร๊าบ ใส่สูท หรือแต่งตัวรวยๆ เท่านั้นถึงจะปลดเปิดทางให้เข้า ปีนั้นผมก็เสื้อยืดกางเกงยีนส์ ไอ้เราก็คิดว่า เค้าเปิดปิดเป็นระบบเฉยๆ ผมเลยลองไปยืนจ่อดู เดินไปเดินมา สรุป ไม่เปิดให้ 555+

ปีล่าสุด แต่ตัวไปดีมาก เสื้อผ้าแบรนด์เนมหัวจรดเท้า เดินเข้าไทยยานยนต์ เพื่อดู Goft สีแดงแป๊ด ส่งเซลล์มาประกบ พูดจาดี รายละเอียดส่งให้พร้อม ถามตอบๆ แน่นปึ๊ก ถามหาของแถม ตอบหมด 555+

แต่ก็นั่นแหละครับ ไม่มีตังค์ซื้อหรอก 555+