ผู้เขียน หัวข้อ: @@ รถเก๋ง Sedan จะกลับมามีที่ปัดน้ำฝนหลัง เหมือนบางรุ่นในอดีตบ้างไหมครับ ?  (อ่าน 2111 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) :) ผมขับทั้ง Sedan และ ท้ายตัด ทุกวันครับ  ชอบท้ายตัดเวลาฝนตกเห็นด้านหลังชัดดีครับ แต่ Sedan บางที่เหนื่อยหน่อยครับ เพราะไม่มีที่ปัดน้ำฝน เห็นเมื่อก่อนนี้ sedan ของ mazda หลายรุ่น มีที่ปัดน้ำในติดมาด้วย แต่ตอนหลังแทบจะไม่มีให้เห็นเลย ในรถตลาด ไม่รู้ว่าในอนาคตมันจะใส่มาให้อีกไหมครับ จากคนขับที่ตาไม่ค่อยดี 555 ยิงกลางคืนยิ่งหนัก

ออฟไลน์ CartoonJ.

• Hero Member
ผมคิดว่าไม่แล้วล่ะครับ เพราะ Sedan ยุคนี้เริ่มท้ายลาด บางรุ่นลาดไปในแนว 4 ประตู coupe ด้วยคงไม่ค่อยจำเป็นนัก
ยุคเก่าๆที่เคยเห็นมีกัน บางคันเป็น sedan ที่กระจกหลังชันๆ บางรุ่นชันพอๆกับ hatch สมัยนี้ด้วยครับ

แต่รถที่ท้ายตัด หรือค่อนข้างชัน ในบางรุ่นถ้าไม่ลด cost ก็คงใส่มาได้ เพราะยังไงๆ ลมวนก็มีผลมากกว่า sedan ครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2013 Jaguar XJL 3.0d V6 Portfolio
2015 Toyota Land Cruiser V8
2016 Mercedes-Benz C250 Coupé AMG Dynamic
2017 Mercedes-Benz E220d Exclusive
2017 Lexus RX200t Premium
2017 Honda CR-V 2.4 E
2017 Mini Cooper S

ออฟไลน์ earrt

ภาพ กาแล้นท์ VR4 กับ Eg Ferio ลอยมาเลย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ปัดหลังผมว่ามันทันใจดีกว่าไล่ฝ้าเยอะเลยครับ แต่มันไม่กว้างเหมือนไล่ฝ้า ได้อย่างเสียอย่าง แต่ต้นทุนเพิ่มหลายตังค์อยู่นะ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ lunacy

• Newbie
  • *
คิดว่าไม่น่าจะมีครับ

แล้วภาพคันนี้ก็ลอยมา

Toyota Sprinter Marino

ออฟไลน์ Pla_two🐟

• Newbie
  • *
    • Grulife.com
ดูจากรูปทรงแล้ว คนออกแบบเขาคงมองตามหลักอากาศพลศาสตร์ว่ารถสมัยนี้มันจะไล่น้ำไปด้วยตัวมันเองมั่งครับ
2014 - Mitsubishi Pajerosport MY2014

เป็นคนบ้ารถตั้งแต่อายุ 2 ขวบ

บล็อกเกอร์จนๆ ที่ Grulife.com

www.grulife.com

ออฟไลน์ FyGI

นึกถึง Galant Ultima ขึ้นมาเลย

ออฟไลน์ Tien.W

นั่นสิ ช่วงนึงที่ใช้ Civic FD เดินทางไกล เวลาแวะปั๊มทีไร ต้องเอาผ้ากับน้ำไปเช็ดกระจกหลังทุกที ไม่งั้นหงุดหงิดเวลามองกระจกหลัง

ติดมาจากคันแรกที่เป็น MPV ฝุ่นเกาะหน่อยก็กดฉีดน้ำ เปิดใบปัด

แต่ตอนนี้สบายละ 2 คันเป็นรถ 5 ประตู มีใบปัดหลังหมด อิอิ

ออฟไลน์ bullyboy

• Newbie
  • *
นึกถึง mitsu galant โฉม VR-4 คันเก่าที่ขายไปแล้วขึ้นมาเลยครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
อยากให้กลับมามีหรืออะไรก็ได้ที่ไล่น้ำไล่ฝุ่นออกจากกระจกหลังได้ ผมขับ sedan ทีไรหงุดหงิดกับกระจกหลังทุกที ถ้าแก้ไขปลายเหตุก็คงต้องเคลือบกระจกกันฝุ่นกันน้ำเกาะล่ะครับ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
รถเก๋ง Sedan หลายรุ่นในอดีต ยกมาจากญี่ปุ่นทั้งดุ้น แต่ปัจจุบัน

พัฒนาแยก มีรุ่นจำแนกแยกย่อยตามตลาดต่างๆ

ออพชั่นสำหรับประเทศที่ไม่มีหิมะ (แต่กูมีฝุ่นและปรอยฝนว้อย) เลยถูกตัดออกไป

ตอบ : 1.ยาก 2.รถ Hatch จะมาแทนที่ 3.รถ Sedan จะเหลือรุ่นน้อยลงและไม่มีความจำเป็นต้องติดตั้ง
เพราะตลาดนี้ต้องการความหรูหรา ซึ่งใบปัดหลังจะทำให้ความสวยงามลดน้อยลง

ออนไลน์ kujjung

คงไม่มาแล้วละครับ ลดต้นทุน

ออฟไลน์ JM`

• *** HLM.COM ***
ไม่มีดีละครับไม่สวยเลย นอกจากจะมีที่เก็บซ่อนแบบพวกเอสยูวีแพงๆ

ออฟไลน์ QM.

• Newbie
  • *
คิดว่าคงไม่กลับแล้วนะครับ ผมว่ามีแล้วไม่สวยเลย

ออฟไลน์ No Trespassing

รถในญี่ปุ่นที่ขายเป็น Global Car เท่าที่สังเกต ก็ไม่มีปัดหลังนะครับ

อาจเพราะรถยุคใหม่กระจกหลังค่อนข้างลาดเอนมาก (จนหัวคนนั่งติด) ไม่ตั้งชันเหมือนยุคก่อน
จึงไม่มีความจำเป็นต้องมีปัดหลังมาช่วยอีกต่อไป
My Plane
- Boeing 767-383/ER
- Boeing 767-322/ER
- Boeing 767-34P/ER (On Order)

MTOW 186,880 Kgs. // MZFW 130,634 Kgs. // MLDW 145,149 Kgs.

ออฟไลน์ SM.