ผู้เขียน หัวข้อ: @@ รถเก๋ง Sedan จะกลับมามีที่ปัดน้ำฝนหลัง เหมือนบางรุ่นในอดีตบ้างไหมครับ ?  (อ่าน 5907 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) :) ผมขับทั้ง Sedan และ ท้ายตัด ทุกวันครับ  ชอบท้ายตัดเวลาฝนตกเห็นด้านหลังชัดดีครับ แต่ Sedan บางที่เหนื่อยหน่อยครับ เพราะไม่มีที่ปัดน้ำฝน เห็นเมื่อก่อนนี้ sedan ของ mazda หลายรุ่น มีที่ปัดน้ำในติดมาด้วย แต่ตอนหลังแทบจะไม่มีให้เห็นเลย ในรถตลาด ไม่รู้ว่าในอนาคตมันจะใส่มาให้อีกไหมครับ จากคนขับที่ตาไม่ค่อยดี 555 ยิงกลางคืนยิ่งหนัก

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
ผมคิดว่าไม่แล้วล่ะครับ เพราะ Sedan ยุคนี้เริ่มท้ายลาด บางรุ่นลาดไปในแนว 4 ประตู coupe ด้วยคงไม่ค่อยจำเป็นนัก
ยุคเก่าๆที่เคยเห็นมีกัน บางคันเป็น sedan ที่กระจกหลังชันๆ บางรุ่นชันพอๆกับ hatch สมัยนี้ด้วยครับ

แต่รถที่ท้ายตัด หรือค่อนข้างชัน ในบางรุ่นถ้าไม่ลด cost ก็คงใส่มาได้ เพราะยังไงๆ ลมวนก็มีผลมากกว่า sedan ครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ earrt

ภาพ กาแล้นท์ VR4 กับ Eg Ferio ลอยมาเลย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ปัดหลังผมว่ามันทันใจดีกว่าไล่ฝ้าเยอะเลยครับ แต่มันไม่กว้างเหมือนไล่ฝ้า ได้อย่างเสียอย่าง แต่ต้นทุนเพิ่มหลายตังค์อยู่นะ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ lunacy

คิดว่าไม่น่าจะมีครับ

แล้วภาพคันนี้ก็ลอยมา

Toyota Sprinter Marino

ออฟไลน์ Pla_two🐟

• Jr. Member
  • **
ดูจากรูปทรงแล้ว คนออกแบบเขาคงมองตามหลักอากาศพลศาสตร์ว่ารถสมัยนี้มันจะไล่น้ำไปด้วยตัวมันเองมั่งครับ

ออฟไลน์ FyGI

นึกถึง Galant Ultima ขึ้นมาเลย

ออฟไลน์ Tien.W

นั่นสิ ช่วงนึงที่ใช้ Civic FD เดินทางไกล เวลาแวะปั๊มทีไร ต้องเอาผ้ากับน้ำไปเช็ดกระจกหลังทุกที ไม่งั้นหงุดหงิดเวลามองกระจกหลัง

ติดมาจากคันแรกที่เป็น MPV ฝุ่นเกาะหน่อยก็กดฉีดน้ำ เปิดใบปัด

แต่ตอนนี้สบายละ 2 คันเป็นรถ 5 ประตู มีใบปัดหลังหมด อิอิ

ออฟไลน์ bullyboy

• Full Member
นึกถึง mitsu galant โฉม VR-4 คันเก่าที่ขายไปแล้วขึ้นมาเลยครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
อยากให้กลับมามีหรืออะไรก็ได้ที่ไล่น้ำไล่ฝุ่นออกจากกระจกหลังได้ ผมขับ sedan ทีไรหงุดหงิดกับกระจกหลังทุกที ถ้าแก้ไขปลายเหตุก็คงต้องเคลือบกระจกกันฝุ่นกันน้ำเกาะล่ะครับ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
รถเก๋ง Sedan หลายรุ่นในอดีต ยกมาจากญี่ปุ่นทั้งดุ้น แต่ปัจจุบัน

พัฒนาแยก มีรุ่นจำแนกแยกย่อยตามตลาดต่างๆ

ออพชั่นสำหรับประเทศที่ไม่มีหิมะ (แต่กูมีฝุ่นและปรอยฝนว้อย) เลยถูกตัดออกไป

ตอบ : 1.ยาก 2.รถ Hatch จะมาแทนที่ 3.รถ Sedan จะเหลือรุ่นน้อยลงและไม่มีความจำเป็นต้องติดตั้ง
เพราะตลาดนี้ต้องการความหรูหรา ซึ่งใบปัดหลังจะทำให้ความสวยงามลดน้อยลง

ออฟไลน์ SaiXaiZai

คงไม่มาแล้วละครับ ลดต้นทุน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่มีดีละครับไม่สวยเลย นอกจากจะมีที่เก็บซ่อนแบบพวกเอสยูวีแพงๆ

ออฟไลน์ QM.

• Jr. Member
  • **
คิดว่าคงไม่กลับแล้วนะครับ ผมว่ามีแล้วไม่สวยเลย

ออฟไลน์ No Trespassing

รถในญี่ปุ่นที่ขายเป็น Global Car เท่าที่สังเกต ก็ไม่มีปัดหลังนะครับ

อาจเพราะรถยุคใหม่กระจกหลังค่อนข้างลาดเอนมาก (จนหัวคนนั่งติด) ไม่ตั้งชันเหมือนยุคก่อน
จึงไม่มีความจำเป็นต้องมีปัดหลังมาช่วยอีกต่อไป

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ Naeky

• Full Member
ผมไปขับ corolla axio hybrid 2017 ที่ญี่ปุ่นมายังคงมีที่ปัดอยู่ เจอหอมะหนักๆ เข้าใจเลยว่ามันจำเป็นจริงๆ