โพลล์

ซื้อรถอะไรดี

CRV 2.4 EL (เบนซินรุ่น top)
14 (40%)
CX-5 2.0 SP (เบนซินรุ่น top)
19 (54.3%)
CHR Hybrid รุ่น top
0 (0%)
ใช้รถเดิมไปเรื่อยๆ จนกว่าจะซ่อมไม่ไหว
2 (5.7%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 35

ปิดการโหวต: มกราคม 06, 2018, 14:34:27

ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกแบบไหนดี ขอความเห็นเพื่อนสมาชิกหน่อยครับ  (อ่าน 5502 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pek

• Newbie
  • *
โจทย์
1. ตอนนี้ใช้ VIOS 2005 เลขไมล์ 160,000 km เร่ิ่มมีซ่อมจุกจิกบ้าง โช้ค ลูกปืนล้อ ไฟท้ายน้ำเข้า กระจกไฟฟ้า ตามอายุของรถ แต่เครื่องยนต์ยังไม่เคยงอแง ใช้มาแล้ว 12 ปี ตั้งแต่ทำงานใหม่ๆ จนตอนนี้แต่งงานมีลูก 2 คน (4 ขวบ และ 1 ขวบ) พื้นที่ใช้สอยเริ่มจะไม่ค่อยพอ ใส่คาร์ซีท 2 ตัว แทบจะไม่มีพื้นที่เหลือ
2. ขับ ไป-กลับ รับส่งลูก และไปทำงาน วันละประมาณ 120 km (ค่าน้ำมันราว 6,000-7,000 บาท/เดือน) โดย
3. ขับนอกเมือง 80% และ ในเมือง 20%
4. มีงบไม่เกิน 1.5 ล้าน
5. อยากได้พื้นที่ใช้สอยที่มากขึ้น + ประหยัดน้ำมันมากขึ้นหรือใกล้เคียงเดิม

ทางเลือก
1. CRV 2.4 EL (เบนซินรุ่น top)
ข้อดี: พื้นที่ใช้สอยกว้างขวาง มีพื้นที่ให้เด็กๆ
ข้อเสีย: ค่อนข้างกินน้ำมัน (น่าจะมากกว่าเดิมราวๆ 20% คิดเป็นรายจ่ายที่เพ่ิ่มขึ้นราว 1,000 บาท/เดือน

2. CX-5 2.0 SP (เบนซินรุ่น top)
ข้อดี: โดดเด่นด้านเทคโนโลยี การขับขี่ สมรรถนะ ค่าน้ำมันน่าจะใกล้เคียงกับเดิมที่ใช้อยู่
ข้อเสีย: พื้นที่ใช้สอยน้อย ทั้งพื้นที่โดยสาร และพื้นที่เก็บสัมภาระ

3. CHR Hybrid รุ่น top
ข้อดี: โดดเด่นด้านเทคโนโลยี ประหยัดน้ำมันกว่าเดิมอย่างมีนัยสำคัญ (ค่าน้ำมันลดลงน่าจะราวๆ 2,000-2,500 บาท/เดือน) ประหยัดค่าตัวรถได้ราว 300,000 บาท (เอาไปเป็นค่าใช้จ่ายที่จำเป็นเกี่ยวกับลูกได้ พาครอบครัวไปเที่ยว)
ข้อเสีย: พื้นที่ใช้สอยน้อย (ไม่ต่างกับรถเดิมที่ใช้อยู่)

4. ใช้รถเดิมไปเรื่อยๆ จนกว่าจะซ่อมไม่ไหว
ข้อดี: ประหยัดค่าใช้จ่ายในการซื้อรถใหม่
ข้อเสีย: พื้นที่ใช้สอยเริ่มไม่พอ เร่ิ่มมีการซ่อมจุกจิก

ขอความเห็นเพื่อนสมาชิกหน่อยครับ ขอบคุณครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2017, 14:32:22 โดย Pek »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ดูจากโจทย์ พื้นที่ใช้สอย และ ติดคาร์ซีท 2 ตัว คงต้องจบกับ CR-V ครับ แต่ผมแนะนำ diesel ขับ 2 ตัวเริ่ม ราคาพอๆ กับ 2.4 top ขับสี่ ได้ประหยัดน้ำมันขึ้นมาอีกหน่อย

ออฟไลน์ localgame

แนะนำCRV รุ่นรองดีกว่า ส่วนต่างจากตัวtop เอาไว้เติมน้ำมัน

ออฟไลน์ bravo

จากโจทย์ ผมแนะนำ CRV ดีเซลครับ

ออฟไลน์ JF2KPNSX

• Sr. Member
ในตัวเลือก crv

นอกตัวเลือก H1 กับ Stepwgn มือสอง

ออฟไลน์ V221

ดูจากโจทย์ พื้นที่ใช้สอย และ ติดคาร์ซีท 2 ตัว คงต้องจบกับ CR-V ครับ แต่ผมแนะนำ diesel ขับ 2 ตัวเริ่ม ราคาพอๆ กับ 2.4 top ขับสี่ ได้ประหยัดน้ำมันขึ้นมาอีกหน่อย
เหมือนกันครับ CRV ดีเซล ตัวรองเหมาะสมเลยครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ rotaryman

เลือก cx5 ยังไงก็กว้างกว่า vios ครับ

ออฟไลน์ zipp

• Full Member
ใช้คันเดิมครับ

ออฟไลน์ Stp

ขยับตัวเลือกจาก CR-V มาเป็น HR-V ไหมครับ ตัวกลางๆ ก็ได้จะได้ลดค่าใช้จ่ายด้วย ตัวรถสบายกว่า Vios ขนของได้ แต่ไม่กินน้ำมันเท่า CR-V เบนซิน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ mongolias

โจทย์ก็บอกแล้วว่าพื้นที่ใช้สอยไม่พอ ผมตัดใช้คันเดิม กับ CHR ออกเลยครับ
เหลือ CRV กับ CX5 ไปลองนั่ง ลองขับ ให้ภรรยาและลูกไปลองนั่งด้วย ชอบคันไหนก็ไปคันนั้นครับ

ปล. สำหรับผม ไม่ว่าจะเป็น CX5 2.0C หรือ CRV 2.4E ก็เพียงพอแล้วครับ เก็บเงินส่วนต่างไว้เติมน้ำมันกับใช้จ่ายในครอบครัวได้อีกต่างหากครับ

ออฟไลน์ rega

Re: เลือกแบบไหนดี ขอความเห็นเพื่อนสมาชิกหน่อยครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2017, 09:07:37 »
เพื่อพื้นที 522ลิตร ยอมจ่ายค่าน้ำมันเพิ่ม CRV

เพื่อพื้นที 505ลิตร จ่ายค่าน้ำมันใกล้เคียงคันเดิม CX-5

ผมโหวต CX-5 ครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ rvsmart

Re: เลือกแบบไหนดี ขอความเห็นเพื่อนสมาชิกหน่อยครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2017, 10:00:29 »
CRV ตัวล่างสุดเพียงพอแล้วครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2017, 14:34:41 »
CHR ตัดทิ้งไปให้ไกลๆ หลังแคบพื้นที่น้อยมากมาย ไม่เหมาะเป็นรถครอบครัวอย่างแรง
CX-5 2.0 ออฟชั่นล้น เน้นขับขี่ แต่มีปัญหาเรื่องเกียร์ในบางคัน ใช้ยาวอะไหล่แพงมากเผลอๆจะแพงกว่ายุโรปหรือเท่าๆกัน อะไหล่นอก0ยังน้อยมาก พื้นที่แถวสองและด้านหลังด้อยกว่าCRV

สุดท้ายผมเชียร์ CRV 1.6ดีเซลตัวขับสองครับ ความปลอดภัยเพียงพอแล้ว เน้นพื้นที่ใช้งาน ขับดีๆเผลอๆจะประหยัดกว่าวีออส
แต่ถ้าชอบออฟชั่น เบาะหน้าหลังยังไงก็กว้างกว่าวีออส อะไหล่ไม่ซีเรียส CX-5 2.0SP เป็นคำตอบที่ดีครับ

ออฟไลน์ Boyja

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2017, 15:25:28 »
จากที่หลายๆ ท่านให้ข้อมุลมา CHR ตัดทิ้งโลดดครับไม่ตอบโจทย์ จขกท ซึ่งเหตุผลจะเหมือนผมตอนนี้ที่อยากได้รถใหญ่ขึ้น ถ้าตามหัวข้อผมว่า CRV ตัวล่างก้อพอครับ  ;)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2017, 21:56:59 »
ดีเซล ก็ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ ทั้ง CR-V / CX-5

วิ่งนอกเมืองเยอะแบบนี้ ไม่น่ามีปัญหาเรื่องอุดตัน แบบใน club cx-5 นะครับ

ออฟไลน์ Pek

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2017, 01:25:10 »
ขอบใจมากครับสำหรับทุกความเห็น ผมคงต้องพาครอบครัวไปลองรถจริงก่อนทั้ง crv แล cx5 ได้ผลอย่างไรจะมาอัพเดทให้ฟังนะครับ  :)