ผู้เขียน หัวข้อ: ฮือๆ ใครสั่งใครสอนว้อยยย ว่าฝนตกหนัก ต้องเปิด ไ ฟ ฉุ ก เ ฉิ น  (อ่าน 8757 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Coup Channel

• Hero Member
ฮืออออ

หลายสัปดาห์ที่ผ่านมา พบเจอเรื่องราวเฉียดตายบน
ท้องถนนหลายสิ่ง โดยส่วนมากเจอตอนเช้า ซึ่งก็ไม่แปลก
เพราะทุกคนขับรถกันอย่างห่ำหั่น ฉันจะรีบไปตอกบัตร ฉันจะรีบไปส่งลูก บลาบลาบลา

แต่เหตุการณ์วันนี้ ไม่เหมือนอย่างวันนั้น
มันเกิดขึ้นยามพลบค่ำ บนโทลล์เวย์

ในขณะที่ขับอย่างผาสุข เมฆฟ้าก็หึ่มๆ ส่งเสียงกันใหญ่
ซักพักก็ตกกันมาอย่างกับเป็นช้ำรั่วหรือคนโดนอั้นปัสสาวะมาสี่วันถ้วน

มันหนักมากกกกกกกก กกก กกกก

ไอ้เราไม่ว่าอะไร ก็ขับแบบคลานๆตามกันไป แล้วก็เปิดไฟหน้า
รถไหนมีไฟตัดหมอกก็เปิด ซึ่งตอนแรกอยากจะด่า แต่ก็ไม่อยากว่าอะไร
เพราะฝนมันหนักจริงๆ ก็สมควรเปิดบ้างอะไรบ้าง ตกหนักเหมือนหมอกเลย

แ ต่

อีบางพวก ไม่รู้ดาวไหนไปสอนให้ขับรถ

ดั๊นนนน อุตริ เปิดไฟฉุกเฉิน

ทางเราก็ เอ๊ มันจอดหรือมันวิ่ง

แทบจะเสยหลายครั้งหลายหน

หงุดหงิดมากกกกก ไฟฉุกเฉิน ชื่อก็บอก ฉุกเฉิน
ใช้เปิดในสถานการณ์ฉุกเฉิน

ฝนตกหนัก.... ฉุกเฉิน ?

ไม่ล่ะมั้ง ไม่งั้นรถหวอคงวิ่งกันทั้งบ้านทั้งเมือง

ขอล่ะนะครับ หยุดใช้ความเชื่อ ใช้การฟังเขาเล่ามา
มันอันตราย พอๆกับเปิดไฟฉุกเฉินข้ามสี่แยก นั่นก็ไม่รู้ใครเริ่ม
เริ่มแบบผิดๆ แล้วทุกวันนี้ ยังมีคนทำตามอยู่อีกด้วยนี่สิ!

เวลาฝนตก เปิดไฟหน้า มันก็น่าจะพอ

ถ้าหวังให้ฉันจะเห็นไฟกระพริบๆสีเหลือง

ฉันก็ย่อมต้องเห็นไฟสีแดงจากไฟท้ายได้เหมือนกัน!

อา รมณ์ เสีย ...

ในกฏจราจร ตอนสอบใบขับขี่กัน
เค้าถามกันมั้ย ว่าถ้าฝนตกควรเปิดไฟฉุกเฉินหรือไม่?
ในคู่มือกฏจราจร เค้าบอกหรือ ว่าถ้าฝนตก ต้องเปิดไฟฉุกเฉิน?

เท่าที่ผมอ่านมา ไม่นะ

ฝากบอกต่อกันด้วยเถอะครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Tonaka

เห็นด้วยครับ

หงุดหงิดมาก กับพวกนี้...

แต่ทว่า......  ในกรณีที่มีการเบรคกระทันหันกัน ผมก็จะเปิดไฟฉุกเฉิน  หรือไม่ก็เปิดไฟเลี้ยวซ้าย/ขวา ครับ

คงไม่ว่ากันน่ะ - -

阿蘇山

ออฟไลน์ Papiruz

• Jr. Member
  • **
ส่วนตัวผมเฉยๆครับ ปกติขับรถไม่เร็วอยู่แล้วครับ เวลาเจอไฟแบบนี้ระวังเป็น 2 เท่าครับ ก็ดีไปอีกแบบครับ

ออฟไลน์ Steeringwheel Father

• **
พูดเรื่องนี้มาจะสิบปีแล้วมั้ง ก็ยังมีทำกันอยู่ เวลาแสงเหลืองจากไฟกระพริบมันกระทบกับหยดน้ำที่อยู่บนกระจกหน้ารถเราแล้ว ปวดตาสุด ๆ ครับ

ออฟไลน์ ☺????☺

• Sr. Member
เคยเจอ หยุดให้มันไปก่อบ แบบ แอบจิกๆๆๆๆ  ว่าเปิด เพื่อ    ;D ;D

ออฟไลน์ gatasila

ผมขับต่างจังหวัดเจอบ่อยพวกจะมืดอยู่แล้วแบบมืด80เปอเซ็นขึ้นไป ไฟรถยังจะงกไม่ยอมเปิดเวลาจะแซงต้องเบลคหัวทิ่มทุกที แย่ๆ  >:(

ออฟไลน์ Lovely_Car

Re: ฮือๆ ใครสั่งใครสอนว้อยยย ว่าฝนตกหนัก ต
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 09, 2009, 09:49:56 »
ฝนตกหนักผมไม่เปิดหรอกไฟฉุกเฉิน เปิดไฟสูงก็พอครับ 55

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2009, 09:51:54 โดย Lovely_Car »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เห็นด้วยอย่างมากในเรื่องนี้ครับ
ไม่รู้จะเปิดหาพระแสงของ้าว ด้ามยาวปลายแหลม (หอก) อะไรกัน ันหลังมาไม่รู้เรื่อง
เจอรถที่เ้ค้าเปิดไฟฉุกเฉินจอดอยู่ข้างทาง ได้ชนกันตายพอดี

ออฟไลน์ gatasila

เปิดไฟฉุกเฉินแบบนี้เดี๋ยวได้ฉุกเฉินสมใจแน่ครับ อิอิ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
เป็นผมแซงหนีไปให้เร็วที่สุดครับ อิอิ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ A K24A4

• **
เห็นด้วยครับ ไม่ว่าจะจอดรถข้างทาง ถอยรถเข้าจอด ผ่านแยก ทำไมต้องเปิดไฟฉุกเฉิน และไฟตัดหมอกหลังอีกที่น่า
รำคาญยิ่งกว่า ไม่รู้จะเปิดทำไม สงสัยกลัวไม่รู้มั้งว่ารถมีไฟตัดหมอกหลัง ทั้ง ๆ รถยุโรปเค้ามีกันมานมนานแล้วเค้ายังไม่
เปิดกันเลย

ออฟไลน์ bytebird

• Full Member
    • bytebird.multiply.com
เกลียดมากคือพวกจะข้ามแยก แล้วเปิดไปฉุกเฉินครับ ถ้าตามหลังอยู่นี่ผมบีบแตรใส่หมดครับ เห็นแล้วเซ็งจิตหงุดหงิดในอารมณ์

พวกไฟเบรคเสีย หรือไม่มีไฟเบรคก็อีกเหมือนกัน ก็เข้าใจว่ารถญี่ปุ่นส่วนใหญ่(หรือเปล่าหว่า)ไม่มีระบบเตือนว่าตอนนี้มีไฟเสียน่ะจ๊ะ แต่ตามปกติแล้วผู้ใช้รถต้องคอยหมั่นตรวจสอบรถด้วยตัวเองอยู่แล้วไม่ใช่หร่อ น้ำมันเครื่อง ลมยาง มือไม้เปื้อนยังเช็คกันได้ ทำไมแค่ไฟเบรค ไฟเลี้ยว ไฟถอย เนี่ยเช็คไม่ได้ฟ่ะ >:(

ออฟไลน์ BnN

ที่มันเปิดไฟฉุกเฉินตอนฝนตกน่ะ  ไม่ใช่อะไร แต่เป็นเพราะว่า

ตัวมันนั่นแหละ ที่กำลังฉุกเฉิน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ู^
^
^
แก้ไขนิดนึง

ตัวมันนั่นแหละ ที่กำลังจะเข้า "ห้องฉุกเฉิน" (ถ้ามันยังเปิดแบบนั้นละก็)

เกลียดมากคือพวกจะข้ามแยก แล้วเปิดไปฉุกเฉินครับ ถ้าตามหลังอยู่นี่ผมบีบแตรใส่หมดครับ เห็นแล้วเซ็งจิตหงุดหงิดในอารมณ์

พวกไฟเบรคเสีย หรือไม่มีไฟเบรคก็อีกเหมือนกัน ก็เข้าใจว่ารถญี่ปุ่นส่วนใหญ่(หรือเปล่าหว่า)ไม่มีระบบเตือนว่าตอนนี้มีไฟเสียน่ะจ๊ะ แต่ตามปกติแล้วผู้ใช้รถต้องคอยหมั่นตรวจสอบรถด้วยตัวเองอยู่แล้วไม่ใช่หร่อ น้ำมันเครื่อง ลมยาง มือไม้เปื้อนยังเช็คกันได้ ทำไมแค่ไฟเบรค ไฟเลี้ยว ไฟถอย เนี่ยเช็คไม่ได้ฟ่ะ >:(

ถ้าจำไม่ผิดน่ะครับ  ในรถ  Cirtoen C3  จะมีระบบที่เมื่อรถเบรคกระทันหัน ไปฉุกเฉินจะติดขึ้นมาโดยอัตโนมัติ 
รู้สึกเหมือนว่าจะเคยอ่านเจอ...  ไม่ทราบว่าใครรู้ช่วยยืนยันให้ที - -
阿蘇山

คือประมาณว่ากลัวบรรพบุรุษไม่ได้ขึ้นสวรรค์เลยต้องให้คนอื่นช่วยสวดให้

ออนไลน์ PREM

ถ้าจำไม่ผิดน่ะครับ  ในรถ  Cirtoen C3  จะมีระบบที่เมื่อรถเบรคกระทันหัน ไปฉุกเฉินจะติดขึ้นมาโดยอัตโนมัติ 
รู้สึกเหมือนว่าจะเคยอ่านเจอ...  ไม่ทราบว่าใครรู้ช่วยยืนยันให้ที - -

Citroen/Peugeot ทุกรุ่นมีครับ เป็นระบบความปลอดภัยของเค้า
แล้ว Lexus ใหม่ๆ เวลาเบรกกะทันหัน ไฟเบรกจะกะพริบถี่ๆ ด้วย
ส่วน BMW 1-Series จะมีไฟเบรกแบบถ้าเหยียบเบาๆ จะติดข้างละดวง ถ้าเหยียบหนักๆ จะติดข้างละสองดวง
5-Series (รุ่นก่อนไมเนอร์เชนจ์) ก็เป็นแบบนี้เหมือนกัน
6-Series กับ 7-Series E65 จะเพิ่มความสว่างไฟเบรกให้มากขึ้น

คิดว่ามีอีกหลายยี่ห้อแหละครับ แต่ไม่รู้
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

Citroen/Peugeot ทุกรุ่นมีครับ เป็นระบบความปลอดภัยของเค้า
แล้ว Lexus ใหม่ๆ เวลาเบรกกะทันหัน ไฟเบรกจะกะพริบถี่ๆ ด้วย
ส่วน BMW 1-Series จะมีไฟเบรกแบบถ้าเหยียบเบาๆ จะติดข้างละดวง ถ้าเหยียบหนักๆ จะติดข้างละสองดวง
5-Series (รุ่นก่อนไมเนอร์เชนจ์) ก็เป็นแบบนี้เหมือนกัน
6-Series กับ 7-Series E65 จะเพิ่มความสว่างไฟเบรกให้มากขึ้น

คิดว่ามีอีกหลายยี่ห้อแหละครับ แต่ไม่รู้

ขอบคุณครับสำหรับคำยืนยัน  (-/\-)
阿蘇山

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................

มาเพิ่ม Ford Focus minor change ให้ครับ มีระบบไฟฉุกเฉินอัตโนมัติ

ผมจะเปิดไฟตัดหมอกในกรณีที่รถเรามีปัญหา กับ ข้างหน้ามีอุบัติเหตุครับ
ถามว่ารำคาญพวกที่เปิดไฟฉุกเฉินเวลาฝนตกมั้ย ก็รำคาญนะครับ พอๆ กะไฟตัดหมอกหลังเลย
แต่ระหว่างที่เปิดไฟฉุกเฉินนั้น มันจะมีเสียงไฟกระพริบในรถด้วย ซึ่งผมก็คิดว่า คนเปิดเขาไม่รำคาญเองบ้างหรอ กับเสียงเนี่ย

ถ้าไม่รำคาญ ก็ไม่รู้จะหาคำไทยคำไหนมาบรรยายแล้วหล่ะครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ #PETH#

เปิดข้ามสี่แยกนี่ครับ อันตราย