ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเรื่อง ติดคันเร่งไฟฟ้าใน ford ranger 3.2 T6 mc หน่อยครับ  (อ่าน 9477 ครั้ง)

ออฟไลน์ AU1441

• Jr. Member
  • **
  • BMW = Bring Me Women
-สมควรติดไหมครับ
-ประหยัดน้ำมันขึนมั้ยครับ ปกติขับใช้งานต่างอำเภอวันละ 100 โล
-มีผลต่อเครื่่องยนต์ กับ กล่องไฟฟ้าภายในรถมั้ย
เพิ่มเติมนิดนึงครับ รถผมยก 2 นิ้ว ใส่ยาง Bf ko2 285/75/16
ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับ :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2017, 21:31:15 โดย AU1441 »

ออฟไลน์ Smart

• Sr. Member
ถ้าต้องการจูนเครื่องให้แรงขึ้นลองเข้าไปสอบถามใน Facebook ของค่าย Powerlab ดูครับ ผมลองหาข้อมูลอยู่หลายค่าย ค่ายนี้ตั้งใจตอบคำถามดีสุด ให้รายละเอียดทางเทคนิคเยอะมาก... แต่ถ้าไม่ซื้อเค้าก็ไม่ตื้อ ไม่ว่าอะไร...บรฺิษัทคนไทยดีๆ แบบนี้ควรสนับสนุนครับ

ปล. คัน Fortuner ของผมสุดท้ายได้กล่องดันมาตัวนึง ขับลื่นขึ้นเยอะ...รอโบนัสออกจะไปติดกล่องยกต่อ

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
กล่องหลอกเด็กครับ มันแค่หลอกเซนเซอร์ขาคันเร่งเฉยๆว่าเหยียบเยอะทั้งที่เหยียบแค่นิดเดียว เลยเกิดอุปทานว่ามันแรงขึ้นทั้งที่กดคันเร่งสุดมันก็เหมือนเดิมน่ะแหละ

ออฟไลน์ Highway Star

ถ้าจะใส่ผมว่าใส่ดันรางไม่ก็จับรีแมพไปเลยคุ้มกว่าครับ ราคาใกล้เคียงกับพวกดันรางหรือจับรีแมพได้ฟังชันมากกว่าครับ

ส่วนตัวเคยใส่คันเร่งอยู่สักพักนึง ถามว่าช่วยมั้ยก็ช่วยนะครับ รถเราก็แรงเท่าเดิมแต่ได้จังหวะออกตัวหรือเร่งแซงได้จังหวะที่ดีขึ้น ใช้แรกๆก็ดีแต่ใช้สักพักเริ่มมีปัญหาเร่งเองบ้างค้างบ้าง เลยจับส่งเคลมเทสแล้วเลยขายไปครับ เลยไม่ค่อยแนะนำเท่าไหร่

ออฟไลน์ AboveGod

เอาตังไปเติมน้ำมันดีกว่าครับ เคยซื้อมาใช้ก็โอเค เหยีบหนักๆล้อฟรีทิ้งเกียร์สองด้วย ถ้าไม่ใส่กล่องทำไงก็ทำไม่ได้ แต่ขับๆไปก็ชิน สรุปขายทิ้ง 555

ออฟไลน์ Ws pattaya

พึ่งสั่งมาลองครับ(ด้วยความอยากรู้) ฟอร์จูนเนอร์2.8 ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ แตกต่างจากเดิมชัดเจนครับ คือผมไม่ได้หวังไห้ได้ประหยัด คืออยากไห้รถที่ขับดีขึ้น แตะปุบมาปับ มันก็เลยไห้ความรู้สึกว่าแรงขึ้น แต่ไม่รู้ว่ามันแรงขึ้นจริงหรือเปล่านะครับ เอาง่ายนะครับ ขับดีขึ้นกว่าเดิม จากคันเร่งเดิมแตะคันเร่งอาจรอ 1-2 วิแต่คันเร่งไฟฟ้าคือแตะแล้วมาเลย ทำไห้ขับสนุกขึ้นครับ สรุปผมไห้ดีขึ้น 70-80% ครับ(เหมือนโบเปิดเร็วกว่าคันเร่งเดิม) ความคิดที่ว่ามันจะจริงเหรอ ตอนนี้ความคิดเปลียนครับกับเงินสีพันบาทครับ ผมเน้นใช้ในพัทยาถือว่าพอใจครับ ยังไม่เคยออกนอกเมืองวิ่งยาวๆนะครับ

ออฟไลน์ Family man

• **
  ผมใช้ Pajero sport 09 ติดกล่องมาสองปีกว่าละกับกล่องคันเร่ง + ดันรางของค่าย E-- เรื่องประหยัดน้ำมันลืมไปได้เลยครับไม่มีอันไหนทำให้ประหยัดได้
แต่สิ่งที่ได้คืออัตราเร่งที่ดีขึ้น ดล่องตัวมากกว่าเดิมครับ ขับในเมืองไม่ต้องเหนือยมาก ออกต่างจังหวัดเร่งแซงช่วงความเร็ว 40 - 100 มาเร็วขึ้น
แต่สำหรับ T6 ลองเช็คในคลับก่อนว่ามีอาการรวนบ้างหรือเปล่าเพราะเจ้านี้ระบบไฟฟ้าเยอะมาก

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
พึ่งสั่งมาลองครับ(ด้วยความอยากรู้) ฟอร์จูนเนอร์2.8 ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ แตกต่างจากเดิมชัดเจนครับ คือผมไม่ได้หวังไห้ได้ประหยัด คืออยากไห้รถที่ขับดีขึ้น แตะปุบมาปับ มันก็เลยไห้ความรู้สึกว่าแรงขึ้น แต่ไม่รู้ว่ามันแรงขึ้นจริงหรือเปล่านะครับ เอาง่ายนะครับ ขับดีขึ้นกว่าเดิม จากคันเร่งเดิมแตะคันเร่งอาจรอ 1-2 วิแต่คันเร่งไฟฟ้าคือแตะแล้วมาเลย ทำไห้ขับสนุกขึ้นครับ สรุปผมไห้ดีขึ้น 70-80% ครับ(เหมือนโบเปิดเร็วกว่าคันเร่งเดิม) ความคิดที่ว่ามันจะจริงเหรอ ตอนนี้ความคิดเปลียนครับกับเงินสีพันบาทครับ ผมเน้นใช้ในพัทยาถือว่าพอใจครับ ยังไม่เคยออกนอกเมืองวิ่งยาวๆนะครับ

ของผมรถเดิมๆแค่เปลี่ยนมาใช้ PWR Mode ยังยกคันเร่งแทบไม่ทัน  ;D

ออฟไลน์ Spada_Valess

ผมใช้ของ dte กับ ranger 3.2 remap อยู่ครับ ไม่มีปัญหาเลย แต่ถอดเพราะน้องไม่ชอบ สนใจทักมาได้ครับ

ออฟไลน์ the kit

การใส่กล่องหลอกคันเร่งไฟฟ้าไป มันทำให้ระยะกดคันเร่งมาเร็วขึ้นจริง แต่ Ranger ในหลายคันมี ปห.จากตรงนี้
และยิ่งใส่ยางเบอร์ใหญ่สุดสำหรับรถเดิมๆ หรือยกแค่ 2" แล้ว ความอืดไม่ต้องพูดถึง ตีนปลายตอนนี้ น่าจะไม่เกิน 160
แต่ความอืด 0-100, 80-120 นี่คงมากขึ้นอีกโข

REMAP เป็นคำตอบที่ดีที่สุด จะได้ความกระฉับกระเฉงของรถมากขึ้น ถ้ากลัวไม่เหนียว บางร้านที่จะทำบอกเอาแค่ Step เริ่มต้นครับ
เร่งดีขึ้น คันเร่งเบาขึ้น ส่วนเรื่องควันจะเอาดำไม่ดำ ต้องบอกร้านตั้งแต่ตอนจูน เพราะมีบางคนเขาชอบให้มันดำ!!??

หรือลองเข้าไปอ่านที่ผมได้มารีวิวไว้เป็นแนวทางครับ
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=60971.0
"Make It Count"

ออฟไลน์ Tien.W

ต้องถามก่อนว่า อยากได้อะไร ?

คือ ถ้าเดิมๆ คันเร่งมันหน่วง ตอบสนองช้า กดแล้วขอคิด แต่พอรถลอยตัวแล้ว ด้วยกำลังเครื่อง มันวิ่งดี อันนี้กล่องคันเร่งช่วยได้ (ยกตัวอย่าง คันเร่ง CRV G3 2.0)

แต่ถ้าของเดิม คันเร่งมัน Linear กับน้ำหนักเท้า แต่รถมันเร่งไม่ขึ้น ด้วยน้ำหนักรถ แบบนี้ กล่องคันเร่งช่วยได้ไม่มากนัก

อันนี้ ตัวอย่างก็คือ pulsar turbo ผมไปได้กล่อง jumer horse เหมือน CRV ราคาพันกว่าบาท เอามาใส่ ตั้งเบอร์ 3 เท่ากัน ขับได้สองวัน ผมปิดของ pulsar ทิ้ง เพราะ ขับแล้วมันกระโดด กลายเป็นคันเร่งไวไป ขับในเมืองน่ารำคาญครับ (เอาไว้สำรอง ตอนวิ่งสองเลนสวนละกัน)

ออฟไลน์ Fly to dream

แค่หลอกความรู้สึกครับ อยากออกตัวดีโดยกำลังเครื่อง remap ดีกว่า
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
มันคือกล่องวงจรหลอกระยะคันเร่งเท่านั้นครับ มีผลต่อความรู้สึก แต่ไม่มีผลต่อความแรง

ผมเข้าใจคนใช้ Ranger อยู่ ช่วงออกตัวโคตรอืด แต่พอขึ้นเกียร์สองถึงจะเริ่มดี แก้ปัญหาตรงจุดจริงๆ คือต้องเอาไป remap ครับ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ guy001

• **
ผมเข้าใจเลยครับคันเร่งMCนี่ยังไม่ค่อยเท่าไหร่ แต่ตัวT6นี่คันเร่งนี่น่าเบื่อเข้าขั้นเลย กล่องคันเร่งแค่หลอกคันเร่ง ไป Remap ดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2017, 15:17:27 โดย guy001 »
SUZUKI CARIBBEAN 4x4
LAND CRUISER VX100 DIESEL 4.2
CAMRY HYBRID ACV50
MITSUBISHI TRITON SINGLE CAB 3.2 AT 4X4
RANGER WILDTRAK T6 MY15 3.2
RANGER WILDTRAK T6 MC 3.2

ออฟไลน์ Champman20

• **
-ประหยัดน้ำมันขึนมั้ยครับ ปกติขับใช้งานต่างอำเภอวันละ 100 โล
-มีผลต่อเครื่่องยนต์ กับ กล่องไฟฟ้าภายในรถมั้ย
เพิ่มเติมนิดนึงครับ รถผมยก 2 นิ้ว ใส่ยาง Bf ko2 285/75/16
ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับ :-*
กล่องหลอกเด็กครับเอาเงิน3-4พันเก็บต่ออีกนิด(9,000-1x,xxxบาท)แล้วไปรีแมพเลยจบ ถ้าความแรงคือสื่งที่ต้องการ!
มันแค่ไปหลอกคันเร่งไห้ตอบสนองเร็วขึ้น(แต่ถ้ากดเต็มๆก็ไม่ต่าง) ไม่ได้ทำไห้รถแรงขึ้นนะครับ performanceเครื่องยนคุณเหมือนเดิมทุกอย่าง
ถ้าใครบอกว่าติดแล้วรถแรงกว่าเดิม เร่งไวกว่าเดิม แสดงว่าเค้าไม่รู้เลยว่ากล่องมันทำงานยังไง

กล่องหลอกเด็กครับเอาเงิน3-4พันเก็บต่ออีกนิด(9,000-1x,xxxบาท)แล้วไปรีแมพเลยจบ ถ้าความแรงคือสื่งที่ต้องการ!
มันแค่ไปหลอกคันเร่งไห้ตอบสนองเร็วขึ้น(แต่ถ้ากดเต็มๆก็ไม่ต่าง) ไม่ได้ทำไห้รถแรงขึ้นนะครับ performanceเครื่องยนคุณเหมือนเดิมทุกอย่าง
ถ้าใครบอกว่าติดแล้วรถแรงกว่าเดิม เร่งไวกว่าเดิม แสดงว่าเค้าไม่รู้เลยว่ากล่องมันทำงานยังไง

แล้วหลักการทำงานมันเป็นแบบไหนครับ ช่วยขยายหน่อยครับ มันทำไมถึงหลอกผมได้ คือคันเร่งเดิมมันหน่วง แต่พอใส่คันเร่งไฟฟ้าแล้วมันไม่หน่วง แล้วถ้าคันเร่งเดิมมันหน่วงไว้ 2-3 วิ พอใส่คันเร่งไฟฟ้าไปแล้วมันไม่หน่วงกดปุบมาปับ แล้ว 0-100 อันไหนจะถึง 100 ก่อนกันครับช่วยขยายความหน่อยครับ จริงๆด้วยความที่อยากรู้เลยชื้อมาลอง ตอนแรกคิดว่าจะไป Remap แต่ผลที่ได้ตอนนี้สำหรับผมเป็นที่น่าพอใจครับ คิดว่าพอแล้วกับการใช้แบบชีวิตประจำวัน แต่ก็อยากทราบหลักการทำงานของมันจริงๆครับ สงสัยครับ  กล่องที่ผมชื้อมาเป็นสิบสองสเต็ปรับประกันห้าปีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2017, 14:42:22 โดย Suomi pattaya »

ออฟไลน์ Shiro

• Full Member

แล้วหลักการทำงานมันเป็นแบบไหนครับ ช่วยขยายหน่อยครับ มันทำไมถึงหลอกผมได้ คือคันเร่งเดิมมันหน่วง แต่พอใส่คันเร่งไฟฟ้าแล้วมันไม่หน่วง แล้วถ้าคันเร่งเดิมมันหน่วงไว้ 2-3 วิ พอใส่คันเร่งไฟฟ้าไปแล้วมันไม่หน่วงกดปุบมาปับ แล้ว 0-100 อันไหนจะถึง 100 ก่อนกันครับช่วยขยายความหน่อยครับ จริงๆด้วยความที่อยากรู้เลยชื้อมาลอง ตอนแรกคิดว่าจะไป Remap แต่ผลที่ได้ตอนนี้สำหรับผมเป็นที่น่าพอใจครับ คิดว่าพอแล้วกับการใช้แบบชีวิตประจำวัน แต่ก็อยากทราบหลักการทำงานของมันจริงๆครับ สงสัยครับ  กล่องที่ผมชื้อมาเป็นสิบสองสเต็ปรับประกันห้าปีครับ
กล่องหลอกสัญญาณไฟฟ้า นั้นแหละครับ สมมุติว่าคุณเหยียบ คันเร่ง 10% คันเร่งก็จะหลอกสัญญาญ
ว่าคุณเหยียบไป 20% หรือ 30% ก็จะทำให้คุณรู้สึกว่าคันเร่งเบา แรง แต่พอลองเหยียบเต็มที่แล้ว
เวลาที่ทำได้ ก็ไม่ต่างกับตอนที่ไม่ใส่คันเร่งไฟฟ้าเลย ดีไม่ดี ใช้นานๆไป ระบบไฟรวนได้นะครับ
จากที่อ่านรีวิวมาได้หลายที่

กล่องหลอกสัญญาณไฟฟ้า นั้นแหละครับ สมมุติว่าคุณเหยียบ คันเร่ง 10% คันเร่งก็จะหลอกสัญญาญ
ว่าคุณเหยียบไป 20% หรือ 30% ก็จะทำให้คุณรู้สึกว่าคันเร่งเบา แรง แต่พอลองเหยียบเต็มที่แล้ว
เวลาที่ทำได้ ก็ไม่ต่างกับตอนที่ไม่ใส่คันเร่งไฟฟ้าเลย ดีไม่ดี ใช้นานๆไป ระบบไฟรวนได้นะครับ
สงสัยครับ ขอถามต่อครับ แล้วมันจะทำไห้โบเปิดเร็วหรือบูสมาไวกว่าเดิมไหมครับเพราะเป็น VN Turbo เพราะแรงม้ากับแรงบิดมาในรอบต่ำครับ  คือแตะคันเร่งปุบรอบมันไปตามเท้าครับ มันไม่รอรอบแบบคันเร่งเดิมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2017, 15:22:01 โดย Suomi pattaya »

ออฟไลน์ Shiro

• Full Member

สงสัยครับ ขอถามต่อครับ แล้วมันจะทำไห้โบเปิดเร็วหรือบูสมาไวกว่าเดิมไหมครับเพราะเป็น VN Turbo เพราะแรงม้ากับแรงบิดมาในรอบต่ำครับ  คือแตะคันเร่งปุบรอบมันไปตามเท้าครับ มันไม่รอรอบแบบคันเร่งเดิมครับ
อันนี้ผมก็ตอบ ไม่ได้นะครับ ไม่เคยมีประสบการณ์ใช้เลย แต่ผมก็คิดว่าน่าจะมาตอบรอบเครื่องยนตร์
ตามปกตินะครับ

ออฟไลน์ Tien.W

สมมติ คันเร่ง มัน Lag สัก 2 วิ

รถคันนึงเดิม กระทืบคันเร่งมิด มันก็ต้องรอ 2 วิ กว่าจะออก 0 - 100 มันก็เพิ่มไป 2 วิ

รถคันนึง ใส่กล่องคันเร่ง ลดเวลาการ lag ไป 1 วิ 0 - 100 มันก็เร็วกว่ารถเดิม 1 วิ

กล่องคันเร่ง ไม่ได้ช่วยความแรง กดยังไง Top Speed มันก็เท่าเดิม แต่มันช่วยให้คันเร่งตอบสนองไวขึ้น กดแล้วมา ทำให้ตอนแซงไม่เสียจังหวะ ไม่ต้องเผื่อระยะการกดคันเร่งล่วงหน้าครับ

ถ้าคุณต้องการแค่ ลดระยะเวลาการ lag ของคันเร่ง แค่ให้มันออกตัวได้ไวขึ้น ทันใจขึ้น ผมยืนยันครับ ใส่ไปเถอะ มันช่วยได้แน่ แต่ถ้าคุณต้องการใส่แล้ว แรง ไปไล่ฟัด D-Max ดันรางได้ อันนี้ ไม่มีทางครับ เสียเงินเปล่าครับ

ลองดูดีๆ ในบอร์ด ในคลับ ที่บางคันถอดทิ้ง หาจับได้ถูกๆ ผมว่าก็โอเคนะ (ของ pulsar turbo ผมได้มา 1,500 บาทเองอ่ะ จาก 4,000 บาท ราคาเต็ม)

ออฟไลน์ Champman20

• **
สมมติ คันเร่ง มัน Lag สัก 2 วิ

รถคันนึงเดิม กระทืบคันเร่งมิด มันก็ต้องรอ 2 วิ กว่าจะออก 0 - 100 มันก็เพิ่มไป 2 วิ

รถคันนึง ใส่กล่องคันเร่ง ลดเวลาการ lag ไป 1 วิ 0 - 100 มันก็เร็วกว่ารถเดิม 1 วิ

กล่องคันเร่ง ไม่ได้ช่วยความแรง กดยังไง Top Speed มันก็เท่าเดิม แต่มันช่วยให้คันเร่งตอบสนองไวขึ้น กดแล้วมา ทำให้ตอนแซงไม่เสียจังหวะ ไม่ต้องเผื่อระยะการกดคันเร่งล่วงหน้าครับ

ถ้าคุณต้องการแค่ ลดระยะเวลาการ lag ของคันเร่ง แค่ให้มันออกตัวได้ไวขึ้น ทันใจขึ้น ผมยืนยันครับ ใส่ไปเถอะ มันช่วยได้แน่ แต่ถ้าคุณต้องการใส่แล้ว แรง ไปไล่ฟัด D-Max ดันรางได้ อันนี้ ไม่มีทางครับ เสียเงินเปล่าครับ

ลองดูดีๆ ในบอร์ด ในคลับ ที่บางคันถอดทิ้ง หาจับได้ถูกๆ ผมว่าก็โอเคนะ (ของ pulsar turbo ผมได้มา 1,500 บาทเองอ่ะ จาก 4,000 บาท ราคาเต็ม)

สั่นๆเลยมันคือกล่องที่ทำไห้การตอบสนองคันเร่งไวขึ้น อย่างที่บางท่านบอกไป รถยนสมัยนี้เป็นคันเร่งไฟฟ้าที่เอาสันยานไฟฟ้าไปสั่งงาน กดเต็มๆก็คือ100% กดนิดเดียวก็ตามนั้น
ไอ้กล่องตัวนี้ มันไปขยาย/เร่ง สันยายไฟของคันเร่งรถยนเรา จากเตะ20%ก็อาจจะขยายไป50-60% ตามโหมดที่ตัวกล่องมันปรับระดับความไวได้ แต่เมื่อไหร่ที่กดคันเร่งสุด แบบเหยียบเต็มๆเท่าเลย กล่องมันก็ไม่ได้ไปช่วยอะไร เพราะการเหยียบสุด มันก็คือ100%อยู่แล้ว.
สรุปนะครับ ถ้าคุณพอใจกับความแรงของเครื่องรถคุณ(คุณรู้ว่าเหยียบสุดๆแล้วมันได้เท่านี้ พอใจ) แต่อยากได้การตอบสนองของคันแร่งที่เร็วกว่านี้ กล่องนี้มันตอบโจทย์
แต่ถ้าเป็นคนเท้าหนักอยู่แล้ว อยากได้ความแรง(ไม่ไช้ความไวในการตอบสนองคันแร่ง) หากล่องดัน/ยก/รีแมฟ จะดีกว่าครับ.

ออฟไลน์ AU1441

• **
  • BMW = Bring Me Women
ขอขอบคุณทุกท่านมากครับ ที่มาช่วยกันตอบ
นิสัยการขับรถผมไม่ชอบขับรถเร็วครับ เต็มที่ไม่เกิน 120 แต่ ส่วนใหญ่ขับเจ้า ranger 3.2 T6 ตามชนบท แอบลุยๆบ้างตามฤดูกาล มีขับเข้าเมืองมารับลูกๆ ช่วงเย็นบ้าง สาเหตุที่อยากติดเพราะถ้าเราเหยียบคันเร่งเบาแล้วรถตอบสนองดีกว่าเดิมนี่พอจะช่วยประหยัดน้ำมั้ยครับ

ถ้าอยากประหยัดแล้วชื้อ3.2มาทำไมครับ.....55555นะครับ เห็นคนขายเขาบอกประหยัดขึ้น ฯลฯ แต่บางอย่างผมก็เห็นต่างจากคนขายนะครับแต่ก็ชื้อมาใช้เพราะอยากได้การขับขี่ที่ดีขึ้นออกตัวดีขึ้นต้นดีขึ้น อันนี้ตรงกับคนขายบอก แต่เรื่องประหยัดนี้ผมเห็นต่างนะครับ ในเมื่อเราแตะคันเร่งนิดเดียวรอบก็มาตามเท้าแล้วมันจะประหยัดได้อย่างไรครับ อันนี้นึกถึงหลักความเป็นจริงนะครับ ผมก็ยังไห้คำตอบอะไรไม่ได้มากครับ เพราะพึ่งลองครับและสงสัยการทำงานลึกๆของมันอยู่ครับ แต่เรื่องประหยัดนี้ผมไม่ได้ใส่ใจเท่าไหร่ครับ.......เพราะผมชื้อ2.8มาครับ สำหรับผมถ้าเน้นประหยัดจริงๆคงชื้อ2.4มาตั้งแต่แรกครับได้ประหยัดคูณสองครับ 5555

ออฟไลน์ Fly to dream

ถ้าอยากประหยัดแล้วชื้อ3.2มาทำไมครับ.....55555นะครับ เห็นคนขายเขาบอกประหยัดขึ้น ฯลฯ แต่บางอย่างผมก็เห็นต่างจากคนขายนะครับแต่ก็ชื้อมาใช้เพราะอยากได้การขับขี่ที่ดีขึ้นออกตัวดีขึ้นต้นดีขึ้น อันนี้ตรงกับคนขายบอก แต่เรื่องประหยัดนี้ผมเห็นต่างนะครับ ในเมื่อเราแตะคันเร่งนิดเดียวรอบก็มาตามเท้าแล้วมันจะประหยัดได้อย่างไรครับ อันนี้นึกถึงหลักความเป็นจริงนะครับ ผมก็ยังไห้คำตอบอะไรไม่ได้มากครับ เพราะพึ่งลองครับและสงสัยการทำงานลึกๆของมันอยู่ครับ แต่เรื่องประหยัดนี้ผมไม่ได้ใส่ใจเท่าไหร่ครับ.......เพราะผมชื้อ2.8มาครับ สำหรับผมถ้าเน้นประหยัดจริงๆคงชื้อ2.4มาตั้งแต่แรกครับได้ประหยัดคูณสองครับ 5555

ถ้าเรื่องประหยัดผมคิดอีกแนวครับ  คือถ้ารภมันหนักมากๆกว่าจะเร่งถึงความเร็วลอยตัวแล้วมันย่อมใช้กำลังเครื่องมากทำให้กินน้ำมันมาก แต่ถ้าเครื่องแรงขึ้นในรอบที่เท่าๆกันมันก็มีแรงมาฉุดตัวถังให้ไปได้ง่ายขึ้นไม่ต้องใช้รอบมากเหมือนก่อน มันก็น่าประหยัดขึ้นนะครับ  ยิ่งเวลาลอยตัวเรามีแรงบิด แรงม้ามารออยู่มากขึ้น แตะนิดๆรถก็ไปได้มากกว่าเมื่อก่อนที่ต้องเค้น

แต่เอาเข้าจริงยิ่งแรง เท้าก็ยิ่งสะใจที่จะเหยียบ  ;D ;D สรุปกินกว่าเดิม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Darkart

ใส่กล่องคันเร่ง เพื่อให้กดคันเร่่งไวกว่าเดิม ตอบสนองทันใจ ตอบโจทย์ของจขกท.แล้วครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมเคยใช้มันก็ไม่ได้ประหยัดขึ้นหรอกครับ แต่กดแล้วรอบมันมาไวแค่นั้นแหละ

ยิ่งรถใหญ่ๆออกตัวช้าๆ ผมว่าติดก็ดีครับ ไม่มีผลกับเครื่องยนต์