ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเป็นบ้างมั้ย พอย้ายมาอยู่ตจว.ชักไม่อยากใช้รถยุโรปล่ะ  (อ่าน 7113 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
เมื่อก่อนอยู่นนทบุรีไม่ค่อยรู้สึกอะไรครับ แต่พอย้ายออกมาอยู่จังหวัดเล็กๆนี่ซึ้งเลย รถญี่ปุ่นมีศูนย์มีอู่ครบทุกอย่าง แต่พอเป็นรถยุโรปศูนย์เลิกคิดขับไปจังหวัดข้างๆกับกรุงเทพฯระยะทางพอๆกัน อู่ซ่อมรุ่นใหม่ไม่เป็น อย่าง Benz W210 พอได้บ้าง BMW ไม่เกิน E39 ใหม่กว่านี้ซ่อมกันไม่เป็น อะไหล่รถยุโรปไม่มีในสต็อคต้องสั่งไม่งั้นก็ต้องสั่งจากร้านที่กรุงเทพ รถญี่ปุ่นมีครบทุกอย่างไม่ว่าจะรุ่นเก่ารุ่นใหม่ ตอนนี้รู้เลยว่าอยู่ตจว.แล้วใช้รถยุโรปนี่สร้างภาระให้ชีวิตจริงๆ จนตอนนี้เริ่มคิดล่ะว่าถ้าจะซื้อรถใหม่โดยที่ยังอยู่ที่นี่ต่อไปซื้อรถญี่ปุ่นชีวิตมีความสุขกว่ากันเยอะเลย ไม่ต้องเสียเวลาเป็นวันๆหรือหลายวันกับการซ่อมรถเหลือแค่เช็คระยะอย่างเดียว
ปล. เฮียเจ้าของร้านยางในจังหวัดใช้ F10 จะทำอะไรกับรถทีนึงก็ต้องถ่อไปกรุงเทพเหมือนกัน ชีวิตปกติควบกระบะแคปมาร้าน 555

ออฟไลน์ BigCat

อืม ผมว่าตอบกลางๆในฐานะคน ตจว ครับ

ผมว่าต้องแยกว่าอยู่ ตจว ไหน ถ้า ตจว ใหญ่ๆ คนเยอะๆ ก็มีอู่ที่ดูแลรถยุโรป ดีๆ มือถึงๆอยู่นะครับ ผมเองก็เพิ่งเรียนรู้จากตัวเอง

ถ้าไม่มีเลย แล้วต้องถ่อเข้า กทม อย่างเดียวก็เป็นภาระครับ

แต่ถ้ามีอู่ดี อะไหล่เพียบ ช่างเก่ง ราคาดี ผมว่า ก็หล่อแหละครับงานนี้  :-*
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

จังหวัดอะไรรถรุ่นไหนคับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
อย่าว่าแต่รถยุโรปเลยครับ ผมเคยเอาฮุนไดพี่สาวไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ ปตท. ใน ม.ขอนแก่น กะว่าพักเที่ยงมีเวลาชิลๆเรื่องแค่นี้คงเสร็จ ไม่ต้องไปต่อคิวที่ศูนย์เสียเวลา(รถตัวเองโตโยต้า) ช่างบอกไม่มีกรองฮุนได สรุปได้เข้าศูนย์ แล้วศูนย์ฮุนไดขอนแก่นก็แบบว่า... 555

ออฟไลน์ zyber

• Newbie
  • *
ไม่รู้จะไปโชว์ใครครับ
เพราะคนแถวนั้นไม่รู้จัก 5555+

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
อ.ที่ปรึกษาแฟนผมสมัยเรียนขับ Mini ถ้ารถแกมีปัญหายังต้องขึ้นรถสไลด์จากเชียงใหม่ไป กทม เลยครับ
อีกคนหลานของครูผม เมื่อนานมาแล้วขับ e46 325i แล้วเอาไปปีนฟุตบาท เสียศูนย์ ซ่อมศูนย์ในจังหวัดแล้วไม่เหมือนเดิม สุดท้ายได้สไลด์ไป กทมเหมือนกัน นี่ขนาดเชียงใหม่นะ จ.อื่นๆภาคเหนือคงหนักกว่านี้
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ tadto

• Full Member
สิ่งที่ผมกลัวที่สุดของการใช้รถดีๆที่ตจว.คือแดดครับ

อย่างผมอยู่ตัวอำเภอ ต้องขับรถมาจอดหน้าร้านตัวเอง ไม่มีอะไรบังแดดเลยครับ
แล้วแดด ตจว. บางทีนี่แรงจนแสบผิวเลยนะ

กลัวที่สุดคือคอมแอร์พัง เพราะเวลาขึ้นรถอีกทีนี่ร้อนจัดมากๆ

อีกอย่างคือวัสดุคอนโซลจะไปก่อนวัยอันควรครับ

นี่กำลังว่าจะออกรถยุโรป คงได้จอดไว้บ้านเป็นหลักส่วนเวลามาร้านก็เอาอีกคันมาใช้แทน

ออฟไลน์ Tien.W

ไม่เคยใช้รถยุโรป แต่อยู่ ตจว.

อยากจะบอกว่า ถ้าเป็นคนเรื่องเยอะ เรื่องรถ แบบผม ต่อให้รถญี่ปุ่น ก็เอาเข้า กทม. เหมือนผมครับ

เอาแค่ HONDA CRV นะ ศูนย์มีนะ ใหญ่โตเลย แต่จะเปลี่ยนอะไหล่ลึกหน่อย นอกเหนือจาก น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ ยางปัดน้ำฝน เนี่ย ต้องสั่งของ แถมรอของ 3 - 5 วันด้วยครับ ขับรถจาก นิคม 304 ไปกลับ ศูนย์ ทีละ 70 กม. มัดจำอะไหล่ที / เอารถไปเปลี่ยนที แค่นี้ก็ 140 กม. พอกับ กลับ กทม.ละ ยังไม่รวมฝีมือช่าง ประเด็นแอบเอารถออกไปวิ่งข้างนอก (ร้องเรียนไปแล้ว) อีก

สุดท้าย ผมเอา กทม. สบายใจกว่าครับ ก่อนเข้า ก็ไลน์บอก ผจก. ให้สั่งอะไหล่ให้หน่อย ถึงเวลา ผมไปถึงคันแรกๆ ก่อน 8 โมง ไม่เกินชั่วโมง รถก็เสร็จละ เวลาที่เหลือ ก็ทำธุระอื่นในกทม. ต่อได้อีก

............

หรือ นิสสัน ที่นี่ ก็เป็นที่ขึ้นชื่อลือชาว่า บริการแย่ ไม่ยอมเคลมให้สักอย่าง วิ่งไปกลับศูนย์ทีนึง 40 - 50 กม. เอาเข้า กทม. สบายใจกว่าครับ

สรุปว่า รถผมทุกคัน ผมเอาเข้า กทม.หมด แม้แต่ขัดสี ผมก็เอาเข้ากทม.ครับ ยืนดูร้านคาแคร์ที่นี่ทำ ร้านที่เค้าว่าดีที่สุดในแถบนี้ เจอ AEC อืมมม ผมเข้า กทม. เจ้าของทำเอง งานเนี๊ยบกว่าเยอะ

ยังไม่รวม แค่ถ่วงล้อ แถวนี้ ก็หาร้านที่ถ่วงได้นิ่งเท่า กทม. (ร้านประจำผม) ไม่มีแล้วครับ

ออฟไลน์ H3T

รถยุโรปตั้งแต่ 2005 ขึ้นมา ผมเป็นอีกคนนึงที่ยอมแพ้กับการดูแลรักษาครับ ยิ่งประเภทไม่ชอบการที่ต้องมานั่งเสียเวลาหาอู่ซ่อมใกล้ไกล แบบนี้ผมจึงเลือกใช้รถตลาดไว้ก่อนเป็นรถหลักครับ ถึงแม้ต้องยอมแลกสมรรถนะ ความสวยงามในห้องโดยสารที่ด้อยกว่านะครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ไม่ต้องย้ายไปไกล แค่ขับทางไกลแล้วเสียกลางทางก็เบื่อแล้วครับ

รถคันไหนไฮเทคมากไม่ซื้อเลยเข็ดแล้ว

ใช้ยุโรปรุ่นLow แต่เครื่องทนๆ ประหยัดๆ แบบ10-20ปี 3-4แสนกิโลไม่มีซ่อมหนักดีกว่า

ออฟไลน์ Arado_kung

ไม่เคยใช้รถยุโรป แต่อยู่ ตจว.

อยากจะบอกว่า ถ้าเป็นคนเรื่องเยอะ เรื่องรถ แบบผม ต่อให้รถญี่ปุ่น ก็เอาเข้า กทม. เหมือนผมครับ

เอาแค่ HONDA CRV นะ ศูนย์มีนะ ใหญ่โตเลย แต่จะเปลี่ยนอะไหล่ลึกหน่อย นอกเหนือจาก น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ ยางปัดน้ำฝน เนี่ย ต้องสั่งของ แถมรอของ 3 - 5 วันด้วยครับ ขับรถจาก นิคม 304 ไปกลับ ศูนย์ ทีละ 70 กม. มัดจำอะไหล่ที / เอารถไปเปลี่ยนที แค่นี้ก็ 140 กม. พอกับ กลับ กทม.ละ ยังไม่รวมฝีมือช่าง ประเด็นแอบเอารถออกไปวิ่งข้างนอก (ร้องเรียนไปแล้ว) อีก

สุดท้าย ผมเอา กทม. สบายใจกว่าครับ ก่อนเข้า ก็ไลน์บอก ผจก. ให้สั่งอะไหล่ให้หน่อย ถึงเวลา ผมไปถึงคันแรกๆ ก่อน 8 โมง ไม่เกินชั่วโมง รถก็เสร็จละ เวลาที่เหลือ ก็ทำธุระอื่นในกทม. ต่อได้อีก

............

หรือ นิสสัน ที่นี่ ก็เป็นที่ขึ้นชื่อลือชาว่า บริการแย่ ไม่ยอมเคลมให้สักอย่าง วิ่งไปกลับศูนย์ทีนึง 40 - 50 กม. เอาเข้า กทม. สบายใจกว่าครับ

สรุปว่า รถผมทุกคัน ผมเอาเข้า กทม.หมด แม้แต่ขัดสี ผมก็เอาเข้ากทม.ครับ ยืนดูร้านคาแคร์ที่นี่ทำ ร้านที่เค้าว่าดีที่สุดในแถบนี้ เจอ AEC อืมมม ผมเข้า กทม. เจ้าของทำเอง งานเนี๊ยบกว่าเยอะ

ยังไม่รวม แค่ถ่วงล้อ แถวนี้ ก็หาร้านที่ถ่วงได้นิ่งเท่า กทม. (ร้านประจำผม) ไม่มีแล้วครับ
จังหวัดผม ศูนย์ฮอนด้า,นิสสันห่างแค่สิบกิโลครับ อะไหล่บางตัวต้องสั่งเหมือนกัน แต่ถ้ารีบจริงไม่มีปัญหาครับช่างศูนย์แวนซ์ไปซื้อที่ร้านอะไหล่ข้างนอกมาให้เลย เรียกมาดูรถที่บ้านก็ได้ บริการดีกว่าศูนย์ในกรุงเทพหรือรถยุโรปอีกครับ ตั้งศูนย์ร้านยางในจังหวัดผมเฮียเจ้าของร้านแกคุมเองงานออกมาดีกว่าร้านดังในกรุงเทพเหมือนกัน เสียอย่างเดียวยางถ้าไม่ใช่สเป็ครถตลาดคนใช้เยอะต้องสั่งราคาแพงกว่ากรุงเทพ เปลี่ยนยางส่วนใหญ่ขับมาเปลี่ยนกรุงเทพเหมือนเดิม

ออฟไลน์ TNP

• Sr. Member
สิ่งที่ผมกลัวที่สุดของการใช้รถดีๆที่ตจว.คือแดดครับ

อย่างผมอยู่ตัวอำเภอ ต้องขับรถมาจอดหน้าร้านตัวเอง ไม่มีอะไรบังแดดเลยครับ
แล้วแดด ตจว. บางทีนี่แรงจนแสบผิวเลยนะ

กลัวที่สุดคือคอมแอร์พัง เพราะเวลาขึ้นรถอีกทีนี่ร้อนจัดมากๆ

อีกอย่างคือวัสดุคอนโซลจะไปก่อนวัยอันควรครับ

นี่กำลังว่าจะออกรถยุโรป คงได้จอดไว้บ้านเป็นหลักส่วนเวลามาร้านก็เอาอีกคันมาใช้แทน

ถ้าจอดอยู่หน้าร้านตัวเอง 

หาอะไรมาบังแดดที่กระจกหน้า จากด้านนอกครับ + กดกระจกลงมานิดนึง ให้มีช่องว่างระบายอากาศร้อนตลอดเวลา ...

ช่วยได้เยอะมาก

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

ก็มีส่วนอยู่น่ะครับ
แต่ผมว่า ตจวสิครับ น่าใช้ มีถนนโล่งๆให้เหยียบครับ
เหยียบได้มันส์ๆ
แต่ถ้าไกลศุนย์ก็น่าคิดอยู่บ้างครับ
ขนาดผมอยู่แค่ราชบุรี  เคยเอาไปเองสองสามครั้ง
 ถ้าต้องเอาเข้าเอง  นี่ยังแอบเบื่อ 
ผมเลยใช้เลขาเอาเข้าแทนตลอด

ออฟไลน์ Fly to dream

ต่างจังหวัดถ้าไม่ใช่จังหวัดที่ไกลๆ หรือไร้ผู้คนเกินไปไม่มีปัญหานะผมว่า

เช่นทางภาคใต้ใช้รถยุโรปไม่มีปัญหาแน่นอน อย่างน้อยศูนย์มันก็ข้ามจังหวัดไป   แต่สมมุติเอารถไปใช้แพร่  เลย  น่าน  อะไรแบบนี้ก็น่าคิดครับ

แค่ศูนย์รถยี่ห้อปกติก็ขับไปหายากแล้ว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SM.

หลายๆคนก็คิดแบบนี้ครับ ถ้าเอาสะดวก ซื้อรถที่มีศูนย์ในจังหวัดดีกว่า จะได้ไม่ต้องวิ่งไกล

ถ้าไม่มีศูนย์ เกิดขับต่อไม่ได้ จ้างรถยก ก็เสียหลายตังค์อีก

ออฟไลน์ tawirup

• Jr. Member
  • **
ผมก็อาศัยอยู่ต่างจังหวัด และรถที่ผมใช้ไม่มีศูนย์ในจังหวัดที่อยู่เช่นกันครับ
ช่วงแรกแก้ปัญหาด้วยการเวลาเอารถเข้ากทม.ไปเช็คระยะก็ถือโอกาสพาครอบครัวไปเที่ยวพักผ่อนซื้อของ
แต่บางทีจังหวะเวลาไม่ได้ก็ต้องปล่อยให้รถวิ่งเกินระยะหรือไปเข้าก่อนถึงเวลา
ทุกวันนี้เลยแก้ปัญหาด้วยการมีรถญี่ปุ่นที่มีศูนย์บริการใกล้บ้านมาใช้ขับสลับ

จริงจังหวัดที่ผมอยู่ก็มีรถยุโรปแบรนด์หลักเยอะมากๆนะครับ แต่แปลกที่ไม่มีโชว์รูมศูนย์บริการเสียที

ออฟไลน์ Dr.Jones

??? :P

ใจตรงกันเลยกับข้าพเจ้า...
คือคิดเหมือนกันฮะ ว่าถ้าเราอยู่ ตจว (นอกเมือง) ใช้รถง่ายๆ สบายใจกว่า
D max ไปเลย หรือถ้าเก๋งก็เล่น City / Accord ทำนองนั้น
สบายใจในระยะยาว ตจว เน้นเอาไว้ใช้งานดีกว่า
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--