ผู้เขียน หัวข้อ: MG GS1.5Turbo มีอาการจอดับ ใครเป็นบ้างครับ  (อ่าน 15198 ครั้ง)

ออฟไลน์ karnkata

• Newbie
  • *
MG GS1.5Turbo มีอาการจอดับ ใครเป็นบ้างครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 08, 2017, 23:01:45 »
สวัสดีครับ ผมพึ่งออก MGGS 1.5T มาใช้ได้แค่ 6,xxx กิโล พบอาการหน้าจอดับ บางครั้งไม่ติดเลยครับ บางทีก็ connect BT ไม่ได้ก็มี ล่าสุดมันดับบ่อยซะจน error ขึ้นจอฟ้า และแสดงข้อความภาษาจีนเต็มไปหมด ครับ

ใครมีข้อมูลอะไรรบกวนเพื่อนๆ ด้วยครับ

ขอดูรูป และ วีดีโอ ตอนเกิดปัญหา
LineId: karnkata
0878100707 กานต์ครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
Re: MG GS1.5Turbo มีอาการจอดับ ใครเป็นบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2017, 23:29:06 »
ถ้ามันพังถี่ขนาดนั้นถ่ายวีดิโอไว้แล้วเข้าศูนย์ทำเรื่องเคลมเลยครับ อย่างมากถ้าจอค้างกดปุ่ม Volume ค้างมันจะรีเซ็ต

แต่ถ้าถี่ ถ่ายวีดิโออาการแล้วเข้าศูนย์เคลมจะอนุมัติง่ายกว่าให้ช่างไปหาอาการเองครับ

ออฟไลน์ SHRTheCrown

• Full Member
Re: MG GS1.5Turbo มีอาการจอดับ ใครเป็นบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2017, 23:38:25 »
ของผมเอมจี3 ก็ค้างบ่อยครับ ค้างแบบเล่นอะไรไม่ได้เลย จอไม่ถึงกับดับแต่ก็กดอะไรแทบไม่ได้เลย ผมเลยไปเข้าศูนย์

เข้าไปรอบแรก ช่างบอกแฟชไดร์ผมติดไวรัส แล้วมาเสียบทำให้เครื่องเอ๋อตาม ช่างเลยเอาเมมมาให้ผมใช้
แล้วช่างบอกว่าถ้าเป็นอีกเดี๋ยวเคลมใหม่ให้เลย
พอผมใช้ไปสักพักก็ค้างเหมือนเดิม แต่ผมถ่ายคลิปวีดีโอไว้ทุกรอบนะครับ พอรอบนี้ไปหาช่างที่ศูนย์เลยต้องบอกให้เขาเปลี่ยนเลย ทีแรกจะไม่ยอม แต่ผมก็แย้ง เพราะช่างเป็นคนบอกผมเอง จนตอนนี้ได้เครื่องใหม่มา อาการค้างก็หายไป

แนะนำไปเข้าศูนย์เลยครับ แล้วเอาคลิปที่มีอาการให้ช่างดู เพราะไอ้อาการพวกนี้เวลาไปเจอช่างอาการมันจะหายไปทันที :-* :-*

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2017, 23:47:11 »
ผมเก็บทั้งรูปและคลิปล่ะครับ แต่ของผมไม่ต้องเสียบ usb ก็เป็นเหมือนเดิม ลักษณะเหมือนไฟมันกระชากแล้วตัดไป เสียงลำโพงนี้ดังติ๊กเลย

ตอนนี้นัดศูนย์ แล้ว เข้าพรุ่งนี้ แต่อยากมาเก็บความรู้จากเพื่อนๆก่อนว่าใครเจอแบบผมบ้าง? จะได้คุยต่อรองอาการได้ถูกต้องมากขึ้น ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2017, 07:53:45 »
เอิ่ม Smart car

Hello MG เปิด sunroof 

แซวขำๆนะครับ

ยังไงขอให้แก้ให้จบนะครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2017, 08:17:40 »
ได้รถครอบครัว ราคาถูก แต่ตอนนี้ปัญหาเริ่มมาล่ะครับ (รอดูความรับผิดชอบและการดูแลของ MG กันครับ) วันนี้เข้าศูนย์แล้ว เดี๋ยว update ความคืบหน้าให้รับทราบกันครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2017, 09:03:44 »
เข้าศูนย์ไหนครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2017, 09:39:11 »
MG คลองหลวงครับ ช่างกำลังตรวจเช็ค เมื่อกี้ให้กลับไปเอากุญแจสำรองที่บ้านมาเพิ่มด้วย ช่างบอกต้องใช้ในการ update firmware เห็นแจ้งว่า ของผม version มันเก่าไปอยู่ 4 รายการครับ เด๋วมาบอกครับว่าจะหายมั้ย?

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2017, 10:06:21 »
MG คลองหลวงครับ ช่างกำลังตรวจเช็ค เมื่อกี้ให้กลับไปเอากุญแจสำรองที่บ้านมาเพิ่มด้วย ช่างบอกต้องใช้ในการ update firmware เห็นแจ้งว่า ของผม version มันเก่าไปอยู่ 4 รายการครับ เด๋วมาบอกครับว่าจะหายมั้ย?

ครับผม ของผมไปเข้าศูนย์ลาดปลาดุกครับ แต่คลองหลวงก็ใกล้บ้านผมมากเหมือนกัน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2017, 11:27:32 »
ช่าง update firmware ให้ชื่อ ECU, BCU ไม่รู้เขียนถูกมั้ย กลับมาถึงบ้านแล้ว จอยังไม่ดับ เห็นว่า GS เป็นกันหลายคัน และรอนัด update software ให้อีกครั้งเนื่องจากการ connect Bluetooth ยังมีปัญหาครับ เด๋วทดลองใช้ไปเรื่อยๆ ก่อน มีอะไรจะมา update ข้อมูลให้นะครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2017, 16:34:46 »
ครับผม ขอให้อาการหายนะครับ

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2017, 18:37:13 »
ขอติดตาม ความคืบหน้าด้วยคนครับ
อยากรู้เหมือนกันว่าMGจะบริการดีแค่ไหน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2017, 11:44:44 »
มา update หลังจากใช้รถข้ามวันมาไม่มีอาการจอดับ restart ตัวเองแล้วนะครับ, สรุปแล้วคือ ช่างบอกว่าทาง server ด้านหลังมีทำอะไรซักอย่าง software เลยมีปัญหา และทำการ update firmware ให้รถผม แค่นั้น ไม่เกิน 30 นาทีก็เสร็จครับ

ส่วนตัวผมยัง ok กับ MG อยู่นะครับ แต่ถ้าจะให้ดีกว่านี้ ผมอยากจะแนะนำให้ทาง MG รีบแจ้งลูกค้าหน่อยว่าให้เข้ามา update firmware ไม่ใช้รอให้ลูกค้ามาเจอปัญหานี้ด้วยตัวเอง หากรู้ว่ามีการ deploy program อะไรที่ server ด้านหลัง แล้วมีผลกระทบกับลูกค้า (หรือไม่ได้เทส?) ลูกค้าเลยมาเจอก่อน, ผมเห็นที่เครื่องเสียงรถยนต์มี menu update version ด้วย! แต่ไม่มีแจ้งเตือนอะไร หรือยังไม่รองรับการทำ OTA (online upgrade)

สรุปตัวรถไม่มีปัญหา เป็นแค่ software ครับ

ถ้าผมเข้าใจผิดต้องขออภัยด้วยนะ ใครมีข้อมูลอะไรมาแชร์กันได้ครับ

ออฟไลน์ tleema

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 06:36:18 »
มา update หลังจากใช้รถข้ามวันมาไม่มีอาการจอดับ restart ตัวเองแล้วนะครับ, สรุปแล้วคือ ช่างบอกว่าทาง server ด้านหลังมีทำอะไรซักอย่าง software เลยมีปัญหา และทำการ update firmware ให้รถผม แค่นั้น ไม่เกิน 30 นาทีก็เสร็จครับ

ส่วนตัวผมยัง ok กับ MG อยู่นะครับ แต่ถ้าจะให้ดีกว่านี้ ผมอยากจะแนะนำให้ทาง MG รีบแจ้งลูกค้าหน่อยว่าให้เข้ามา update firmware ไม่ใช้รอให้ลูกค้ามาเจอปัญหานี้ด้วยตัวเอง หากรู้ว่ามีการ deploy program อะไรที่ server ด้านหลัง แล้วมีผลกระทบกับลูกค้า (หรือไม่ได้เทส?) ลูกค้าเลยมาเจอก่อน, ผมเห็นที่เครื่องเสียงรถยนต์มี menu update version ด้วย! แต่ไม่มีแจ้งเตือนอะไร หรือยังไม่รองรับการทำ OTA (online upgrade)

สรุปตัวรถไม่มีปัญหา เป็นแค่ software ครับ

ถ้าผมเข้าใจผิดต้องขออภัยด้วยนะ ใครมีข้อมูลอะไรมาแชร์กันได้ครับ

โดยรวมรถเป็นไงบ้างครับ กำลังสนใจ ส่วนใหญ่ขับรอบนอก นครปฐม ราชบุรี อยุธยา เป็นหลัก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 07:36:54 »
เป็นยี่ห้อที่น่าสนใจ แต่ขอใช้เวลาดูไปยาวๆก่อนดีกว่า

ออฟไลน์ HerCz79

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 17:22:45 »
ใช้มาเกือบปี จอเปิดไม่ติดนี่มีบ้างเหมือนกัน กดค้างมันก็กลับมาปกติ แต่หลังจากอัปซอฟแวร์ไปก็ไม่ค่อยเป็นแล้วครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 03, 2018, 20:00:48 »

โดยรวมรถเป็นไงบ้างครับ กำลังสนใจ ส่วนใหญ่ขับรอบนอก นครปฐม ราชบุรี อยุธยา เป็นหลัก

การใช้งานของรถครอบครัว ตอบโจทย์นะครับ ผมไม่ติดขัดอะไร แต่ที่เบื่อสุดๆ ก็เรื่องหน้าจอที่มันดับบ่อยมากๆ จนน่ารำคาญ ตอนนี้ยังไงก็ไม่เกิน 2 ชม ดับแน่นอนครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 03, 2018, 23:04:57 »
ใช้มาเกือบปี จอเปิดไม่ติดนี่มีบ้างเหมือนกัน กดค้างมันก็กลับมาปกติ แต่หลังจากอัปซอฟแวร์ไปก็ไม่ค่อยเป็นแล้วครับ

ของผมปัญหานี้ ไม่เกิน 2 ชั่วโมงครับ เจอแน่นอน เบื่อสุดๆเลย ตอนนี้ใช้ software version ไหนอยู่อ่ะครับ พอดีทางศูนย์บอก upgrade ให้ผมเป็นล่าสุดแล้ว แต่ก็ยังไม่หาย ช่วงสัปดาห์หน้า ผมจะนัดเพื่อเอารถไปทิ้งเพื่อตรวจสอบอย่างละเอียด ถ้ายังไงได้ผลอย่างไรจะมา update ให้เพื่อนๆ เป็นข้อมูลได้ทราบกันครับ หากใครมีข้อมูลมาแชร์ก็รบกวนด้วยนะครับผม

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 24, 2018, 20:17:16 »
สรุปวันนี้ไปรับรถมาแล้วนะครับ ทางศูนย์ MG Progress ปทุมธานีช่วยตรวจสอบอย่างระเอียด และนัดหมายทีม Technical ของ MG มาตรวจสอบเพิ่มเติม จนอนุมัติให้ทำเรื่องเคลมเปลี่ยนชุดเครื่องเสียงให้ ผมเห็นราคาแล้ว 54,xxx โหดจริงฮะ ทิ้งรถรวม 8 วัน ได้เคลม

ขอบคุณทางศูนย์ปทุมธานี ที่ช่วยประสานงานให้จนจบ หลังจากนี้ผมคงใช้รถไปเรื่อยๆ และขออย่าให้มีอาการอีกครับ^^