ผู้เขียน หัวข้อ: ford escape e20 4x4 2010 กับ captiva ดีเซล 2x4 ตัวท๊อป ช่วยเปรียบเทียบหน่อยค่ะ  (อ่าน 16320 ครั้ง)

ออฟไลน์ add

• Newbie
  • *
ต้องซื้อรถใหม่แล้วรบกวนช่วยเปรียบเทียบ 2 รุ่นนี้ด้วยนะคะ โดยไม่ต้องคำนึงถึงราคาขายต่อค่ะ
เรื่อง สมรรถนะ และความคุ้มค่า ปัญหาจุกจิกของรถ เดิมขับเกีย สปอร์ตเทจ มา 13 ปีแล้วแต่ยังใช้ดีอยู่นะ
ออกต่างจังหวัดเดือนละ 1-2 ครั้ง นั่งไปกันไม่เกิน 4 คนค่ะ ลังเลมา ชอบหน้าตาเอสเคปค่ะ
แต่ แคปติว่าก็ได้เทคโนโลยีที่ใหม่กว่า(หรือเปล่า) รบกวนดว้ยนะคะ เพราะจะต้องจองรถแล้ว
ไม่ต้องเทียบ crv นะคะ ไม่ชอบเลย
ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
คงต้อง Captiva จะดีกว่าครับ 

เพราะอย่างน้อยก็เทคโนโยลีใหม่กว่า มาาาาาก
阿蘇山

ออฟไลน์ iamanoone

• Jr. Member
  • **
captiva อีกคน ผมเน้นที่ความสวยเพียวๆ  8)

ออฟไลน์ motion

• Full Member
ทำไมตัวเลือกเป็น 4x4 กับ 4x2 ล่ะครับ

รถประเภทนี้ ถ้าผมเลือก ผมจะดูที่ระบบขับเคลื่อนก่อนอันดับแรก แต่ไม่เป็นไรแล้วแต่ความชอบและจำเป็น

เครื่องยนต์ทั้งสองตัวมีอัตราการกินน้ำมันพอๆ กัน แต่ความแรงยกให้ captiva

Captiva  7 ที่นั่งใหญ่โตกว่า ขนเพื่อนได้เยอะ แต่เสียความคล่องตัวในเมืองไป

Escape กระทัดรัดลุยได้พอเป็นหน้าเป็นตา เอาไว้ออกพื้นที่กันดานได้

ส่วนตัวผมเลือก Escape ครับ (แต่ผมชอบรุ่นแรกเครื่อง 3.0 มากกว่า)

ปล.จำนวนคนนั่งไม่ใช่ข้อกำหนดของคุณแล้วล่ะก็ ลองพิจารณาดู x-trail T31 ไว้ด้วยก็ดีครับ

ออฟไลน์ add

• Newbie
  • *
ขอบคุณที่ช่วยตอบกันนะคะ ทีแรก ก็สนใจ x-trail แต่ดูรุปแบบภายในแล้วงานไม่เรียบร้อยเลย และไม่มี4x4 fh;pก็เลยตัดไป ส่วนที่เทียบ 4x4 กับ 4x2 เพราะราคาใกล้เคียงกัน แต่โดยส่วนตัวแล้วอยากได้แบบขับ 4 มากกว่าค่ะ แต่ขับ 4 captiva ราคา subaru forester เลย(อันหลังนี่ชอบมากแต่ตังค์ไม่พอ)เพถ้าขับสองคิดดุแล้วซื้อรถเก๋งซีดานทั่วไปดีกว่าค่ะ คิดว่าตอนนี้น่าจะเอียงไปทาง escape มากกว่าค่ะ อีกนิดค่ะทำไมรถเดี๋ยวนี้เขาไม่ผลิตรุ่นเกียร์ธรรมดาคะ ขับออร์โตไม่เป็น

ออฟไลน์ prai

ส่วนตัวนะครับผมเลือก Escape นะครับ
สวยกว่า หรูกว่า น่าใช้กว่า

ส่วนเกียร์นั้นไม่ต้องเป็นห่วงครับออโต้ใช้ง่าย เชื่อสิครับ!

ออฟไลน์ motion

• Full Member
ขอบคุณที่ช่วยตอบกันนะคะ ทีแรก ก็สนใจ x-trail แต่ดูรุปแบบภายในแล้วงานไม่เรียบร้อยเลย และไม่มี4x4 fh;pก็เลยตัดไป ส่วนที่เทียบ 4x4 กับ 4x2 เพราะราคาใกล้เคียงกัน แต่โดยส่วนตัวแล้วอยากได้แบบขับ 4 มากกว่าค่ะ แต่ขับ 4 captiva ราคา subaru forester เลย(อันหลังนี่ชอบมากแต่ตังค์ไม่พอ)เพถ้าขับสองคิดดุแล้วซื้อรถเก๋งซีดานทั่วไปดีกว่าค่ะ คิดว่าตอนนี้น่าจะเอียงไปทาง escape มากกว่าค่ะ อีกนิดค่ะทำไมรถเดี๋ยวนี้เขาไม่ผลิตรุ่นเกียร์ธรรมดาคะ ขับออร์โตไม่เป็น

เสียดาย x-trail เหมือนกันที่ไม่มีระบบ 4x4 มา

ส่วนเรื่องเกียร์ รถขนาดใหญ่ถ้าเป็นเกียร์ธรรมาดา ขับเหนื่อยครับขอบอก และอีกอย่าง ระบบขับเคลื่อน 4x4 สมัยนี้ส่วนใหญ่

ใช้ระบบไฟฟ้าควบคุมเพลาครับ จะทำงานได้ดีและสะดวกกว่า

แต่แปลกใจแฮ่ะ.....สุภาพสตรีทำไมขับเกียร์ออโต้ไม่เป็น..มันง่ายซะยิ่งกว่ากดปุ่มเปิดคอมพิวเตอร์ซะอีก... :D

ออฟไลน์ blackzaf

• **
ส่วนตัวนะครับผมเลือก Escape นะครับ
สวยกว่า หรูกว่า น่าใช้กว่า

แปลกนะครับ

ส่วนตัวผมมีทั้ง captiva 2.0VCDi และ Escape 2.3XLT  ขับเคลื่อน 4 ล้อทั้งคู่

บอกได้แค่ว่า  Captiva ดีกว่าทุกอย่าง สิ่งอำนวยความสะดวก หรูหรากว่า

Escape จะมีภาษีกว่าก็ตรงช่วงล่างเซ็ตมาแข็งกว่า ดิบกว่า ของ captiva ออกแนวนุ่มๆ

อัตราสิ้นเปลือง ขับทางไกล 120-140กม./ชม.  Escape 7-8 กม./ลิตร Captiva 10 กม./ลิตร ครับ

ขับในเมือง Escape คล่องตัวกว่า  ส่วน captiva วงเลี้ยวกว้างเวลากลับรถในที่แคบๆ ต้องใช้ความระมัดระวัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2010, 18:31:26 โดย blackzaf »

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ถึงแม้ผมจะเคยขับEscape แล้วติดใจมาก แต่ต้องเป็นตัว 3.0V6 AWD นะ  2.3ไม่แน่ใจว่าจะอืดหรือเปล่า

และEscape เทคโนโลยีต่างๆก็นานมากแล้ว ถ้าเป็นผม ผมเลือก CAPTIVA 2.0VDCi อ่ะครับ

ออฟไลน์ pony

• Sr. Member
จากลักษณะการใช้งานที่บอกมา Captiva LSX น่าจะดีกว่าครับใช้ในเมืองได้+ออกต่างจังหวัดสบายกว่าแต่ถ้าอยากได้ลุยๆหน่อย+ใช้ในเมืองคล่องตัวกว่าต้อง Escape ครับ ..^^ ;D

ออฟไลน์ add

• Newbie
  • *
รบกวนอีกทีนะคะ สำหรับคนที่เคยใช้ทั้ง 2 รุ่น มีปัญหาจุกจิกอะไรหรือเปล่าคะ แล้วเรื่องงศูนย์บริการดีไหมคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2010, 22:01:19 โดย add »

ออฟไลน์ pony

• Sr. Member
รบกวนอีกทีนะคะ สำหรับคนที่เคยใช้ทั้ง 2 รุ่น มีปัญหาจุกจิกอะไรหรือเปล่าคะ แล้วเรื่องงศูนย์บริการดีไหมคะ
มาแชร์ครับผมใช้ Captiva ปี09 เท่าที่ติดตามในรุ่นหลังๆนี้แทบไม่มีปัญหาแล้วครับส่วนปัญหาจุกจิกเท่าที่ใช้มาส่วนตัวผมไม่เจอครับ....แต่ ศูนย์บริการนั้นบางที่ยังน่าห่วงครับแต่เพื่อนๆในคลับช่วยแนะนำเรื่องนี้ได้ศูนย์ดีๆก็มี ^^  ;D

ออฟไลน์ PREM

Escape ค่อนข้างล้าหลังกว่าคู่แข่งครับ เพราะจริงๆ รถมันออกมาตั้งแต่ปี 2002 แล้ว
และเครื่อง 2.3 สมรรถนะสู้ Captiva diesel ไม่ได้ครับ

เพราะฉะนั้นแนะนำ Captiva LSX ดีเซลดีกว่า
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
แคปติว่า เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ G FORCE

• **
แคปติว่าครับ   คือ ภายในเอนกประสงค์กว่า ปรับเบาะราบได้ เก็บของได้มาก ที่นั่งมากกว่า ภายในดูลงตัวดี  เทคโนโลยีเหนือกว่า  รูปลักษณ์ภายนอก สวยได้อีกนานครับ

ออฟไลน์ blackzaf

• **
ศูนย์บริการของ Chevrolet กินขาดครับ

ของ Ford  ด่อยกว่าทั้งเรื่องปริมาณและคุณภาพ

ตัวรถ Ford Escape2.3 นี่ถือว่าลดความจุกจิกของรุ่น 3.0V6 ไปเยอะแล้วครับ

แนะนำซื้อ Captiva 2.0VCDi LSX ดีกว่าครับ 

ออฟไลน์ add

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกความเห็นนะคะ วันนี้ตกลงจอง escape ไปแล้วค่ะ เพราะลองขับทั้งสองคันแล้ว ชอบ เอสเคปมากกว่า
เพราะทัศนวิสัยการขับขี่และความค่ลองตัวค่ะ แบบว่านั่งแล้วเออใช่รถฉัน ขอบคุณทุกท่านค่ะ