ผู้เขียน หัวข้อ: เปรียบน้ำมันเครื่อง 5w30 Liqui Moly vs Mobil 1 อันไหนดีกว่ากันครับ?  (อ่าน 18080 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
ผมสอย Liqui moly 5w30 Specail TEC AA มาจากงานมอเตอร์โชว์ครับ

ทางเซลแจ้งว่าโปรในงานคือราคา 1,490 แถมผ้าไมโคร 1 กล่อง จากราคาปกติ 1,900 บาทครับ

ตอนนี้แกลลอนวางอยู่ยังไม่ถึงเวลาเปลี่ยน

แต่ผมนึกไปถึงตัวเคยเติมก่อนหน้านี้ ซึ่งเป็น mobil 1

แล้วก็อยากรู้จริง ๆ ว่า 2 แกลลอนนี้ อันไหนคุณภาพดีกว่ากันครับ?

ออฟไลน์ Alcatraz

คุณภาพพอๆกันไม่หนีกันมาก                   

ออฟไลน์ dt9

• Sr. Member
ใช้กี่ลิตรและรถอะไรครับ
ผมซื้อ liqui รุ่น toptech 4605 5W 30 เกรดดีกว่า AA ใช้กับรถยุโรปได้ด้วย
ขนาด 5 ลิตร  1,650.-  จากร้านนอกงานน่าจะดีกว่านะครับ
ตัว AA จะเป็น 4 ลิตรเอง

ออฟไลน์ bingoman

ไม่ทราบ Liqui Moly เลยครับ นึกว่าเป็นยี่ห้อน้ำยาล้างรถซะอีก

ถ้าสำหรับผม ยังไง Mobil 1 ไว้ใจได้ 100%

ค่ายรถก็ใช้กันแบบมั่นใจ โดยเฉพาะพวก performance car 

เลือกได้ ผมขอ Mobil1 ครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ขอบคุณทุกท่านครับ เติมรถมาสด้า 2 ใช้ 4 ลิตรครับ

ความเห็นคุณ bingoman ทำให้ผมสนใจ ลอง google ดู

เฮ้ยย มี line น้ำยาดูแลสีรถด้วยแฮะ แต่บ้านเราไม่เห็นขายกัน  ???

ออฟไลน์ Arado_kung

Liqui Moly เป็นแบรนด์ดังฝั่งยุโรปเค้าเลยครับ แต่พึ่งมาทำตลาดบ้านเราไม่นาน ตอนนี้ใช้ตัวดีเซลอยู่ ค่า API พอๆกับกึ่งสังเคราะห์ของศูนย์แต่เครื่องเงียบกับลื่นกว่าสังเคราะห์หลายตัวเลย ผมก็งงเหมือนกัน

jaesz

• บุคคลทั่วไป
น้ำมันเครื่องMobil ปัจจุบันนี้ผมว่ามันแพงไป

ดูคุณสมบัติสุดท้าย บางอย่างด้อยกว่า Penzoil ไปซะอีก เช่นการชะล้างทำความสะอาด อันนี้เข้าไปดูในเว็บPenzoil ได้ Pureplus ของShell เข้าไป แถมบางตัวของ Shell ได้เบอร์น้ำมันหนากว่าแม้เครื่องร้อนจัดอีกด้วย

หาก่อนว่าคุณอยากได้อะไรจากน้ำมันเครื่อง แล้วค่อยเลือกว่าอะไรดีครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
เติมไปก้รู้ละครับ ว่าใครดีกว่า
เดี๋ยว 10,000 โลก็ค่อยถ่ายทิ้ง หากลองแล้วไม่ชอบ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ IS2000

Liqui Moly ถือว่าเป็นของคุณภาพสูงมากๆครับ เป็นที่นิยมมากในเยอรมนี เทียบระดับ Mobil1 ได้สบายๆ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Darkart

ดีทั้ง 2 ยี่ห้อ
เอาที่ตามนิยม Mobil1 โอเคกว่า
แนะนำเพิ่ม
Havoline ProDS Eco5 SAE 5W-30
ENEOS Super Fully Synthetic 5W-30ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Rombax

• Full Member
เทียบกับ 2 ตัวนี้ผมเทใจไปให้  Liqui moly  แบบนิดๆครับ เวลาลากรอบสูงๆ 5500 - 6000  ไม่มีกลิ่นไหม้ แต่การขับขี่ธรรมดาก็ลื่นเหมือนกันครับ
ถ้ากล้าเดินออกนอกกรอบ ก็จะพบกับชีวิตใหม่

ออฟไลน์ aun

• Sr. Member
ผมใช้แล้วชอบมากกว่า Mobil 1 อีกครับ ประทับใจมาก