ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแนวทางปรับปรุงช่วงล่าง HRV  (อ่าน 12871 ครั้ง)

ออฟไลน์ arterr

• Newbie
  • *
ขอแนวทางปรับปรุงช่วงล่าง HRV
« เมื่อ: ธันวาคม 09, 2017, 17:50:29 »
ตอนนี้รถมีอาการดัง กุกๆ เวลาเจอทางขรุขระหรือเจอถนนเป็นคลื่นครับ ความรู้สึกเหมือนช่วงล่างมันหลวมๆ ไปถามช่างที่ศูนย์ พาไปลองนั่งแล้ว  เขาบอกปกติครับ แต่ไม่ปกติสำหรับผม

สมาชิกท่านใดที่ใช้รุ่นนี้อยู่ หรือเคยมีประสบการณ์ พอจะมีทราบไหมครับว่าเสียงมันเกิดจากส่วนไหน แล้วแก้ไขยังไงครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
Re: ขอแนวทางปรับปรุงช่วงล่าง HRV
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2017, 18:02:27 »
ผมใช้อยู่ ช่วงล่างยังไม่รู้สึกว่ามีเสียงดัง แนะนำลองเปลี่ยนศูนย์ดูก่อนครับ หรือไม่ลองเช็คดีๆก่อนว่าเป็นที่อื่นรึป่าว เพราะบางคันในคลับ มีเสียงดังที่ประตูหลัง กับ คอนโซลหน้า ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ CNX

Re: ขอแนวทางปรับปรุงช่วงล่าง HRV
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2017, 18:22:39 »
ถ้าดังจากล้อหน้า
ให้ลอง บิดล้อเลี้ยวสุด ใช้มือขยับ ลูกหมากคันชัก
ดูว่าหลวม เสื่อมหรือไม่ครับ

ไม่ใช่ก็ไล่เช็คกันต่อไปครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2017, 22:06:46 »
รถวิ่งมากี่กม. ครับ ถ้าหลักแสนแล้วก็ ...

1. ลูกหมากกันโคลง อันนี้มือจับโยกเลย

2. บู๊ชปีกนกตัวใหญ่ ต้องมุดดู เอาไฟฉายส่อง ดูว่า แตกลายงาไหม

3. ลูกหมากคอม้า ดูยางหุ้มขาดไหม มีคราบจาระบีไหม

4. เบ้าโช้ค แต่อันนี้มันจะดังชัดเจนครับ

รถผม ผมเปลี่ยนเบ้าโช้ค ไปพร้อมกับโช้คใหม่ มันก็ดีขึ้น แต่มันยังไม่ได้ฟีลป้ายแดง ใช้ไป ใช้มา เจอปัญหา รถส่าย รถร่อน ตอนขับเร็ว มาเจอบู๊ชปีกนกขาด พอจับเปลี่ยน พร้อม ลูกหมากคอม้า ขับออกมานี่ อย่างกะ วันแรก ที่รับจากโชว์รูมเลย แน่นปึ้ก

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2017, 23:31:10 »
รถวิ่งมากี่กม. ครับ ถ้าหลักแสนแล้วก็ ...

1. ลูกหมากกันโคลง อันนี้มือจับโยกเลย

2. บู๊ชปีกนกตัวใหญ่ ต้องมุดดู เอาไฟฉายส่อง ดูว่า แตกลายงาไหม

3. ลูกหมากคอม้า ดูยางหุ้มขาดไหม มีคราบจาระบีไหม

4. เบ้าโช้ค แต่อันนี้มันจะดังชัดเจนครับ

รถผม ผมเปลี่ยนเบ้าโช้ค ไปพร้อมกับโช้คใหม่ มันก็ดีขึ้น แต่มันยังไม่ได้ฟีลป้ายแดง ใช้ไป ใช้มา เจอปัญหา รถส่าย รถร่อน ตอนขับเร็ว มาเจอบู๊ชปีกนกขาด พอจับเปลี่ยน พร้อม ลูกหมากคอม้า ขับออกมานี่ อย่างกะ วันแรก ที่รับจากโชว์รูมเลย แน่นปึ้ก

เห็นด้วยตามท่านนี้เลยครัย

ปัญหาช่วงล่าง
ไปร้านช่วงล่างเลยครับ
ความชำนาญมากกว่าศูนย์

เอารายการที่ร้านช่วงล่าง วิเคราะห์
ไปเปลี่ยนอะไหล่ศูนย์Hondaครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2017, 12:56:48 »
ผมก็เห็นด้วยนะครับกับการให้ร้านตั้งศูนย์โดยเฉพาะเช็คช่วงล่างก่อน แล้วค่อยไปสั่งอะไหล่มาเปลี่ยน หรือ จะเข้าไปให้ศูนย์เปลี่ยนให้

แต่อยากให้ระวังเรื่องอะไหล่ เวลาร้านตั้งศูนย์เช็คมา ส่วนมากจะจบด้วยคำถามที่ว่า พี่ทำเลยไหม จะได้สั่งของ อันนี้เท่าที่ผมเคยเจอมา อะไหล่ ที่ได้มามักจะเป็นของเกรดต่ำไม่มีคุณภาพเท่าไร ผมก็ยอมรับนะครับว่าอะไหล่เทียบข้างนอกที่มีคุณภาพก็มี แต่ปัญหาคือของเทียบยี่ห้อดีๆก็มักจะโดนปลอมกันอีก

อย่างไงก็ดูเรื่องพวกนี้ไว้ด้วยนะครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ plu

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2017, 13:19:11 »
ตอนนี้รถมีอาการดัง กุกๆ เวลาเจอทางขรุขระหรือเจอถนนเป็นคลื่นครับ ความรู้สึกเหมือนช่วงล่างมันหลวมๆ ไปถามช่างที่ศูนย์ พาไปลองนั่งแล้ว  เขาบอกปกติครับ แต่ไม่ปกติสำหรับผม

สมาชิกท่านใดที่ใช้รุ่นนี้อยู่ หรือเคยมีประสบการณ์ พอจะมีทราบไหมครับว่าเสียงมันเกิดจากส่วนไหน แล้วแก้ไขยังไงครับ
อาการเหมือนผมเลยแต่ผมใช้ mazda 3 2012 ขรุขระหรือเจอถนนเป็นคลื่น กุกๆคล้ายกระทบกัน เป็นบางจังหวะไม่ได้เป็นตลอดบางจังหวะของถนนว่าเรีบมาเรียบน้อย  เลี้ยวไม่ดังนะครับของผม   (ลูกหมากกันโคลงเปลี่ยนแล้ว)
กำลังหาสาเหตุอยู่

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2017, 23:28:22 »
ผมใช้อยู่ ช่วงล่างยังไม่รู้สึกว่ามีเสียงดัง แนะนำลองเปลี่ยนศูนย์ดูก่อนครับ หรือไม่ลองเช็คดีๆก่อนว่าเป็นที่อื่นรึป่าว เพราะบางคันในคลับ มีเสียงดังที่ประตูหลัง กับ คอนโซลหน้า ครับ

ครับผม ขอบคุณครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2017, 23:39:06 »

เห็นด้วยตามท่านนี้เลยครัย

ปัญหาช่วงล่าง
ไปร้านช่วงล่างเลยครับ
ความชำนาญมากกว่าศูนย์

เอารายการที่ร้านช่วงล่าง วิเคราะห์
ไปเปลี่ยนอะไหล่ศูนย์Hondaครับ

รถเพิ่งวิ่งได้สามหมื่นนิดๆเองครับ แต่ซื้อมาจะสามปีละ เลยไม่แน่ใจว่ามีอะไรเสื่อมไหม เดี๋ยวลองเอาไปให้ร้านช่วงล่างดูอีกทีครับ ขอบคุณมากครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2017, 23:41:04 »
ผมก็เห็นด้วยนะครับกับการให้ร้านตั้งศูนย์โดยเฉพาะเช็คช่วงล่างก่อน แล้วค่อยไปสั่งอะไหล่มาเปลี่ยน หรือ จะเข้าไปให้ศูนย์เปลี่ยนให้

แต่อยากให้ระวังเรื่องอะไหล่ เวลาร้านตั้งศูนย์เช็คมา ส่วนมากจะจบด้วยคำถามที่ว่า พี่ทำเลยไหม จะได้สั่งของ อันนี้เท่าที่ผมเคยเจอมา อะไหล่ ที่ได้มามักจะเป็นของเกรดต่ำไม่มีคุณภาพเท่าไร ผมก็ยอมรับนะครับว่าอะไหล่เทียบข้างนอกที่มีคุณภาพก็มี แต่ปัญหาคือของเทียบยี่ห้อดีๆก็มักจะโดนปลอมกันอีก

อย่างไงก็ดูเรื่องพวกนี้ไว้ด้วยนะครับ

ครับผม ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 00:33:36 »
ระดับสามหมื่นโลนี่ไม่น่าใช่ ยกเว้นจะไปตกหลุมหนักๆมาเลยจนมันมีอาการ ลองหาร้านช่วงล่าง ตั้งศูนย์ดังๆ ให้เขาเช็คให้ครับ แต่ถ้าขึ้นแสนโลนี่ ผมว่าจะมีเจอเสียตัวใด ตัวนึงแน่ๆ ของผมแสนโล ข้างหน้าไปหมด ลูกยางกันโคลง ลูกหมาก ปีกนก บนล่าง เริ่มหลวมเลยเปลี่ยนหมดเลยครับ แต่ข้างหลังแทบไม่มีอะไรเลย