ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้รถซักคันไว้ใช้ยาวๆ 12-15 ปี เลือกคันไหนดี? (มี Choice ให้จิ้มครับ)  (อ่าน 9604 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
โจทย์นี้เป็นผู้ชายวัย 30 นะครับ

ลูกพี่ผมเป็นเจ้าของธุรกิจ ทำงานทั้งวันทั้งคืน ไม่ค่อยได้มีเวลาพัก
แกต้องเดินทางบ่อยๆ ตระเวรดูร้านดูธุรกิจแต่ไม่ได้ไกลมากนัก วันนึงใช้รถไม่เกิน 30 กิโล
แกเป็นคนใช้รถนานมากๆ มองความคุ้มค่าเป็นหลัก ขายต่อ ความทนทาน
(เป็นคนขับรถช้าและใจเย็นมากๆ สมรรถนะของรถเลยแทบจะถูกตัดออกไปเลย)

ตอนนี้กำลังชั่งใจ ระหว่าง

1. CRV 1.6 ดีเซลขับสอง
คันนี้แกเลือก เพราะแม่ของพี่เค้ามี CRV G2 อยู่คันนึง และยังใช้อยู่
ที่บ้านปลื้ม มีศูนย์ที่รู้จักดี และเห็นเป็นเครื่องดีเซล น่าจะไม่มีปัญหาจุกจิก
แกไม่เอา 4wd เพราะอยากให้รถมัน Simple ที่สุด ไม่ต้องดูแลมากมาย

2. D-Max 4 ประตู ตัวท๊อปของเครื่อง 1.9
คันนี้แกเลือกเพราะแกขับ D-Max ปี 06 อยู่ คุ้นเคยกับ Isuzu เช่นกัน
เห็นว่าเครื่อง 1.9 ประหยัดดีมากๆ ชื่อชั้นอิสุๆก็ขึ้นชื่อเรื่องความทนอยู่แล้ว

3. Fortuner 2.4 ขับสอง
แกบอกว่า FTN สวยไม่ต่างกับ CRV แล้วก็มันดูบึกบึนดี
เพื่อนๆในกลุ่มธุรกิจแกก็ใช้ตัวก่อนกัน เห็นว่าทนทานดี เลยเอาเข้ามาเป็นตัวเลือกด้วย

4. Camry 2.0g (ไม่แคร์ว่าจะตกรุ่น)
เป็นเก๋งคันเดียวในตัวเลือกเลย แกบอกว่าเลือกเพราะอารมณ์แบบ Default choice มากๆ
เก๋งซีดานคันใหญ่ๆ ขับเรื่อยๆ แต่แกยังไม่แน่ใจเรื่องความทนทานอยู่ถ้าเทียบกับ PPV & กระบะ
แต่แคมรี่อายุ 10 กว่าปี ก็วิ่งกันเกลื่อนเมือง ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร

............

ถ้าเป็นทุกท่าน จะเลือกคันไหนดีครับ??

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

Dmax ครับเครื่องสดใหม่ประหยัด

CRV น่าจะพังก่อน

Fortuner จริงๆ ก็พอได้

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ kez

เลือกแบบรถก่อนดีกว่า

ยี่ห้อที่เลือกมา ใช้ได้หมด ใช้ยาวได้ ราคาขายต่อดี

จะเลือกรถอะไร  ทั้ง suv ppv กระบะ รถเก๋ง   จะบอกไม่รู้ไม่ได้  มันต้องมีความชอบส่วนตัวว่าชอบรถแบบไหน

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
มองความคุ้มค่าทนทานต้องจิ้มไปที่ dmax แล้วล่ะครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
Dmax อีกเสียงครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ _BUGBOAT

• Full Member
  • '19 320d GT / '24 C40
ถ้าเป็นผม D-Max , Fortuner ครับ

ออฟไลน์ Zlatan

• Jr. Member
  • **
D max ครับ

ทำธุรกิจต้องใช้ขนของบ้างล่ะ

ออฟไลน์ auntoto

• Jr. Member
  • **
ตามโจทย์ เป็นเจ้าของธุระกิจ น่าจะต้องติดต่อลูกค้าด้วย ควรเลือกรถที่ดูภูมิฐาน
ดังนั้น ผมตัด DMax ออกก่อนเลย เพราะเป็นกระบะ
ที่เหลือก็ดูว่าชอบรถแนวไหน ถ้าเก๋งก็แคมรี่
แต่ถ้าเป็นผมไปฟอจูนเนอครับ เสริมภาพลักษ์ได้
จะบรรทุก หรือลุยๆ ก็ได้ด้วย

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
เน้นทน... ก็เหลือ Dmax Fortuner... ตัวไหนก็ได้ครับ
... เป็นผมคงเลือก Fortuner จะได้เปลี่ยนแนวรถ ยี่ห้อบ้าง

ออฟไลน์ CJ.

เคยใช้ Dmax อยู่ งั้นก็เชียร์ Dmax ใหม่นั่นล่ะครับ
นอกจากถ้าเบื่อแนวเดิมแล้ว Fortuner หรือ Mu-X ก็น่าสนใจ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ peterW

ถ้าไม่ได้มีความจำเป็นต้องใช้กระบะหลัง

ไป Fortuner ครับ ใช้ได้ทั้งงานหรู งานลุย คันเดียวจบ
ผมใช้รุ่นแรก ใช้เกิน 10 ปี แทบไม่มีอะไรเสีย แถมขายต่อง่าย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้ามีรถคันเดียว หรือใช้คันเดียวยาวๆ และให้ครอบคลุมทุกการใช้งาน เลือก Fotuner 2.8 4WD ครับ

ออฟไลน์ ABUSEz

4ตัวเลือกที่ให้มา ทันแทบจะเป็นรถคนละประเภทกันหมดเลยนะครับ

จากโจทย์ ใช้นาน ทนทาน ขายต่อราคาดี ผมว่าทั้ง4คันสอบผ่านหมด

ลองถามเจ้าตัวดีกว่าครับว่าอยากขับรถแนวไหน พอได้คำตอบแล้ว มันก็แทบจะเหลือตัวเลือกเดียวจาก 4 ตัวนี้แล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

fortuner 2.4 , muX 1.9 ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

Toyota ดีกว่าครับจบ

Dmax 1.9 ยังเห็นคนบ่นเรื่องเครื่องอยู่นะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ถ้าเอาตามเงื่อนไขข้างบน ผมคงจิ้มกระบะโตโยต้าตัว 2.8 ซักรุ่น เพราะ
1. เลือกกระบะ 4 ประตูเพราะเชื่อว่าการใช้รถ 10 ปี คงต้องได้โยนของอะไรขึ้นหลังรถบ้างแน่ๆ กระบะท้ายมีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าพอจะใช้แล้วไม่มี
2. ดูท่าทางไม่ได้ขับความเร็วสูงมาก วันๆคงขับลัดเลาะในเขตชุมชน แล้วเครื่อง 2.8 แรงบิดมีมา 450 ที่ 1,400-2,600 รอบ ไวมือไวเท้าคล่องตัวแน่นอน ขณะที่ตัว 1.9 กว่าจะได้บิดสูงสุดก็ต้องรอถึง 1,800 รอบ แถมได้มาแค่ 350 เอง
3. เรื่องความเหนียวความทนทาน ผมว่าพอๆกับอีซูสุ ทั้งนี้ทั้งนั้นก็คงต้องใช้เวลาพิสูจน์ครับ แต่โตโยต้าเคยบอกว่ากระบะเจนนี้ถูกออกแบบมาให้ทนกว่าวีโก้(จริงไม่จริงรอดูซัก 5-6 ปีก็น่าจะรู้ว่าโม้รึเปล่า) ที่รุ้ตอนนี้คือใช้แชสซีเดิมของวีโก้ เพียงแต่ทำหนาขึ้น
4. เรื่องความประหยัด 2.8 ได้อยู่ที่ 13 กลางๆ, 1.9 ได้ 14 ปลายๆ ต่างกันถือว่าเยอะ แต่เชื่อว่าระดับเจ้าของธุรกิจน่าจะจ่ายได้ไม่มีปัญหา
5. Rocco ตัวจริงเจอวิ่งบนถนนสวยมาก ดูล้ำๆ ทั้งที่เวลาดูในรูปผมเฉยมากๆ

ออฟไลน์ rega

ให้น้ำหนักเรื่องความสบายและความนุ่มนวลขณะขับ โหวต Camry ครับ

มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ whoami

ใช้ยาว ใช้ทน ไม่จุกจิก เอากระบะเจ้าตลาดครับอีสุหรือโตต้าก็ได้

แถมราคาขายต่อในอีกสิบกว่าปีข้างหน้าก็ดีกว่าตัวเลือกอื่นแน่ๆ

ออฟไลน์ Koong

ใช้รถไม่ไดลมากแต่ตระเวณดูธุรกิจหลายที่     แสดงว่าขึ้นลงบ่อย จอดบ่อย ไม่ได้ขับแบบยาว และขับใจเย็น

ถ้าเป็นผมจะหารถที่ขับง่ายๆ  สบายๆ  ช่วงล่างนุ่มๆ  เข้าออก ขึ้นลงง่าย   ไม่เล็กไม่ใหญ่จนเกินไป จะเลี้ยวจะจอดจะกลับรถคล่องตัวสะดวก —�—�- จิ้มไปที่ CRV ครับ

ออฟไลน์ tiger12r

มองความคุ้มค่าเป็นหลัก ขายต่อ ความทนทาน = ฟอจูนเนอร์ 2.8 4WDสำหรับนักธุระกิจไว้ขับไปดูงานได้ทั้งทางดำและฝุ่นบรรทุกนิดหน่อย น่าจะตอบโจทย์ดีที่สุด
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ MUK

crv ครับ น่าจะคล่องตัว กว่ากระบะและ for
อย่างน้อยก็นั่งสบายกว่ากระบะ
รถสูงกว่า camry  และทัศนวิสัยดีกว่าด้วย
ความทนผมว่า crv ยืนระยะได้นานพอสมควรเลยครับ
ความประหยัดก็อยู่ในระดับดีด้วยครับ

ออฟไลน์ ps000000

เสี่ยน่าจะคัมรี่ดูป๋านิดๆ

ออฟไลน์ coolcarrera

วัยเดียวกันครับ
ผมเลือก fortuner 2.8 มาใช้ รู้สึกว่ามันเกินวัยไปหน่อย (รถแก่กว่าหน้าเจ้าของ)

วันนี้ถ้าให้เลือกใหม่อาจไปจิ้ม accord , camry หรืออะไรราวๆนั้นครับ ถ้าไม่ติดต้องขนของเองนะ
fortuner มันขับในเมืองเทอะทะ ไม่ได้ดังใจเอาซะเลย แล้วแถมซิ่งไม่ออกด้วยครับ
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ lexus

โจทย์นี้ถ้ามองความคุ้มค่า ไม่จุกจิก ประหยัดน้ำมัน ราคาขายต่อสูง
ไม่มองภาพลักษณ์ใดๆทั้งสิ้น
ไปที่dmax1.9เลยครับ

ออฟไลน์ Arm

ตัดตัวเลือก 1 ทิ้งครับ
ถ้าใช้ยาวๆถึง15ปี กับรถที่มีระบบไฟฟ้าเยอะ+เกียร์ ZF
แต่ถ้าแค่ 10ปี ก็เลือกได้หมด
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ Nutty eiei

• Full Member
เชียร์ D max ครับผมที่บ้านใช้ตัว3.0 ยังประหยัดน้ำมันพอประมาณ 1.9น่าจะประหยัดมากครับ เรื่องศูนย์ก็เยี่ยมด้วยครับ

ออฟไลน์ PAN

เชียร์ fortuner ครับ แต่ลองดู2.8ดีกว่า

ออฟไลน์ Devil13

ถ้าตามโจทย์เอา D-max 1.9 ตัวท๊อปครับ
ถ้านอกโจทย์เอา Revo 2WD ตัวท๊อป (ตอนนี้เค้าเปลี่ยนโฉมแล้วนะครับ ได้กระจังหน้าใหม่ด้วย รถใหม่กว่าราคาขายจะดีกว่าครับ)

ดูราคาขายไงกระบะก็ได้เปรียบครับ ราคาแข็ง
และเทียบราคาที่หายไปรถยิ่งแพงแบบ ฟอ หรือ crv ราคายิ่งหายเยอะครับ

ไปดูในเวปมาก Revo Rocco แต่งจากโรงงานก็ดูดีนะครับ
https://www.toyota.co.th/model/hilux_revo_double_cab
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2017, 07:11:08 โดย Devil13 »

ออฟไลน์ SM.

ถ้าเงื่อนไขแบบนี้ หา MU-X เทียบกับ FTN ดีกว่าครับ เป็นเจ้าของด้วย จะได้ดูดีหน่อย ยิ่งใน ตจว. รถแบบนี้ค่อนข้างตอบโจทย์เลยนะ เผื่อขนของได้ด้วยครับ