ผู้เขียน หัวข้อ: รถhybrid อย่าง camry accord มีใครเคยใช้บ้างมันประหยัดน้ำมันไหมครับ  (อ่าน 7573 ครั้ง)

ออฟไลน์ Posit

• Jr. Member
  • **
อยากทราบว่าถ้าเจอรถติดๆอย่างในเมืองมันจะประหยัดเท่าecocarไหมและเวลาวิ่งทางไกลแล้ว
เหยีบยคัดเร่งบ่อยๆอัตราสิ้นเปลืองจะเหมือนรถทั่วไปไหมมีใครเคยลองหรือเป็นเจ้าของตัวปัจจุบันขอคำแนะนำหน่อยครับ มีแพลนว่าจะซื้อตัวhybrid genใหม่ที่จะมาปีหน้า
โดยเน้นว่าจะต้องd segmentและไม่ติดแก็สเพราะปัจจุบันใช้แก็สอยู่ไม่อยากที่จะติดแล้วเสียดายรถ
และเป็นคนใช้รถเยอะโดยดูที่hybridน่าจะประหยัดกว่า

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
พูดตรงๆว่า ECO CAR ยังไงก็ประหยัดกว่าคับ

แต่ไม่ได้ซื้อ hybrid เพราะเรื่องประหยัดเลย แต่ซื้อเพราะเครื่องมันแรง  ;D ;D ;D
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
ขึ้นอยุ่กับเท้าคุณด้วย โดยส่วนตัวในเมืองจะได้ประมาณ 13-14 ส่วนออกต่างจังหวะ เหยียบนิ่งๆได้ 17ปลาย มันก็ประหยัดอยุ่ เเต่คุณต้องเรียนรุ้เทคนิค เพราะมันเป็น cvt เหยียบคันเร่ง ปล่อยบ่อยๆ  จะเปลืองเเถมรถไม่วิ่ง เท่าเหยียบแบบต่อเนื่อง ถ้าใช้รถเยอะก้คุ้มครับ hybrid ราคาลงเรื่อยๆ

ออฟไลน์ CJ.

เคยใช้ Accord hybrid กับ Harrier hybrid ในเมืองได้อยู่ประมาณ 12-14 km/l
ถ้าวิ่งทางไกล นิ่งๆเรื่อยๆ มี 17-22 km/l ครับ (ความเร็วที่ 90-120 km/h)
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ guy001

• Jr. Member
  • **
ของผมในเมืองขับในเกาะเฉลี่ย 14Km/L นอกเมืองออกต่างหวัด 18Km/L เทียบกับความแรงและขนาดของรถผมว่าคุ้มค่าครับ
SUZUKI CARIBBEAN 4x4
LAND CRUISER VX100 DIESEL 4.2
CAMRY HYBRID ACV50
MITSUBISHI TRITON SINGLE CAB 3.2 AT 4X4
RANGER WILDTRAK T6 MY15 3.2
RANGER WILDTRAK T6 MC 3.2

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ขับมาสด้า 3 เมื่อคืน โดย 2.5 HV หนีไปแบบตามไม่ทันเลย 555

คนคงชอบแรงมากกว่าประหยัด

ออฟไลน์ psn

• Newbie
  • *
Camry HV 2012 ขับไปๆหยุดๆในเมืองได้ 12-13 km./l.
มาเปลี่ยนแบ็ตใหญ่ตอน 9 หมื่นบริโภคโลดีขึ้นเป็น 14-15 km./l.
เดินทางยาวๆ ความเร็ว 120-140 ได้ 15 km./l.

เฉลี่ยน้ำมันถังนึงประมาณ 50 ลิตรของผมวิ่งแบบติดบ้าง อัดบ้างได้ 650-700 km.

ตอนสนุกกดเล่นกับเค้า ก็หล่นมาเหลือ 10-11 km./l.

ส่วนตัวไม่ซีเรียสเรื่องประหยัดอะไรนัก
ที่ชอบคืออัตราเร่งมันสั่งได้ เหนือรถบ้านทั่วๆไป
ถนนสวนเลนเร่งแซงทันใจไม่ต้องลุ้นเหนื่อย

ออฟไลน์ pony

ขับในเมืองรถเยอะๆหรือวิ่งเดินทางใช้ความเร็วนิ่งๆพวก eco car อาจจะประหยัดกว่าครับ แต่ตัวเลขไม่ได้ถือว่าห่างกันเยอะ แต่การตอบสนอง ความแรงความมั่นใจ ที่ได้เวลากดคันเร่งต่างกันเยอะมาก Hybrid บางคันเร่ง 0-100 ไวกว่า eco car เกือบเท่าตัวเลยนะครับ

ออฟไลน์ Sit: )

ถ้าหวังจะประหยัดว่า eco car ต้อง prius ครับ 20โล/ลิตรได้ แต่ถ้า camry มันได้ 15ในเมือง 18นอกเมืองแบบไม่ใช่ซัดมิดคันเร่งตลอด อย่าลืมว่า camry มันใหญ่กว่า eco car เยอะน๊ะครับ ต้องเทียบ d segment สมัยยังไม่มี hybrid ว่ามันเคยวิ่งกันเท่าไร ผมเดาว่าในเมืองไม่น่าถึง10โล ลิตร ทางไกลคงอยู่ที่ 12-15

บทบาทของ hybrid คงไม่มาประหยัดกว่า eco car แต่มันทำให้คนที่จะใช้รถใหญ่ไม่ต้องจ่ายค่าน้ำมันมากนัก โดยได้กำลังจาดมอเตอร์มาช่วยให้ขับสนุกขึ้น

ออฟไลน์ Terng

ถ้าอย่างนั้นไม่เอา CH-R หละครับ ถ้ากลัวไม่ประหยัด CH-R ไฮบริดใช้เครื่องพรีอุส ตัวรถพอๆกัน ก็คงกินน้ำมันประมาณ 20 โลลิตรนั่นแหละครับ คือถ้ากังวลอัตราสิ้นเปลืองมากขนาดนั้นก็คงต้องมองหารถที่เล็กกว่าและวิ่งได้ประหยัด เอาไว้วิ่งใช้งานเป็นหลัก และมีรถนั่งสบายไว้ใช้ในวันที่ต้องการนั่งสบายจะดีกว่าไหมครับ (เช่นออก Mazda 2 เบนซินไว้ใช้เป็นหลัก)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รุ่นน้องออก Camry Hv ตัวเบาะน้ำตาลมา ใช้ในเมืองอย่างเดียว
ไปลองขับก็เห็นจอ MID ขึ้นค่าเฉลี่ย 15+ โลลิตรนะครับ ประหยัดกว่า City 1.5, Altis 1.6 เยอะ
คู่นี้ได้ 12 ก็เก่งแล้ว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ XaNaX

ผมใช้ Camry HV MY16 เรื่องประหยัดบอกเลยว่าประหยัด ถ้าขับในเมืองรถติดๆและขับเป็น บอกเลยว่าประหยัดสุดๆผมเติมน้ำมันเดือนละครั้ง จากปกติต้องเติมทุกอาทิตย์

ส่วนเรื่องแรง แรงจริงครับ เบรคก็ดี หนึบ ระยะเบรคสั้น

ส่วนขับต่างจังหวัด ผมใช้ความเร็จประมาณ140-150 ตลอดเส้นทาง กินน้ำมันปกติ(มาก) จากกรุงเทพ-พิษณุโลก น้ำมันเหลือขีดเดียว

ออฟไลน์ h22a

ผมใช้ Camry 2.5 Hybrid อยู่ครับ
อัตราเร่ง 0-100 8.5 วิ พอๆกับ 320i F30
ขับในเมืองรถติดๆตอนเย็นๆ ได้ 9-11 Km./L.
ขับในเมืองตอนสายๆ รถไม่ติด ได้ 14-17 Km./L.
ขับเดินทางไกลกทม.-ชม. แซงตลอดทาง ได้ 11 Km./L.
ขับเดินทางไกล สบายๆไม่ค่อยแซง ได้ 13-14 Km./L.
ใช้ Cruise Control (ยกเว้นตอนขึ้นสะพาน)จะประหยัดกว่าเท้าผมเอง และได้ Charge Batt ไปในตัวด้วยครับ  ;)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อยู่ที่ลักษณะการขับด้วยครับ ซัดตลอดไม่ได้ชาร์จมันก็ไม่ประหยัดเพราะรถมันแรงเหยียบแล้วมาเลย
รถไฮบริดมีวิธีขับให้ประหยัดครับลองไปหาอ่านดู