ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนยางใหม่4เส้น แต่ยังไม่ได้ตั้ง0 ต้องกลับไปตั้งมั้ยครับ  (อ่าน 5229 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
ไปเปลี่ยนยางใหม่มา4เส้น ที่ร้านติวานนท์ เค้าแจ้งว่าใช้เวลา 1.40 ชั่วโมง ผมก็ตกใจว่าทำไมนานจัง ปกติเคยเปลี่ยนแถววงเวียน22 ไม่เกินครึ่งชั่วโมงเสร็จแล้ว  ระหว่างนั้นก็เดินไปเดินมาดูช่างทำงาน เดินสำรวจร้าน แล้วก็คอยดูรถว่าทำไปถึงไหน ผ่านไป1ชม. เห็นรถใส่ยางใหม่ครบ4เส้นละ ถ่วงล้อมาเรียบร้อย แต่จอดอยู่เฉยๆสักพัก ไม่มีใครทำอะไร เลยไปถามเจ้าหน้าที่ ว่านี่รออะไร ผมมีธุระจะรีบไป เค้าบอกรอตั้ง0 แต่ถ้ารีบเอารถออกไปก่อนก็ได้ ค่อยกลับมาตั้งวันหลัง ผมก็เลยตอบตกลง ขอเอารถออกมาเลย

ผมก็มานีกขึ้นได้ว่า เคยมีคนถามในนี้ว่า เปลี่ยนยางใหม่จำเป็นต้องตั้ง0มั้ย เลยมาเสริชดู ก็พบคำตอบว่าถ้าขับดีขับตรงอยู่แล้วไม่ต้องตั้ง เพราะตั้งแล้วเดี๋ยวจะแย่กว่าเดิม แค่เปลี่ยนยางไซส์เดิม ไม่ได้ทำให้0มันเปลี่ยน

ก็เลยลองขับดู2-3วัน ก็รู้สึกว่าพวงมาลัยตรงเป๊ะ ปล่อยมือรถก็ยังวิ่งตรง วิ่งเร็วๆบนทางด่วน ก็ปกติดี ถ้าเป็นแบบนี้ผมใช้ไปเลยแบบนี้โดยไม่กลับไปตั้ง จะมีผลอะไรมั้ยครับ เห็นทางร้านเค้าก็แนะนำว่าให้รีบมาตั้ง แต่ตอนนั้นคือทั้งผมและช่างยังไม่มีใครได้ลองขับ ตอนนี้เลยลังเล เลยอยากทราบความคิดเห็นครับ

ปล. ยางเดิมเป็นยางติดรถมา dunlop วิ่งมา 28,000 อายุเกือบๆ4ปี ศูนย์ล้อปกติ วิ่งตรงดี ของใหม่มาเปลี่ยนใส่ yoko v552 ไซส์เดิม
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ไม่ต้องนะครับถูกศูนย์ล้อดีอยู่แล้ว ผมก็พึ่งเปลี่ยนยางให้เฟียสต้ามา yoko v552 เหมือนกันเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Alcatraz

ยางที่เปลี่ยนมาไซด์เท่าเดิมริป่าว ถ้าเท่ากันไม่ต้องตั้งก็ได้ถ้าลองขับดูแล้วรถตรง

ออฟไลน์ sukhontha

ผมเปลี่ยนยาง  สั่งทางร้าน  ห้ามตั้งศูนย์ให้ผม...ถ้าจะตั้งผมไปตั้งเอง  x-trail t31 ออกป้ายแดง ปีที่ 7 แล้ว

เปลี่ยนยางมา 3 ชุด  เปลี่ยนแม็กข้ามไซด์ด้วย  ตราบใดที่ ศูนย์ไม่เสีย ยางกินเสมอ   ผมไม่ตั้งศูนย์ ครับ  ขี้เกียจ

แก้

ออฟไลน์ Pasakorndvm

เคย Jazz ทำสตรัทแล้วตั้งใหม่ ศูนย์สู้เดิมๆ ไม่ได้อีกเลยครับ
อีกรอบ เปลี่ยนไซส์ ล้อและยาง fortuner ไม่ตั้งใหม่ ศูนย์ดีมาก ยังนิ่งตรงตลอดเลยครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ kiwiwi

เวลาผมเปลี่ยนยากใหม่ผมจะขอทางร้านว่าขอวิ่งดูก่อนตลอดครับ

เพราะถ้ามันชินมือแล้ว พอเปลี่ยนเสร็จ ถ้าเหมือนเดิมก็ไม่อยากไปยุ่งครับ

ช่างที่ร้านผมซี้กันดี เค้าบอกว่า ถ้าเปลี่ยนแล้ว ขับเหมือน้ดิมก็จบครับ หลังๆร้านนี้เค้ามักจะให้ลูกค้าลองไปขับดูก่อนตลอดเลย แล้ว70% จะไม่กลับมาตั้งด้วย

ออฟไลน์ chaithawat

รถผมเคยวิ่งเกือบแสนยังไม่เคยตั้งศูนย์เลย
ล่าสุด อีกคันเปลี่ยนยางสองชุดแล้ว ช่างจะตั้งให้ผมยังไม่ยอมเลยเพราะชอบเดิมๆจากโรงงานตราบใดที่ยังวิ่งตรงจะไม่ยุ่งกับศูนย์ล้อเด็ดขาด ตั้งดีเสมอตัวผิดซวยต้องวิ่งหาแก้อีก ช่างตั้งเปะๆเก่งหายาก หลายๆร้านก็ไม่รับตั้งด้วยบอก ตั้งยากบ้าง  บางร้านก็จ้องจะฟัน ตั้งแคมเบอร์ แคสเตอร์อะไรเยอะแยะทั้งหน้าหลัง ไม่ต้องอะไรครับแค่ตั้งโทอินโทเอาท์ยังยากเลย

ออฟไลน์ nuntapon.s

ในเคสที่วิ่งตรงไม่มีการกินยางใดๆแบบนี้  โปรดจงรักษาศูนย์เดิมๆไว้ยิ่งชีพ555

ออฟไลน์ sabuy

• Jr. Member
  • **
ตั้งศูนย์ใหม่ แล้วไม่เหมือนเดิม
อาการจะเป็นอย่างไรครับ

พวงมาลัยจะกินซ้าย หรือขวา เหรอครับ
จะมีอาการอื่นๆมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2017, 17:25:33 โดย sabuy »

ออฟไลน์ Tien.W

ดีแล้วที่ไม่ตั้ง

ติวานนท์ นี่ ตั้งศูนย์อย่างเละ อ่ะ ผมเปลี่ยนยางที่นั่นประจำ แต่ไม่เคยให้เค้าตั้งเลยครับ

ถ้ายางเดิมถอดออกมาไม่กินผิดปกติ วิ่งตรง พวงมาลัยตรง และ เปลี่ยนยางเบอร์เดิม ไม่ต้องตั้งก็ได้ครับ ไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ nuntapon.s

ตั้งศูนย์ใหม่ แล้วไม่เหมือนเดิม
อาการจะเป็นอย่างไรครับ

พวงมาลัยจะกินซ้าย หรือขวา เหรอครับ
จะมีอาการอื่นๆมั้ยครับ

ตอนตั้งโทถ้าวางพวงมาลัยผิดที่พวงมาลัยจะเอียง

ตั้งโทอินมากเกินพวงมาลัยหนัก ขืนมือมากเกิน ตั้งโทเอ้าท์มากเกิน พวงมาลัยวอกแวกไม่นิ่ง  ตั้งผิดเยอะๆไม่ว่าล้อไหนรถจะเอาด้านข้างวิ่งเหมือนปู

ตั้งแคมเบอร์ผิดกินยาง  ล้อไหนล้มเยอะกว่าพวงมาลัยกินไปอีกฝั่ง

ตั้งแคสเตอร์ผิด  ล้อไหนนำหน้าพวงมาลัยกินไปด้านนั้น 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2017, 17:51:23 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ sabuy

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณครับ คุณ nuntapon.s

ผมน่าจะโดนเข้าไปแล้ว
ตั้งแต่เปลี่ยนยางมา ผมดันไปตั้งศูนย์
กลับมารู้สึกไม่เหมือนเดิม
สงสัยต้องไปหาที่แก้แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2017, 17:47:19 โดย sabuy »

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมคนนึงแหละครับ คือ เปลี่ยนยางแล้วไม่ให้ช่างตั้ง 0

ผมเป็นคนซีเรียสกับองศาพวงมาลัยมากๆๆๆ พวงมาลัยเอียงซ้าย เอียงขวาในถนนเดิมๆเมื่อไหร่หงุดหงิดทุกที
(มักจะเป็นกับรถที่ใช้ประจำนะครับ)

ส่วนรถคันอื่นของคนอื่น ผมจะเฉยๆครับ

ออฟไลน์ @dis@k

• Newbie
  • *
ผมตั้งครับ  และทุก 8000 กิโล ต้องไปสับยางและตั้งศูนย์ใหม่ทุกครั้ง  ร้านที่เข้าประจำละเอียดดีมาก ตั้งแล้วออกไปลองวิ่งดูอาการแล้วกลับมาตั้งใหม่   บางทีก็สามรอบกว่าจะได้ศูนย์ (ล่าสุดนี่แหละ) ...   ถึงผมจะเปลี่ยนไซส์เดิม ยี่ห้อเดิม แต่ความสูงก็ต่าง  โดยเกิดจากความหนาของดอกยาง หากไม่ตั้ง กว่าจะรู้ว่าศูนย์ไม่ได้ ยางก็สึกไปแล้ว   

ออฟไลน์ toonze

ไม่ต้องก็ได้ครับถ้ายางของไม่มีปัญหาอะไร 0 ดีอยู่แล้ว  ถ่วงล้ออย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
เมื่อ2สัปดาห์ก่อนเพิ่งเอารถน้องสาวไปเปลี่ยนV552ที่ร้านเดียวกันเลยครับ ยางsizeเดิมผมก็สั่งไม่ต้องตั้งศูนย์เหมือนกัน เพราะของเดิมตรงอยู่แล้ว+ ไม่มีกินยางผิดปกติ

ออฟไลน์ SM.

จริงๆ ไม่จำเป็นครับ แต่ถ้าลองขับแล้วแปลกๆ อาจจะต้องกลับมาตั้ง เพราะบางครั้งช่างที่เปลี่ยนยาง ตอนถอดล้ออกมา ใส่กลับ อาจทำให้เพี้ยนได้นะครับ

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
 ความเห็นออกมาในทิศทางเดียวกัน ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นจากทุกๆท่านมากครับ คิดว่าคงไม่กลับไปตั้งละครับ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้ายางเบอร์เดิมไม่จำเป็นครับ กรณีที่0เดิมตรงอยู่แล้ว