ผู้เขียน หัวข้อ: Twin power turbo ของ BMW คืออะไรครับ  (อ่าน 10130 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Twin power turbo ของ BMW คืออะไรครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 09:58:39 »
ได้ยินแต่คำว่าเทคโนโลยี Twin power turbo
ทีแรกนึกว่า Turbo 2 ลูก แต่เหมือนๆมีแค่ลูกเดียว
แล้วแบบนี้ Twin power turbo คืออะไร ทำงานยังไงครับ

ปล.รบกวนถามอีกนิด พอมีกลุ่มไลน์ หรือ คลับของ bmw
Serie 5 (g30) บ้างไหมครับ อยากเข้าไปหาข้อมูลน่ะครับ
เจอแต่ F10
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

Re: Twin power turbo ของ BMW คืออะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 10:04:51 »
Twin power turbo เป็นศัพท์ของทาง BMW มีความหมายคือ ระบบแปรผัน 2 อย่างทำงานร่วมกัน
คือระบบ valtronics + เทอร์โบแบบแปรผันครับ

แต่ถ้าเทอร์โบคู่ จะใช้คำว่า Twin Turbo เป็นหลักสากลครับ

แต่ BMW เครื่อง 4สูบที่ใช้โบคู่ก้มีครับ เช่น 325d F30 , 525d F10 , X1 25d
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2017, 10:09:26 โดย Peet Sayumpoo »

ออฟไลน์ เต๋า AV

Re: Twin power turbo ของ BMW คืออะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 10:19:47 »
Twin power turbo ไม่ใช่แค่ตัว turbo
มันรวมไปถึง เครื่องยนต์ ระบบและเทคโนโลยี การควบคุมเครื่องยนต์ด้วย

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 10:23:44 »
ผมอ่านจากที่นี่เข้าใจง่ายสุดครับ
credit
http://www.iamcar.net/twin-power-turbo-twin-scroll-turbo/
จากต่างประเทศ เขียนคล้ายๆกัน แต่งงนิดๆ เพราะแปลไม่ค่อยถูก
credit
https://www.autoevolution.com/news/bmw-twinpower-turbo-engines-explained-50443.html#

สรุปง่าย

TwinPower คือระบบครับ
Turbo ก็คือ Turbo จะสองตัวสามตัว ว่ากันอีกที

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 10:45:08 »
อย่างที่ท่านบนๆ บอกไว้ครับ

Twin Power Turbo หลักๆ คือ ระบบแปรผันวาล์ว VALVETRONIC + Turbocharger

Twin power turbo เป็นศัพท์ของทาง BMW มีความหมายคือ ระบบแปรผัน 2 อย่างทำงานร่วมกัน
คือระบบ valtronics + เทอร์โบแบบแปรผันครับ

แต่ถ้าเทอร์โบคู่ จะใช้คำว่า Twin Turbo เป็นหลักสากลครับ

แต่ BMW เครื่อง 4สูบที่ใช้โบคู่ก้มีครับ เช่น 325d F30 , 525d F10 , X1 25d

ส่วน Turbocharger เป็นแบบ Twin Scroll ผมไม่แน่ใจว่ามันรวมอยู่ในกลุ่ม Turbo แปรผันหรือป่าวนะ เพราะ Turbo แปรผัน ทั่วไปที่เรารู้จักก็คือ GS VGT VGN VG...Z เพราะหลักการมันคนละแบบคือ 2 รูดูดหรือรูออก vs มีคลีบปรับลมเข้า

ปล.ผมเคยได้ยินบ่อยมาก ขนาดคนทำรีวิวใน youtube บางคน ยังเข้าใจว่ามันคือ Twin Turbo เลยทีเดียว  ::)

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 11:14:32 »
อย่างที่ท่านบนๆ บอกไว้ครับ

Twin Power Turbo หลักๆ คือ ระบบแปรผันวาล์ว VALVETRONIC + Turbocharger

ส่วน Turbocharger เป็นแบบ Twin Scroll ผมไม่แน่ใจว่ามันรวมอยู่ในกลุ่ม Turbo แปรผันหรือป่าวนะ เพราะ Turbo แปรผัน ทั่วไปที่เรารู้จักก็คือ GS VGT VGN VG...Z เพราะหลักการมันคนละแบบคือ 2 รูดูดหรือรูออก vs มีคลีบปรับลมเข้า

ปล.ผมเคยได้ยินบ่อยมาก ขนาดคนทำรีวิวใน youtube บางคน ยังเข้าใจว่ามันคือ Twin Turbo เลยทีเดียว  ::)

ระบบแปรผัน (variable) กับ Twin Scroll ของเทอร์โบ คือคนละอย่างกันครับ อย่างที่ท่านว่าเลยครับ
Twin Scroll = เป็นการจัดเรียงไอเสียที่ไหลเข้าโข่งเทอร์โบ โดยที่โข่งจะมี 2ช่อง
ระบบแปรผัน = แปรผันบูสท์ที่เทอร์โบจะอัดเข้าเครื่องให้เหมาะสมกับความต้องการของเครื่องขณะนั้น
เพื่อให้เครื่องตอบสนองได้ดีที่สุดในทุกช่วงรอบเครื่อง เท่าที่จะทำได้ (ขึ้นอยู่กับวิศวะกรเครื่อง)

อันนี้ผมพูดคร่าวๆแบบใช้ภาษาชาวบ้านน่ะครับ ถ้างงขออภัยครับ ขี้เกียจพิมพ์ยาวครับ 5555+
ถ้าลงเทคนิคลึกๆจริงๆคงยาวมากครับ  ;D

ถ้าเทอร์โบที่แจ๋วสุด ค้องมีทั้ง ระบบแปรผัน (variable) กับ Twin Scroll และ แกนเป็น Ball bearing ครับ อันนี้คือสุดๆของเทอร์โบละ
ถ้าเปรียบเทียบกับช่วงล่าง ก็เหมือนด้านหน้าต้องเป็น double wishbone จับคู่กับด้านหลังที่เป็น multi link 5 link อันนี้คือสุดทางละครับ
(แต่ทั้งนี้ ต้องอยู่ที่คนจูนหรือวิศวกรนั่นด้วย ว่าจะจูนดีละเอียดแค่ไหน)

ออฟไลน์ mile

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 19:47:05 »
twin-power turbo หลักการทำงานของเทอร์โบคือที่โข่งไอเสียจะมีช่องทางเดินอากาศ2ช่องครับโดยแบ่งเป็นช่องเล็กและช่องใหญ่  โดยในรอบต่ำไอเสียมีน้อยเมื่อไหลผ่านช่องเล็กอากาศก็จะเดินทางไวขึ้นก็จะปั่นเทอร์ไบน์ทำให้รอบต่ำก็ติดบูสต์ได้  พอรอบสูงไอเสียมีมากก็ไหลได้เต็มสองช่องบูสต์ก็จะติดค่อนข้างต่อเนื่อง  คิดง่ายๆคือเหมือนมีโข่งหลังสองขนาดรวมอยู่ในตัว

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 22:47:16 »
ถ้าเรื่อง BMW แนะนำว่าเชื่อคุณ Peet Sayumpoo ได้เลยครับ สุดยอดจริงๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2017, 19:11:25 »
เอาที่ผมเข้าใจนะมันคือไดเรกอินเจคชั่นกับวาร์ลแปรผันครับ

ส่วนคลับอันนี้น่าจะคนเยอะสุดแต่ก็ยังน้อยมากๆอยู่ดี
https://www.facebook.com/groups/806045289570855/