ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามเรื่องน้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้ครับ  (อ่าน 4671 ครั้ง)

ออฟไลน์ Shikalouis

• Jr. Member
  • **
อยากลองเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ให้กับMINI R53 JCW ซึ่งปกติใช้ของ Castrol ตามคู่มือแนะนำ และเปลี่ยนมาเป็น Mobil 1 5W-30 ช่วงหลังๆ เลยอยากลองเปลี่ยน ตัวอื่นบ้างครับ ควรเปลี่ยนไปใช้ตัวไหนดีครับ
เป็นคนขับรถเร็วพอสมควรครับ ใช้คันนี้ประมาณ60กิโลต่อวัน ใช้อาทิตย์ละ 2 วันครับ เจอรถติดหนักๆในเมืองบางทีครับ ถ่ายน้ำมันเครื่องก่อนระยะตลอดครับ ประมาณ 7-8 พันกิโลครับ อยากทราบราคาคร่าวๆไม่แพงเกินตัวเดิมไปมากนักครับ Mobil 1 ประมาณ 2000 บาทต่อ5ลิตรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2017, 11:46:50 โดย Shikalouis »

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
งบใกล้ๆกัน ที่ผมเคยลองแล้วว่าต่างจากโมบิล ไม่มากก็เอเนออสครับ หรือไม่ก็วาโวลีน
พวกนี้ลื่นยังใกล้หมื่นโลครับ

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
เกรดสังเคราะห์100% 5W-30
Havoline ProDS Eco5 SAE 5W-30
Valvoline SYN POWER 5W-30
ENEOS Super Fully Synthetic 5W-30
LIQUIMOLY 5W-30
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

• **
งบใกล้ๆกัน ที่ผมเคยลองแล้วว่าต่างจากโมบิล ไม่มากก็เอเนออสครับ หรือไม่ก็วาโวลีน
พวกนี้ลื่นยังใกล้หมื่นโลครับ

เอเนออสนี่ดังในญี่ปุ่นใช่ไหมครับ จริงๆแอบอยากลอง Moty หรือ Redlineดูว่าจะดีไหมครับ

• **
เกรดสังเคราะห์100% 5W-30
Havoline ProDS Eco5 SAE 5W-30
Valvoline SYN POWER 5W-30
ENEOS Super Fully Synthetic 5W-30
LIQUIMOLY 5W-30

ขอบคุณมากครับ แต่รถอายุประมาณนี้ใช้ 5w-30ยังโอเคอยู่ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ dt9

• Sr. Member
5W-30 แต่ละยี่ห้อมันก็มีหลายเกรด
เกรดยุโรปตอนนี้ที่ผมลองอยู่มี 2 ตัว
คือ Castrol EDGE OE ดูตามสเปกแล้วตัวนี้น่าจะเป็นตัวเดียวกับรุ่น EDGE C3
แต่ C3 เป็นแบบ 4 ลิตร. ส่วน OE เป็นรุ่นส่งอู่ขนาด 5.1 ลิตร
อีกตัวคือ Liqui Moly 4605  ขนาด 5 ลิตร
ทั้ง 2 ตัวราคาไม่เกิน 1,650.- ครับ

ออฟไลน์ IntoTheSun

• **
ขึ้นอยู่กับงบเลยว่าอยากได้แบบไหน

ถ้างบ 2,000+ ผมใช้ Mobil 1 ตัวเดิมดีกว่า

ออฟไลน์ spciallist

• **
PTT 0W-30 Super synthetic ก็ดีนะครับ
ถ้าคุณเท้าเบาปานกลางไม่เน้นเหยียบหนักๆ ก็ถือว่าคุ้มเลยละ