ผู้เขียน หัวข้อ: AUDI TT Quattro ที่เปิดตัวไปเมื่อ2ปีก่อนกับตัว 45TFSI Quattro ที่คุณจิมมี่รีวิว  (อ่าน 6074 ครั้ง)

ออฟไลน์ Muvee

• Full Member
รบกวนสอบถามครับ
ตัว Audi TT Gen3 เห็นว่ามีเปิดตัวมาหลายปีแล้วเหมือนกันในไทย แต่ดูเงียบๆ เคยเห็นคลิปรีวิวจากเว็บไซต์หนึ่งพูดถึงราคาช่วงเปิดตัวใหม่ๆนั้น 3.99ล้านบาท

แต่ตอนนี้ที่ดูคลิปของคุณจิมมี่เป็น Audi TT 45TFSI Quattro แต่ราคาอยู่ ประมาณ3.2ล้าน เลยอยากทราบว่าเป็นตัวเดียวกันรึเปล่าครับหรือมีการ minor chageมาบ้างแล้วครับ

แล้วรถ Audi เป็นการนำเข้ามาหรือประกอบในไทยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
เท่าที่ทราบเป็น CBU ครับ ตัวเดียวกันไม่ใช่ปรับโฉม (แต่อาจจะมีปรับ option?)
หลักๆคือเปลี่ยนผู้แทนจำหน่าย จากรายเดิม เป็น Meister Technik ครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ arya

• Sr. Member
โฉมเดียวกันครับ ต่างตรงออฟชั่น ที่สังเกตมามีประมานนี้ครับ
- ตัว 3.19 ได้ ไฟหน้าเป็น led และแนวเส้นไฟDRLไม่้หมือนกัน
- กันชนหน้าคนละทรง เพราะตัว 3.19 ได้ชุดแต่ง s line
- ตัว 3.99 ได้ล้อใหญ่กว่า คนละลาย

ปะมานนี้ครับ ผิดถูกขออภัยคับ

ไม่ทราบว่าไปดูมารึยังครับ ได้ส่วนลดอะไรยังไงบ้างครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ GoatGoat

โฉมเดียวกันครับ ต่างตรงออฟชั่น ที่สังเกตมามีประมานนี้ครับ
- ตัว 3.19 ได้ ไฟหน้าเป็น led และแนวเส้นไฟDRLไม่้หมือนกัน
- กันชนหน้าคนละทรง เพราะตัว 3.19 ได้ชุดแต่ง s line
- ตัว 3.99 ได้ล้อใหญ่กว่า คนละลาย

ปะมานนี้ครับ ผิดถูกขออภัยคับ

ไม่ทราบว่าไปดูมารึยังครับ ได้ส่วนลดอะไรยังไงบ้างครับ ขอบคุณครับ

ไปดูและไปลองมาละครับ ไม่ลดซักบาท ได้แต่โปร Point และ Cashback จากบัตรกสิกรและของแถมนู่นนี่นั่นแทน

ออฟไลน์ ttcl

ถูกต้องตามที่เพื่อนสมาชิกบอกมาครับ

ทั้งตัว 3.99 ล้าน ของผู้แทนจำหน่ายรายเดิม(เยอรมัน มอเตอร์ เวอร์ค) และตัว 3.19 ล้าน ของผู้แทนจำหน่ายรายใหม่(ไมซ์สเตอร์ เทคนิค) เป็นตัวเดียวกันยังไม่ไมเนอร์เชนจ์ครับ

ตัว 3.99 ล้าน ใช้ล้อขอบ 19 , ไฟหน้าไม่ใช่ led , ไม่มีแผนที่นำทาง
ตัวนี้ปล่อย co2 169 g/km เสียภาษีสรรพสามิตที่อัตรา 35%

พอมาเป็นตัว 3.19 ล้าน เปลี่ยนมาใช้ล้อขอบ 17 ทำให้ปล่อย co2 ลดลงเหลือ 149 g/km ทำให้อัตราภาษีสรรพสามิตลดลงเหลือ 30% ประกอบกับได้รับการสนับสนุนด้านราคาจากบริษัทแม่ ราคาจึงลดลงมาเหลือ 3.19 ล้านบาท และตัวนี้ยังได้ไฟหน้า led และ virtual cockpit มีแผนที่นำทาง

รถ audi ทุกรุ่นตอนนี้เป็นการนำเข้ามา ยังไม่มีประกอบในครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ เข้าใจที่มาที่ไปมากขึ้นแล้ว รู้สึกน่าจะคุ้มค่านะครับ ล้อเล็กลงแต่ได้ราคาลงมาเกือบล้าน
เมื่อวานไปถึงงาน Expo ตอนสองทุ่มรีบๆดูแต่ไม่ได้ทดลองขับ ชอบมากแต่พอเห็น A5 แล้วแอบมีเขว5555

ออฟไลน์ ttcl

ถ้าคุณ chalermpong1 ยังไม่ได้ลอง งั้นผมขอแชร์ประสบการณ์เบื้องต้นกับรถรุ่นนี้ครับ

เพื่อนผมซื้อตัว 3.99 ล้านจากตัวแทนเดิม เคยขับมารับผมที่บ้าน ออกไปลองรถกัน
ฟีลลิ่ง หนึบแน่น แรงดึงดีมากๆ เนื่องจากเป็นเครื่อง turbo  torque มารอตั้งแต่รอบต้นๆ
จังหวะเปลี่ยนเกียร์ขึ้น จะมีเสียง ปรึ้บๆ ให้อารมณ์ซิ่ง (อันนี้แล้วแต่ บางคนชอบ บางคนอาจจะไม่ชอบ)
ดูตัวเลขแรงม้าแล้วอาจจะไม่ได้เยอะอะไรมากมาย (230 แรงม้า) แต่ตัวเลข 0-100 km/h ตาม spec นี่เร็วใช้ได้เมื่อเทียบกับแรงม้า คือ 5.3 วินาที แต่ตอนเพื่อนมารับผมไม่ได้ลองจับเวลากัน แค่รับรู้ได้ว่าดึงดีตั้งแต่ออกตัว คงเพราะเป็น quattro ด้วย จังหวะออกตัวเลยออกได้ดี

แต่จริงๆแล้วผมชอบทางโค้งมากกว่าทางตรง ชอบฟีลลิ่งตอนเข้าโค้งออกโค้ง ไม่ค่อยสนใจแรงทางตรง ไม่ค่อยให้ความสำคัญกับเวลา 0-100 หรือ ควอเตอร์ไมล์ มากเท่าฟีลลิ่งในโค้ง ซึ่งคันนี้ฟีลลิ่งการเข้าโค้งก็ดีมากครับ เกาะมากๆ เพราะเป็นระบบ quattro ด้วย ซึ่งก็ตรงกับรีวิวของคุณจิมมี่ เนื่องจากผมเป็นคนชอบทางโค้งเลยคอยจดบันทึกเวลา 5 โค้ง ที่คุณจิมมี่ทดสอบไว้ตลอด
คันนี้ความเร็วรวม 5 โค้ง อยู่อันดับสองเลยครับ (ผมบันทึกเฉพาะที่มีความเร็วให้ครบทั้ง 5 โค้ง และมีบอกค่าความคลาดเคลื่อนเมื่อเทียบกับ gps) เป็นรองแค่ m2 ซึ่งเป็นเครื่องคนละระดับกันแล้ว ราคาก็ไปอีกระดับ

ถ้าในบรรดารถสปอร์ตป้ายแดง ตัว 3.19 ล้านนี่ก็คุ้มค่าสมราคาอยู่ครับ รถสปอร์ตคู่แข่งค่ายอื่นระดับเดียวกันอย่าง slc300amg ก็ 3.99 ล้าน , bmw z4 ก็ปลายอายุมากๆๆ ขนาดมอเตอร์โชว์ 2 ปีที่แล้ว ผมไปบูทบีเอ็มถามถึง z4 เพราะไม่เห็น ทาง sales บอกไม่ได้เอามาโชว์แล้ว (บูทบีเอ็ม นี่โชว์แทบจะทุกบอดี้)

เพื่อนผมตอนแรกก็มอง a5 เป็นตัวเลือกเช่นกัน แต่สุดท้ายก็มาเอา tt
ยังไงก็ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2017, 12:42:18 โดย ttcl »

ออฟไลน์ oryor

ของเจ้าเก่ามีสองตัว
1 ตัวปกติกันชนหน้าธรรมดา ล้อขอบ 18
2 ตัวกันชน S-line ล้อRS ขอบ 19

ของเจ้าใหม่มีตัวเดียว
ตัวกันชน S-line

สิ่งที่เพิ่มมาจากตัว S-line เจ้าเก่า
Navi, ไฟหน้า LED, ไฟเลี้ยวแบบวิ่งๆทั้งหน้าและหลัง
สิ่งที่หายไปจากตัว S-line เจ้าเก่า
ล้อRS ขอบ19 เป็น ล้อลาย CIVIC FD ขอบ 17

นอกนั้น Option เหมือนกันหมด

ถ้าคุณ chalermpong1 ยังไม่ได้ลอง งั้นผมขอแชร์ประสบการณ์เบื้องต้นกับรถรุ่นนี้ครับ

เพื่อนผมซื้อตัว 3.99 ล้านจากตัวแทนเดิม เคยขับมารับผมที่บ้าน ออกไปลองรถกัน
ฟีลลิ่ง หนึบแน่น แรงดึงดีมากๆ เนื่องจากเป็นเครื่อง turbo  torque มารอตั้งแต่รอบต้นๆ
จังหวะเปลี่ยนเกียร์ขึ้น จะมีเสียง ปรึ้บๆ ให้อารมณ์ซิ่ง (อันนี้แล้วแต่ บางคนชอบ บางคนอาจจะไม่ชอบ)
ดูตัวเลขแรงม้าแล้วอาจจะไม่ได้เยอะอะไรมากมาย (230 แรงม้า) แต่ตัวเลข 0-100 km/h ตาม spec นี่เร็วใช้ได้เมื่อเทียบกับแรงม้า คือ 5.3 วินาที แต่ตอนเพื่อนมารับผมไม่ได้ลองจับเวลากัน แค่รับรู้ได้ว่าดึงดีตั้งแต่ออกตัว คงเพราะเป็น quattro ด้วย จังหวะออกตัวเลยออกได้ดี

แต่จริงๆแล้วผมชอบทางโค้งมากกว่าทางตรง ชอบฟีลลิ่งตอนเข้าโค้งออกโค้ง ไม่ค่อยสนใจแรงทางตรง ไม่ค่อยให้ความสำคัญกับเวลา 0-100 หรือ ควอเตอร์ไมล์ มากเท่าฟีลลิ่งในโค้ง ซึ่งคันนี้ฟีลลิ่งการเข้าโค้งก็ดีมากครับ เกาะมากๆ เพราะเป็นระบบ quattro ด้วย ซึ่งก็ตรงกับรีวิวของคุณจิมมี่ เนื่องจากผมเป็นคนชอบทางโค้งเลยคอยจดบันทึกเวลา 5 โค้ง ที่คุณจิมมี่ทดสอบไว้ตลอด
คันนี้ความเร็วรวม 5 โค้ง อยู่อันดับสองเลยครับ (ผมบันทึกเฉพาะที่มีความเร็วให้ครบทั้ง 5 โค้ง และมีบอกค่าความคลาดเคลื่อนเมื่อเทียบกับ gps) เป็นรองแค่ m2 ซึ่งเป็นเครื่องคนละระดับกันแล้ว ราคาก็ไปอีกระดับ

ถ้าในบรรดารถสปอร์ตป้ายแดง ตัว 3.19 ล้านนี่ก็คุ้มค่าสมราคาอยู่ครับ รถสปอร์ตคู่แข่งค่ายอื่นระดับเดียวกันอย่าง slc300amg ก็ 3.99 ล้าน , bmw z4 ก็ปลายอายุมากๆๆ ขนาดมอเตอร์โชว์ 2 ปีที่แล้ว ผมไปบูทบีเอ็มถามถึง z4 เพราะไม่เห็น ทาง sales บอกไม่ได้เอามาโชว์แล้ว (บูทบีเอ็ม นี่โชว์แทบจะทุกบอดี้)

เพื่อนผมตอนแรกก็มอง a5 เป็นตัวเลือกเช่นกัน แต่สุดท้ายก็มาเอา tt
ยังไงก็ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับความเห็นและรีวิวเล็กๆกับประสบการณ์ตรง กระชุ่มกระชวยขึ้นมาเลยครับ555

1 ตัวปกติกันชนหน้าธรรมดา ล้อขอบ 18
2 ตัวกันชน S-line ล้อRS ขอบ 19

สิ่งที่เพิ่มมาจากตัว S-line เจ้าเก่า
Navi, ไฟหน้า LED, ไฟเลี้ยวแบบวิ่งๆทั้งหน้าและหลัง
สิ่งที่หายไปจากตัว S-line เจ้าเก่า
ล้อRS ขอบ19 เป็น ล้อลาย CIVIC FD ขอบ 17

ขอบคุณสำหรับข้อเปรียบเทียบครับผม แต่ล้อ17"หน้าตาธรรมดาจริงๆครับ แต่ช่วยทำราคาลงได้ขนาดนี้ ถูกใจจริงๆครับ

ออฟไลน์ V221

• Hero Member

ขอบคุณสำหรับข้อเปรียบเทียบครับผม แต่ล้อ17"หน้าตาธรรมดาจริงๆครับ แต่ช่วยทำราคาลงได้ขนาดนี้ ถูกใจจริงๆครับ
ให้อภัยตัวแทนเจ้าใหม่เถอะครับ ทำราคาได้ขนาดนี้ถือว่าสุดยอดแล้วครับ แถมยังรับประกัน5ปี150000กม.อีกด้วย อยากได้ล้อลายสวยๆก็ให้น้องเซลล์ที่ศูนย์จัดได้เลย หรือจะไปให้ร้าน ก เจริญหรือSCWสนามเป้าสั่งมาให้ก็ได้ อย่าลืมแค่ว่า4ล้อต้องเท่ากันเพราะเป็นรถขับ4ตลอดเวลาก็แล้วกันครับ
BMW 750E M SPORT